ปกติพี่ๆเพื่อนๆทำ SAP กันบ่อยไม๊คับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
magicmoon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ปกติพี่ๆเพื่อนๆทำ SAP กันบ่อยไม๊คับ

โพสต์ที่ 1

ในช่วงตลาด side way แบบนี้ ถึงแม้หุ้นตัวที่เราถืออยู่จะมีพื้นฐานดี แต่ด้วย fund flow ที่พัดไปพัดมาแรงเหลือเกิน วันนี้ขึ้นพรุ่งนี้ลงอีกแล้วทั้งๆที่พื้นฐานดีก็ตาม ทำให้หุ้นที่เรามั่นใจไม่ไปไหนสักที

ตัวผมใช้วิธี SAP เป็นระยะๆส่วนใหญ่ได้มากกว่าเสีย แต่ก็เริ่มไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วเป็นวิธีการที่ถูกต้องในระยะยาวหรือไม่ โดยส่วนตัวจะใช้วิธีนี้เวลาหาหุ้นใหม่ไม่ได้(เช่นในช่วงนี้) แต่พอเจอตัวใหม่ที่มองว่าระยะยาวให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า ก้อเปลี่ยนตัวไปเลยคับ หรือขายตัวที่ลงน้อยไปซื้อตัวที่ลงมากเพราะมี upside มากกว่าเป็นต้น
ความสุขที่แท้จริง อยู่ที่ใจเรานั่นเอง
viหัดคลาน

Re: ปกติพี่ๆเพื่อนๆทำ SAP กันบ่อยไม๊คับ

โพสต์ที่ 2

ไม่ค่อยทำครับเพราะเคยทำแล้วมันขึ้น :'O :'O :'O
หรือถ้าลงก็ไม่ค่อยคุ้มกับค่าคอมที่ต้องจ่าย
ภาพประจำตัวสมาชิก
erickiros
Verified User

Re: ปกติพี่ๆเพื่อนๆทำ SAP กันบ่อยไม๊คับ

โพสต์ที่ 3

ยังโชคดีนะที่รอดมาได้ แต่วิธีนี้ไม่ยั่งยืนในระยะยาวหรอกเพราะเราคาดการณ์อนาคตไม่ได้ 100%
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
The Dark

โพสต์ที่ 4

เคยคิดจะทำตอนช่วงลงหนักๆคราวก่อน แต่ไม่กล้าทำ
สุดท้ายก็ถือยาวมาจนตอนนี้ จากแดงหนักๆ บางตัวก็เริ่มเขียวบ้าง แดงจางๆบ้าง :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
Unstablemind

โพสต์ที่ 5

I am too afraid to SAP.
You never know if youre gonna sell a flying pig!
Its all about getting alpha.
trap

โพสต์ที่ 6

ไม่เคยทำครับ

ส่วนตัวผมสบายใจในการถือหุ้นที่มีกำไรจากการดำเนินงานเติบโตขึ้นเรื่อยๆ แม้บางทีจะมีเหตุการไม่คาดฝันขึ้นทำให้ราคาหุ้นตกลงไป แต่มันก็ไม่ได้ไปหยุดยั้งการเติบโตนิครับ

ในทางกลับกัน การที่หุ้นตกลงไปเพราะกำไรลดลงจากการดำเนินงานที่ผิดพลาด แม้นราคาหุ้นจะลงไปมากแต่สำหรับผมก็เป็นหุ้นที่ไม่น่าซื้อ

"อย่ามองหาผลกำไร แต่มองหาแหล่งที่มาของผลกำไรนั้น" ผมชอบประโยคนี้มาก
ถ้าการทำ SAP อาจจะทำให้ได้กำไรในระยะสั้น แต่มันก็คือการคาดการตลาดว่าจะขึ้นหรือลง ซึ่งผมมองว่ามีโอกาศ 50/50 แต่อย่าลืมว่าเราต้องเสียค่าคอมในการซื้อขายนะครับ ตามหลักสถิติถ้าทำบ่อยๆ เงินจะหดลงเรื่อยๆ
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
Samathi
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

SAP หลักการดีแต่ทำยากมากครับ
Connecting the dots
โพสต์โพสต์