ขอถามเกี่ยวกับงบกระแสเงินสดหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเกี่ยวกับงบกระแสเงินสดหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าบริษัท กู้เงิน - ออกหุ้นกู้ - เพิ่มทุน
มันจะไปแสดงเป็นเงินสดสุทธิได้มาจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมจัดหาเงิน ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่
เงินสดที่ได้มามันจะไป +เพิ่มในเงินสดสุทธิได้มาจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมดำเนินงานรึเปล่าครับ
stay calm stay invest
ภาพประจำตัวสมาชิก
erickiros
Verified User

Re: ขอถามเกี่ยวกับงบกระแสเงินสดหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ถูกต้องแล้วจ้า ถ้าไปกู้เงินมาดำเนินกิจการหรือทำการเพิ่มทุน บริษัทก็จะได้เงินมาใช้ในกิจการ
แต่ถ้าบริษัทเอาเงินไปชำระหนี้ ก็จะเรียกว่ากระแสเงินสดใช้ไปในการจัดหาเงินจ้า
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
Samathi
ผู้ติดตาม: 21

Re: ขอถามเกี่ยวกับงบกระแสเงินสดหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ตอบข้อสอง

ถ้าใช่
เงินสดที่ได้มามันจะไป +เพิ่มในเงินสดสุทธิได้มาจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมดำเนินงานรึเปล่าครับ

ไม่ครับ เพราะเงินจากกำกรรมดำเนินงานมันจะเริ่มทำมาจาก Net Income ซึ่งไม่เกี่ยวกับกิจกรรมจัดหารเงิน
Connecting the dots
Factor_9

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ :D
stay calm stay invest
โพสต์โพสต์