คุณภาพของสมาชิกที่ใช้ร้อยคนร้อยหุ้นลดลงอย่างน่าใจหาย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

คุณภาพของสมาชิกที่ใช้ร้อยคนร้อยหุ้นลดลงอย่างน่าใจหาย

โพสต์ที่ 1

http://www.thaivi.com นั้นเป็น web site ในการลงทุนอันดับต้นๆของเมืองไทย
ที่ให้ข้อมูลในเชิงลึกของบริษัทจดทะเบียนในประเทศไทยทั้งใน SET และ MAI
มีข้อมูลในการวิเคราะห์เชิงลึก มีคุณภาพอย่างยิ่ง
แต่ในปัจจุบันนั้น สมาิชิกที่ใช้ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นนั้น คุณภาพได้ลดลงอย่างน่าใจหายอย่างยิ่ง
เพราะว่าสมาิชิกนั้นมากขึ้น ไม่ค่อยแสวงหาความรู้ในเชิงลึกของบริษัทจดทะเบียนต่างๆ
รอถามสมาิชิกที่ประสบความสำเร็จในการลงทุน (เกิดกรณีการแห่ตามกัน)
นอกเหนือจากนั้น ถ้าใครโพสในด้านที่เป็นความเห็นแตกต่างกันไม่รับฟัง คอยโจมตรีตลอดเวลา
แบบไม่สร้างสรรค์ให้เกิดการตรวจสอบของข้อมูลที่นำมา ส่วนด้านดีของบริษัทก็ไม่ได้ตรวจสอบว่าจริงหรือไม่จริง
มีหลักฐานให้สามารถตรวจสอบได้หรือไม่ ซึ่งเมื่อในอดีตนั้น ร้อยคนร้อยหุ้นนั้นมีการตรวจสอบและคิดเห็นแตกต่างกันได้
มีเคล้าความสุขและความทุกข์ไปด้วยกัน มีน้ำตาบ่นถึงราคาที่ไม่เป็นไปตามที่คิด คุ้ยเรื่องงบการงานจนนักวิเคราะห์บ้างต้องอายไปเลยก็มีบ้าง สิ่งเมื่อวันวานได้หายไปแล้วในช่วงปัจจุบัน

ตอนนี้เกิดอะไรขึ้นกับคุณภาพของร้อยคนร้อยหุ้นล่ะเนี่ย
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ึุคุณภาพของสมาชิกที่ใช้ร้อยคนร้อยหุ้นลดลงอย่างน่าใจหาย

โพสต์ที่ 2

:ohno:
charonp
ผู้ติดตาม: 0

Re: ึุคุณภาพของสมาชิกที่ใช้ร้อยคนร้อยหุ้นลดลงอย่างน่าใจหาย

โพสต์ที่ 3

อ้าว เป็นอย่างนั้นเหรอครับ ผมพึ่งเข้ามา แย่แล้ว

แต่ก็ดีครับ ที่พี่ออกมาเตือนแบบนี้

เหรียญมีสองด้านเสมอ ^^
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

วัฏจักรไทยวีไอกระมังครับ
เก่าๆใหม่ๆ...เสพสราญ...ว่ากันไป... :D
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Macroman

โพสต์ที่ 5

ใช่ครับ หลังๆคล้ายๆกับอ่านสินธร
leky

โพสต์ที่ 6

ที่เคยเห็นบางครั้งมีการตั้งคำถามเหมือนไม่อยากไปอ่านข้อมูลเก่า ๆ แต่คำถามแบบนี้ก็มักจะได้รับคำตอบให้กลับไปอ่านโพสต์เก่า ๆ ยิ่งห้องไหนฮิต ๆ ก็มักจะเจอเรื่องแบบนี้ มือใหม่บางคนกลัวการโพสต์ แต่ผมกลับคิดว่าอย่าคิดว่าตัวเองความรู้อ่อนด้อย เลยไม่อยากโพสต์ เพราะบางครั้งแม้แต่การโพสต์ตั้งคำถามบางอย่างมันก็อาจจะมีประโยชน์ ถ้าท่านโพสต์ผิดก็จะมีคนมาช่วยแก้ไขให้ ผมกลับมองว่าการที่ทุกคนคิดแต่จะอ่าน แต่ "ยังไงกูก็จะไม่โพสต์" ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลยังไงก็ตามสุดท้ายเว็บก็คงจะค่อย ๆ เงียบหายไปครับ แต่เท่าที่เห็นหลายห้องก็ยังดีอยู่นะครับ

มันก็คงเหมือนวัฏจักรของธุรกิจครับ เมื่อไหร่ที่ตลาดให้ผลตอบแทนดี ผู้เล่นรายใหม่ ๆ ก็จะเข้ามา จะมีคุณภาพหรือไม่มีก็แล้วแต่ แต่สุดท้ายถ้ามีวิกฤติเกิดขึ้นตลาดเป็นขาลงจะยาวจะสั้น สุดท้ายนักลงทุนที่แข็งแกร่งกว่าก็จะอยู่รอด ส่วนคนที่เอาตัวรอดไม่ได้ส่วนหนึ่งก็อาจจะอำลาวงการไป คนที่รอดยิ่งผ่านวิกฤติมามากก็จะยิ่งแข็งแกร่งครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

Re: คุณภาพของสมาชิกที่ใช้ร้อยคนร้อยหุ้นลดลงอย่างน่าใจหาย

โพสต์ที่ 7

ถ้าพูดกันตรงๆ และคิดว่าคนส่วนใหญ่รู้หรือรู้สึกได้ ว่าตอนนี้ไม่ใช่ VI อย่างเดียว ที่มาใช้บริการร้อยคนร้อยหุ้น ....รวมถึงห้องอื่นๆ ของ TVI
รวมถึงมีคนจำนวนหนึ่งที่เป็นสมาชิกสินธร ก็มาสมัครเป็นสมาชิกที่นี่ด้วย ลองไปถาม ยกมือกันสลอน...แล้ว
เหตุผลก็คือ คนส่วนหนึ่ง คิดว่า ไม่อยาก "ตกข่าว" ใดๆ จึงไม่แปลก ที่คุณ Macroman บอก
แล้วพอบอร์ดเป็นที่รู้จัก มีบางส่วนก็ใช้ประโยชน์ด้วยการแพร่ข่าว ประเภทสร้างความหวัง ชักชวนให้ไปซื้อหรือชักชวนขาย.....ไม่ใช่แค่นักเล่นหุ้น นักลงทุนเท่านั้น มีคนของ broker อยู่ในนี้ก็มี

ต่างกับยุคตั้งต้น (ตั้งแต่เป็นชื่อยาวๆ) ที่เฉพาะ VI หรือคนที่สนใจวิธีการลงทุนแบบ VI มากๆ อยากเป็น VI จริงๆ มาใช้บริการ (ตอนนั้นผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกเหมือนกัน เคยเข้ามาอ่านอย่างเดียว ยังลังเลว่าเป็นการลงทุนที่ได้ผลจริงหรือเปล่า ตอนนี้ ผมเชื่อแล้ว แม้ตัวเองยังไม่บรรลุแนวทาง VI ก็ตาม)
ตอนนั้นเหมือนเป็นเฉพาะกลุ่มหรือชมรมเฉพาะทาง
แต่ตอนนี้เหมือนเป็นบอร์ดสาธารณะไปแล้ว

เหมือนสถานที่สาธารณะที่เป็นที่รู้จัก และผู้คนอยากมาใช้บริการเยอะขึ้น....ที่สาธารณะ ต้องมีบางเป็นธรรมดา ที่คนหลากหลายประเภท ก็ย่อมมีบ้างที่บางทีทำอะไรสกปรกเลอะเทอะหรือบางที เด็กแว๊นซ์ เด็กเสเพลขีดเขียนพ่นสีตามกำแพงบ้าง คนที่ดูแลต้องเหนื่อยกว่าตอนเป็นที่พบปะเฉพาะกลุ่ม เฉพาะชมรม

สิ่งแลกเปลี่ยนที่ได้คือความหลากหลาย และจำนวนเนื้อหาที่เพิ่มขึ้นครับ แม้ความเข้มข้นจะถูกบังไปด้วยเนื้อหานอกทางบ้าง แต่ก็เป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้สำหรับความเป็นสาธารณะ

เรื่องที่พอช่วยได้ คือมีมาตรการของคณะผู้ดูแล และการช่วยกันทำความสะอาด

ส่วนการใช้งาน อ่านเนื้อหาแล้วต้องใคร่ครวญอีกรอบ และกลั่นกรองข้อมูลกันเองอีกที ...รวมถึงต้องการรพูดคุย บางครั้งก็ต้องอภัยต่อกันด้วย (ผมเชื่อว่า คนที่ลงทุนแนวทาง VI ส่วนใหญ่เหมือนผ่านการฝึกจิตใจกลายๆ โดยอัตโนมัติ บางกรณีต่อรุ่นหลังที่ยังวู่วามและ "คนอื่น" ที่เข้ามาร่วมสมาคมที่นี่ อาจต้องฝึกใช้ให้ครบทั้งพรหมวิหารสี่ต่อเขามิเช่นนั้นเราจะรุ่มร้อนเอง :mrgreen: )
sylph

โพสต์ที่ 8

ไม่กล้าโพสเชิงลบ เดี๋ยวโดนเหน็บ
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 9

ถึงผมไม่ใช่สมาชิกที่มีคุณภาพ แต่ก็เริ่มไม่อยากจะโพส์ตเท่าไหร่ เพราะถ้าโพส์ตลบ ถูกเจ้าที่รุม
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 10

sylph เขียน:ไม่กล้าโพสเชิงลบ เดี๋ยวโดนเหน็บ
ก็ไม่เข้าใจว่าเขาโพสคำนี้ก็ให้กดลบเขาเลยหรือครับ ผมไม่เห็นจะเสียหายตรงไหนหรือไม่ดีตรงไหน ต่อไปน่าจะมีการอธิบายเหตุผลในการกดลบบ้างนะครับ
Yaiba123

โพสต์ที่ 11

ส่วนนึงเพราะระบบกดลบด้วยรึเปล่าครับ ทำให้หลายๆท่านไม่กล้าโพสน์ในมุมมองร้ายๆ

ผมคิดแบบนั้นนะครับ ถึงแม้กดลบไปมันจะไม่ได้มีผลอะไรมากมาย แต่ผมว่าคงมีหลายคนที่มันมีผลทางจิตใจครับ ทำให้บางครั้งไม่อยากจะโพสต์หรือวิจารณ์ต่อครับ

เรื่องคุณภาพผมคิดว่าน่าจะเหมือนหลายๆท่านพูดไปครับ เมื่อตลาดหุ้นเป็นขาขึ้น vi (จริงหรือเก๊ก็แล้วแต่) ก็เพิ่มขึ้น เมื่อเพิ่มขึ้นด้วยความรวดเร็ว ความเป็น vi อย่างแท้จริง หรือจะเรียกว่า เป็น vi ที่ไม่ได้ถูกหล่อหลอมมานานพอ จึงทำให้เกิด user เหล่านี้ขึ้นมาครับ

ผมยอมรับว่าแต่ก่อน ตอนผมตัดสินใจเลือกที่จะลงทุนในแนวทางนี้ผมยังไม่มี user ของที่นี่เลยครับ แอบเข้ามาอ่านใน ร้อยคนร้อยหุ้นตลอด แต่แล้วก็มีช่วงนึงที่บังคับให้ต้องเป็นสมาชิกถึงจะเข้าห้องนี้ได้ นั่นเป็นเหตุผลให้ผมสมัครครับ พออยู่ไปได้ซักพัก ข้อมูลในมือผมในหุ้นที่ผมถืออยู่เริ่มมีเยอะขึ้น ผมจึงเริ่มกล้าที่จะ"ถก"กับผู้อื่นครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพที่ลดลง ผมว่ามันจะค่อยๆกลับมามีคุณภาพครับ เมื่อถึงเวลาที่ตลาดหุ้นเป็นขาลงครับ เมื่อนั้นเหล่า vi ที่ไม่ได้เป็น vi อย่างแท้จริงหรือก็จะค่อยหายไปเองครับ บางส่วนอาจถอดใจออกจากตลาดหุ้นไปเลยด้วยซ้ำ (หนึ่งในนั้นอาจจะเป็นผมก็ได้ ผมก็ยังไม่กล้าบอกว่าตอนนี้ผมเป็น vi แล้ว แต่ทุกวันนี้ก็พยายามศึกษาจากพี่ๆในนี้แบบ"เงียบๆ"อยู่ครับ)ส่วนที่เหลืออยู่ผมว่าก็จะเป็นส่วนที่มั่นใจในการลงทุนแนวนี้ และจะเริ่มกลับมาวิจารณ์หุ้นกันแบบเงียบๆแต่มีคุณภาพอีกครั้งครับ

สิ่งที่ทำได้ก็คือรอดูไปเรื่อยๆครับ ผมคิดว่า web นี้เป็นเว็บเดียวสำหรับคนที่จะลงทุนโดยยึดหลักนี้ สุดท้ายผมเชื่อว่าต้องมีคนรุ่นใหม่ๆที่มีคุณภาพเพิ่มขึ้น(หรือเท่าเดิม แต่ไม่มีทางน้อยลงแน่นอน)

สิ่งที่น่าเป็นห่วงกว่าคือการวิจารณ์แบบรุนแรงหรือหยาบคายหรือมีการเหน็บแนม บางครั้งผมคิดว่าควรจะให้อภัยหรือใช้ถ้อยคำที่เบาๆ พูดคุยกันด้วยข้อมูลใช้อารมณ์ให้น้อยลงครับ น่าจะช่วยแก้ปัญหาได้ส่วนนึงนะ
สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...
Tsar

โพสต์ที่ 12

boom and bust
:8)
ilekis

โพสต์ที่ 13

นึกถึงช่วงที่ผมรู้จัก thaivi ใหม่ ๆ จำได้ว่าได้เห็นการถกกันของพี่ ๆ เหล่านี้เช่น
พี่ chatchai, พี่ mprandy, พี่ปรัชญา และหลาย ๆ คน ซึ่งเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เห็นก็รู้สึกเสียดายครับ
ตอนนั้นแต่ละกระทู้ได้ความรู้มาก ถกกันต่อยอดออกไปได้มากมาย

ส่วนเดี๋ยวนี้บาง post เห็นแล้วก็... อะครับ

ส่วนตัวผมเองยังไม่มีโอกาสได้ post อะไรมาก เพราะความรู้ยังไม่ตกผลึกพอ กลัวพาคนอื่นและตัวเอง
ออกทะเล และผมก็ยังไม่ได้เป็นผู้ให้มากพอ จึงคิดว่าตัวเองไม่ควรเรียกร้องอะไรจากที่นี่
How much can you know about yourself, you've never been in a fight?
Tyler Durden
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 14

Pn3un เค้าทําไรผิดครับ ถึงไป กด ลบ เค้า

ผมลองกด display ดู แค่ แสดง icon :ohno: แค่นี้ผิดแล้วเหรอครับ

หรือ สังคมเรา เครียดกัน ต้องมีเหตุมีผล ทั้งๆที่อาจไม่มี สิทธิเสรี อยู่ตรงไหน

ผมจะ ลบ หรือ + ในกรณีที่ ตอบ โจมตี หรือ เสียดสี หรือ ก้าวร้าว ผู้อื่นไม่มีเหตุผลสนับสุนน พอ

นอกนั้น จะ - แกลังกันทําไม นี่รวมถึง คุณภาพสมาชิก ด้วย ก็ลดลงเช่นกัน พวกชอบ กด ลบ นะ
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 15

เข้าใจว่าแรงบันดาลใจส่วนหนึ่งของกระทู้นี้มาจากห้อง SYNEX

การที่สมาิชิกบางท่านมาวิเคราะห์แล้วไม่ถูกต้องในสายตาของคนบางคนมันไม่ได้แปลว่าเค้าไม่มีคุณภาพนะครับ ผมเองเห็นว่ายิ่งดีด้วยซ้ำ ต่างคนต่างมุมมอง การวิเคราะห์ไม่จำเป็นต้องเห็นไปในทางเดียวกันเสมอไป มีการถกเถียงกันเกิดขึ้นนั่นน่าจะหมายถึงคุณภาพที่สูงขึ้น พอมีคนวิเคราะห์ไปในทางที่ตัวเองมองว่าผิดแล้วบอกว่าสมาชิกคุณภาพแย่ลงนี่ไม่น่าจะใช่ logic ที่ถูก
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 16

โพสไม่ถูกใจ ลบ
โพสว่าซื้อ ขาย ลบ
โพสเชียร์แบบฝันหวานทำให้คล้อยตาม ไม่ลบ

:D :D :D :D :D
canuseeme

โพสต์ที่ 17

คล้าย ๆ กับ ความรู้สึกว่า โลกร้อน ขึ้นทุกวันรึป่าครับ
ผมว่า เดี๋ยว ก็ ปรับสมดุล ไปเรื่อยๆ เอง ละ

แต่ หลังๆมามีตัสเร่ง ให้ เสียสมดุลเยอะ
1.สมาชิก มาก กว่าเดิม มักมากกก เพราะ ความจริง คือ ศิษย์ สำนัก VIสร้างชื่อเสียงมากมาย
คนเลยหลั่งไหลกันมา มากมาก
2.ระบบ การ ตรวจสอบ เรื่องนี้ อาจ ต้องปรับปรุงกันไปเรื่อยๆ
โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้า จะลบ หรือ บวก ต้องระดับ มาสเตอร์ ของสำนักเท่านั้น นะ ครับ
ไม่ใช่ ใครก็ลบ ได้ อะไร ประมาณนั้น

ก็ต้องพัฒนาปรับปรุงกันไป เพื่อ ให้ กลับ สู่ สมดุล ที่ยาวนาน ขึ้น
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Akkapun

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ว่าุคุณภาพลดลงเยอะจริงๆ ถึงผมจะไม่ใช่สมาชิกหน้าเก่า แต่ก็สังเกตเห็นได้เพราะเคยไปอ่านตั้งแต่หน้าแรกๆของหุ้นบางตัวในร้อยคนร้อยหุ้น

ผมว่าพวกเราควรจะต้องมีการหารือกันเพื่อหาทางออกเรื่องนี้แล้วล่ะครับ ไม่อยากให้ ThaiVI กลายเป็นเหมือนห้องสินธรเลย :cry: :cry:
DemonInvesting

โพสต์ที่ 19

สงสัยมานานแล้วว่าทำไมถึงไม่สามารถ Search จากหน้าเก่าโดยการเฉพาะเจาะจงเป็นรายบริษัทได้ ... บางทีเราอยากจะรู้แค่บางเรื่อง ซึ่งก็ไม่รู้มีคนพูดถึงไปหรือยัง การที่ต้องมานั่งเปิดหาเองทีละหน้ามันเสียเวลามาก ... พอใช้ search ก็จะเจอของทุกห้องรวมกัน ... หรือว่าเราใช้ไม่เป็นหว๋า?
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

คุณภาพเวบ น่าจะเกิดจากกติกา การควบคุม และการโพท์ของสมาชิก
กฎ กติกา ข้อห้าม ก็ยังไม่เห็นมีข้อใด ที่สมาชิกรู้สึกขัดแย้งไม่เห็นด้วย
การดูแลเวบ อาจผิพลาดได้บ้าง แต่ผมก็ว่าส่วนใหญ่น่าจะยอมรับได้
ผมว่าเวบได้พยายามสร้างระบบให้สมาชิกเวบมีส่วนร่วมพอสมสมควร

ผมจึงเห็นว่า เหลือแต่สมาชิกครับ หลัง ๆสมาชิกมีมากขึ้น การดูแลก็ยากขึ้น
สมาชิกมีหลายรูปแบบมากขึ้น
ตั้งแต่ไม่รู้เรื่องเลย ไม่คิดศึกษาขอถามอย่างเดียว ขอลอกอย่างเดียว
สมาชิกบางท่านใจร้อน อยากรีบรวย 2-3 ปีที่ผ่านมาเป็นปีทอง ได้กันคนละหลายเด้ง ก็ติดใจชอบเชียร์ให้ขึ้นเร็ว ๆ หลายรูปแบบ
สมาชิกบางคนลงทุน พอหุ้นลงก็มาบ่นในเวบ
เราก็ไม่สามารถบังคับได้หรอกว่าขอโพสท์เฉพาะข้อมูลที่มีคุณภาพ สิ่งที่ทำได้ก็คือ การช่วยกด ชอบ ไม่ชอบ
พอโพสท์บางท่านถูกลบ ก็นึกว่า mod ลบ ทั้งที่สมาชิกด้วยกันเองบอก ไม่ชอบ
อย่าไปกังวลเรื่องคุณภาพเวบมากนัก เวบนี้ประกอบไปด้วยสมาชิกที่มีคุณภาพหลายหลาก เริ่มจากตัวเรา ปฏิบัติตามกฏิกา ไม่หวังเป็นผู้รับ แต่ขอเป็นผู้ให้ พยายามนำข้อมูล ความรู้ ความเห็นที่ดีมาให้ (ไม่เอาขยะ) เดี๋ยวเปลี่ยนภาพได้ในพริบตา
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 21

เวบทีวีไอ จะกลับไปเหมือนเดิมได้

สมาชิกนางส่วน ต้องเป็นคนที่ไม่ได้ครอบครองเงินที่มีอำนาจซื้อนำ
ซึ่งทำให้เกิดการชี้นำ
ได้ทั้งข้อมูลปัจจัยพื้นฐาน และราคาหุ้นพร้อมๆกันครับ
1000

Re: คุณภาพของสมาชิกที่ใช้ร้อยคนร้อยหุ้นลดลงอย่างน่าใจหาย

โพสต์ที่ 22

โพสเถอะครับผมยังชอบอ่าน เข้าใจว่าคงอารมณ์เสียบ้าง

อย่างไรความเห็นในมุมมองที่แตกต่างเป็นยังสิ่งที่ดีครับ :mrgreen:
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

Freedom of speech....................................................... Freedom of action

คนหนึ่งคนตอบหนึ่งครั้งกินที่แค่ช่องเดียว ถ้าโดน -3 ก็แทบไม่กินที่เลย (ที่ หมายถึง space ในหน้าจอ)

ส่วนตัวผมนะ......อยากอ่านก็อ่านครับ อยากตอบก็ตอบครับ

ไม่อยากก็ไม่ต้อง ถ้ามันเกะกะสายตาก็ข้ามไป

ผมว่าใน THAIVI ที่มีคุณภาพก็ยังมีเยอะมากครับ แต่ถ้าคุณจะมองเป็น % เต็มร้อยระหว่างคุณภาพและไม่คุณภาพพูดยาก ขั้นแรกมัน subjective อยู่แล้วดังนั้นมันเป็นประเด็นว่า "คุณคิดอะไร" มากกว่า "คนอื่นพูดอะไร" แล้วครับ อย่าไปกำหนดมันเกิน ปวดหัวป่าวๆ

ทางที่ดีผมว่าถ้าเรารู้ตัวว่าเรารู้ดีกว่าคนอื่นและเรามั่นใจว่าสิ่งที่คนอื่นพูดมาไม่ใช่แน่นอนในแง่ของ FACT เท่านั้นเราก็ควรจะ educate เค้าครับ... เค้าไม่นั้นฟังอีกเรื่อง.....มันขึ้นอยู่กับใจของเราล้วนๆว่าเราอยากช่วยหรือไม่... เราชี้ทางให้ เค้าไม่เห็นเป็นอีกประเด็นแล้วใ.... แต่ถ้าเรากำลังจะมาบอกว่า opinion ของใครมีถูกผิดคงบ้าไปแล้ว opinion ไม่มีถูกผิด...
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 24

otakung เขียน:เข้าใจว่าแรงบันดาลใจส่วนหนึ่งของกระทู้นี้มาจากห้อง SYNEX

การที่สมาิชิกบางท่านมาวิเคราะห์แล้วไม่ถูกต้องในสายตาของคนบางคนมันไม่ได้แปลว่าเค้าไม่มีคุณภาพนะครับ ผมเองเห็นว่ายิ่งดีด้วยซ้ำ ต่างคนต่างมุมมอง การวิเคราะห์ไม่จำเป็นต้องเห็นไปในทางเดียวกันเสมอไป มีการถกเถียงกันเกิดขึ้นนั่นน่าจะหมายถึงคุณภาพที่สูงขึ้น พอมีคนวิเคราะห์ไปในทางที่ตัวเองมองว่าผิดแล้วบอกว่าสมาชิกคุณภาพแย่ลงนี่ไม่น่าจะใช่ logic ที่ถูก
ว่าจะพิมพ์แบบนี้เหมือนกัน
พี่ miracle มีความเห็นไม่ตรงกับ พี่ Yoe
ในความเห็นของเม่า มันก็ไม่ได้แปลว่า ห้องไม่มีคุณภาพหนิครับ

ผมยอมรับว่าข้อมูลพี่มิ เชิงลึก ดี แต่ความก็ยังคิดว่าความเกี่ยวข้องกับซินเน็คไม่เยอะ ครับ
แต่สุดท้าย ผลประกอบการณ์จะบอกเอง ว่าความเห็นของใครใกล้เคียงกับผลกระทบมันมากที่สุด :mrgreen:

:ohno: <<< แนบตัวนี้ไปบ้างเผื่อโดนลบ ฮะ 555+
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 25

ร่วมไว้อาลัยให้ร้อยคนร้อยหุ้น :cry:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 26

คลายเครียด เขียน:เวบทีวีไอ จะกลับไปเหมือนเดิมได้

สมาชิกนางส่วน ต้องเป็นคนที่ไม่ได้ครอบครองเงินที่มีอำนาจซื้อนำ
ซึ่งทำให้เกิดการชี้นำ
ได้ทั้งข้อมูลปัจจัยพื้นฐาน และราคาหุ้นพร้อมๆกันครับ

ไม่จริงครับ ขอแย้ง !!!!!! เฮีย บอกว่า " สมาชิกนางส่วน"

สมาชิกไม่ได้มีเฉพาะผู้ญ นะครับ ที่มีอํานาจเงินชี้นํา

TVI ไม่มีทางกลับไปเหมือนเดิมได้ครับ ทั้งคุณภาพ และความเชื่อถือ
ตอนผ้ายังขาว ให้ใครดูก็ว่า ขาว
ตอนผ้ามันเลอะสี ซักยังไง ก็ไม่ขาวดั่งเดิม

ตอนนี้ มี คน รู้จัก TVI แทบทุกคน และ นลท หลายคนก็ กลัวTVI โดยเข้าใจผิดๆ ว่าเป็นที่ ปล่อยข่าว
จาก ผลหุ้นต่างๆที่ผ่านมา uec ums snc draco stpi sta ptl jas etc.....

บางท่านแค่อ่าน นสพหุ้น พาส หัวข่าว พอ เห็น ชื่อ TVI ก็สะดุ้งไม่เข้ามา ศึกษาแล้วครับ
สื่อ มีผลทําให้ คุณภาพ และ ชื่อเสียงเสียหาย

TVI จะไม่ดังขนาดนี้ ถ้าไม่ออกสื่อ TV นสพ นะครับ ผมจําได้ สมัย ก่อน 2004 -2005 นั้น คนยังไม่รู้จัก TVI
รู้กันเฉพาะ กลุ่ม เพราะ VI ยังไม่เป็นที่รู้จัก จน Money Talk อจ ไพบูลย์ Promote ทุก week ทั้งที่ ห้องประชุม
ตลท ทั้ง ที่ สัมนา ที่ ม. ราม ม. นิด้า ต่างๆ

หลังจากนั้น ก็มี กลุ่ม นลท เข้ามามากมาย มีทั้ง มหาเศรษฐี ยัน ยาจก ทั้ง มา หาประโยชน์ ทางตรง และ อ้อม
ทั้ง ชี้นําราคาหุ้น เพื่อสนอง การสนทนา ของสมาชิก ในเว็บ และ ก็มี อีกกลุ่ม ที่ ดู แค่ชื่อ Logins และ ก็ซื้อตาม
ผลคือ การปรับ ตัวขึ้นอย่างรุนแรง ของหุ้น ดังต่อไปนี้

uec ums snc draco stpi sta ptl jas etc.....

ก็ทําให้ หุ้น วิ่งเกิน พื้นฐาน ครับ และ ตอนเซียนซื้อ เค้าซื้อ ตอนหุ้นเป็น Value ราคาถูกไม่แพง แต่ คนที่มาไล่ราคา
โดยหวังรวย ลัด นั้น ซื้อ ตอนแพง ต่อให้ EPS โต แค่ไหน ก็ไม่รอด เมื่อเล่นกับความ โลภ และความคาดหวัง
แล้วแบบนี้ จะ ไม่ดอย ได้ยังไงครับ แล้วมา โทษ TVI !!!!

Value Investment แปลว่า การลงทุนในหุ้นคุณค่า หรือ ราคาถูกเมื่อเทียบศักยภาพนั่นเอง
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 27

แมงเม่าสายลม เขียน:
otakung เขียน:เข้าใจว่าแรงบันดาลใจส่วนหนึ่งของกระทู้นี้มาจากห้อง SYNEX

ว่าจะพิมพ์แบบนี้เหมือนกัน
พี่ miracle มีความเห็นไม่ตรงกับ พี่ Yoe
ในความเห็นของเม่า มันก็ไม่ได้แปลว่า ห้องไม่มีคุณภาพหนิครับ
ผมว่าปัญหาอยู่ที่การตอบของคุณ Yoe ครับ มีการกระแนะกระแหน เสียดสีตลอด
Yoe เขียน:มึนรึเปล่าครับ synex เป็นผู้ค้าส่งอุปกรณ์ it (it part) นะครับไม่ได้ประกอบคอมขาย
Yoe เขียน:แล้วก็ GDP อะไรนั่น เป็น GDP ประมาณการรวมปรับลดลงของปีนี้ ซึ่งราว 70% ของ GDP ประเทศส่วนใหญ่เป็นรายได้จากการส่งออก ส่วนการบริโภคภายในประเทศนั้นมีอยู่ แต่ก็ช่วยวิเคราะห์ทะลุหน่อยครับว่า การบริโภคภาค it นั้น มันหดตัวลงจริงหรือไม่ อย่าเดาส่งเดชหรือหยิบยกตัวเลขอะไรมาโดยไม่มองลงใน sector it จริงๆเลย
Yoe เขียน:คุณ miracle อ่านดูเผื่อจะเข้าใจ บมจ นี้มากขึ้น ว่า บมจ นี้มีรายได้จากสินค้าประเภทใดบ้าง
Yoe เขียน:คุณ miracle ไม่ชอบ synex ก็ไม่ต้องสนใจหุ้นตัวนี้ก็ได้นะครับ
คิดต่างกันได้ครับ แต่ละคนให้น้ำหนักข้อควรระวังกับปัจจัยพื้นฐานของบริษัทต่างกัน
แต่ควรให้เกียรติกันในการตอบครับ

ถ้าคิดต่างแล้วเจอกับการกระแนะกระแหน เสียดสี แบบนี้ใครจะอยาก post ล่ะครับ :roll: :roll: :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
beaeaebe

โพสต์ที่ 28

อย่าว่าแต่ ร้อยคนร้อยหุ้นเลยครับ

ห้อง Value Investing เดี๋ยวนี้บางทีก็มีเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับการลงทุนคุณค่ามาแปะๆ โดยมีจุดประสงค์เรื่องการเมืองอย่างเห็นได้ชัด ไม่ได้ว่าว่าจะด่าใครไม่ได้นะครับ แต่บางทีมันทำให้บรรยากาศการคุยเรื่องลงทุนเสีย และพอเริ่มมีประเด็นนี้ใครจะอยากมาพูดคุยล่ะครับ ห้องคุยเล่นก็มียังไม่แปะกันเลย

ส่วนร้อยคนร้อยหุ้น เห็นด้วยครับว่าตกลงจริงๆ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 29

Central ชิดลม...อาจกำลังประทับใจกับลูกค้ากลุ่ม A+ ของตนเอง
แต่ Tesco Lotus กลับบอกว่า ความสำเร็จของตนเอง คือ ทำให้คนรู้สึกสบายใจที่จะใส่ "ชุดอยู่บ้าน" หรือแม้แต่ "ชุดนอน" มาเดินซื้อของในห้างฯได้...ซึ่งเค้าก็ทำสำเร็จไปแล้ว
หรือทางการตลาด เราเรียกกันว่า STP marketing คือ Segmenting, Targeting และ Positioning

ว่าแต่...THAIVI ต้องการสมาชิกและผู้อ่านเป็นแบบไหนหรือขอรับ???

ปล.
มากคน...ก็ยิ่งมากความ
และที่สำคัญ คน...มันเยอะมากขึ้นจริงๆนะครับ
v
v
ฟิลิปปินส์เฮ! ทารกหญิงเกิดใหม่เป็นประชากรคนที่ “7 พันล้าน” ของโลก
โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 31 ตุลาคม 2554 10:42 น.

ด.ญ.ดานิกา เมย์ คามาโช ซึ่งเกิดก่อนเที่ยงคืนวันอาทิตย์(30)เพียงเล็กน้อย ณ โรงพยาบาลในกรุงมะนิลา ได้รับการประกาศให้เป็นหนึ่งในประชากรคนที่ 7 พันล้านของโลก

เอเอฟพี - ชาวฟิลิปปินส์ต่างแสดงความยินดีในการถือกำเนิดขึ้นของทารกหญิง ซึ่งเป็นประชากรคนที่ 7 พันล้านของโลกในวันนี้ (31) ณ โรงพยาบาลของรัฐแห่งหนึ่งในกรุงมะนิลา

ดานิกา เมย์ คามาโช น้ำหนัก 2.5 กิโลกรัม เกิดก่อนเที่ยงคืนของวันอาทิตย์ (30) เพียงเล็กน้อย โดยมีทัพสื่อมวลชนเข้าไปรอทำข่าวถึงในห้องคลอด ที่โรงพยาบาลโฮเซ ฟาเบลลา เมโมเรียล ในเมืองหลวงของฟิลิปปินส์

“เธอน่ารักจริงๆ” คามิลล์ ดาลูรา มารดาของเด็กหญิงกล่าวขณะที่อุ้มลูก

“ฉันไม่อยากเชื่อเลยว่า เธอจะเป็นประชากรคนที่ 7 พันล้านของโลก”

ดานิกา เป็นบุตรคนที่ 2 ของ ดาลูรา และสามี ฟลอรันเต คามาโช ซึ่งสวมชุดกาวน์สีขาวของโรงพยาบาลและยืนอยู่เงียบๆ ตรงมุมห้อง ระหว่างที่สื่อมวลชนรุมถ่ายภาพลูกสาวของเขา

เจ้าหน้าที่ระดับสูงขององค์การสหประชาชาติในฟิลิปปินส์เดินทางมาพบสามีภรรยาคู่นี้ พร้อมนำเค้กชิ้นเล็กๆ มาแสดงความยินดีกับทารกหญิงด้วย

นอกจากนี้ยังมีของขวัญอื่นๆ จากมูลนิธิในท้องถิ่น เช่น ทุนการศึกษาสำหรับเด็กหญิง และเงินยังชีพเพื่อให้พ่อแม่ของเธอนำไปเปิดร้านขายของชำ

หนึ่งในผู้ที่ร่วมเป็นสักขีพยานการเกิดของดานิกา ยังรวมถึง ลอร์ริเซ แม กูเอวาร์รา ซึ่งเป็นประชากรคนที่ 6 พันล้านของโลกเมื่อปี 1999 และปัจจุบันกำลังเรียนอยู่ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

“หนูดีใจมากที่ได้เห็นเด็กที่น่ารักคนนี้ หวังว่าเขาจะโตขึ้นมีสุขภาพแข็งแรง และเป็นที่รักของทุกคนเหมือนหนู” กูเอวาร์รากล่าว

ดานิกา เป็นหนึ่งในทารกเกิดใหม่จากหลายๆ ประเทศ ที่ได้รับการประกาศให้เป็นมนุษย์คนที่ 7 พันล้านของโลก
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Yaiba123

โพสต์ที่ 30

pak เขียน: ......
ว่าแต่...THAIVI ต้องการสมาชิกและผู้อ่านเป็นแบบไหนหรือขอรับ???
ผมว่าคำตอบมันอยู่ในคำถามของพี่ pak แล้วนะครับ

ต้องการ กลุ่มนักลงทุนชาวไทยที่เป็นนักลงทุนแบบเน้นมูลค่าไงครับ
เพียงแต่คนในกลุ่มนี้ก็มีคนที่หลากหลายจริต บางคนก็พูดจาห้าวหาญ(ประมาณว่าใจนักเลงครับ) บางคนก็สุภาพอ่อนน้อม บางคนก็ขี้เกรงอกเกรงใจ บางคนก็เป็นผู้ให้อย่างเดียว บางคนไม่ได้เป็น vi จริงๆ แต่หวังเข้ามาสอดส่องว่าชาวviเค้าทำอะไรกัน ฯลฯ

มันก็คงเหมือนคนที่ไปเดินlotus แหละครับ บางคนรวยเป็นพันล้านยังใส่ชุดบ้านๆไปเดิน lotus เหมือนคนฐานะปานกลางทั่วๆไป เพื่อไปสอดส่องว่าประชาชนทั่วไปเค้าทำอะไรกัน
กลับกัน อาจมีคนที่บ้านไม่ได้รวยหรือมีเงินเหลือเฟืออะไรเลยแต่กลับใส่ชุดใส่เครื่องประดับราคาแพงไปเดินตามห้าง เกรด A เพื่อไปสอดส่องว่าคนรวยเค้าทำอะไรกัน

แต่สำหรับผม ผมไปเดินไหนก็ใส่ชุดเดิมๆนี่แหละครับ เสื้อเชิ๊ตกางเกงยีน สบายๆเป็นตัวของตัวเอง ปล่อยวางครับปล่อยวางๆ ทุกอย่างมันต้องมีจุดสมดุลของมันอยู่แล้ว สุดท้ายมันก็เข้าหาจุดสมดุลของมันเอง :wink:
สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...
โพสต์โพสต์