ขอสอบถามงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอสอบถามงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ในกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน มีการบวกกลับพวก ลูกหนี้การค้า แสดงว่า งบส่วนนี้ไม่ได้เป็นเงินสดทั้งหมดจริงๆ ใช่ไหมครับ
เพราะลูกหนี้การค้าแล้ว ยังไม่ได้เก็บเงินเลย รึว่าเป็นลูกหนี้การค้าที่เก็บเงินได้แล้วครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

Re: ขอสอบถามงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ผมมองบัญชีทีไรก็ปวดหัวทุกทีเลย
ลุกหนี้การค้ามันอยู่ฝั่ง debit หรือ credit ครับ
ถ้ามัน debit แล้วมันไป credit อะไรครับ
ถ้ามัน credit แล้วมันไป debit อะไรครับ

ถ้าตอบได้ ผมพอมีคำอธิบายครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขอสอบถามงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

humdrum เขียน:ผมมองบัญชีทีไรก็ปวดหัวทุกทีเลย
ลุกหนี้การค้ามันอยู่ฝั่ง debit หรือ credit ครับ
ถ้ามัน debit แล้วมันไป credit อะไรครับ
ถ้ามัน credit แล้วมันไป debit อะไรครับ

ถ้าตอบได้ ผมพอมีคำอธิบายครับ
ขอเสี่ยงตอบครับ
ลูกหนี้เป็นสินทรัพย์ เพิ่มขึ้นฝั่ง เดบิต
ถ้าลูกหนี้เพิ่มขึ้นจากการขายจึงควร
เดบิต ลูกหนี้การค้า และเครดิต ขาย

สินทรัพย์+=เดบิต
หนี้สิน+=เครดิต
ทุน+=เครดิต
คชจ+=เครดิต
รายได้+=เดบิต

คาดว่าเป็นงี้นะครับ รอฟังคำอธิบาย ส่วนที่คุณyoung_5432 ถามว่า ในกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน มีการบวกกลับพวก ลูกหนี้การค้า แสดงว่า งบส่วนนี้ไม่ได้เป็นเงินสดทั้งหมดจริงๆ ใช่ไหมครับ เพราะลูกหนี้การค้าแล้ว ยังไม่ได้เก็บเงินเลย รึว่าเป็นลูกหนี้การค้าที่เก็บเงินได้แล้วครับ อันนี้ผมคิดว่าที่ลงลูกหนี้ไว้น่าจะเป็นลูกหนี้ที่ยังไม่ได้เรียกเก็บนะครับ เพราะส่วนที่เก็บได้เเล้วน่าจะลงเป็นเงินสดโดย เดบิต เงินสด และเครดิต ขาย แบบนี้นะครับ

ผิดถูกไงช่วยแก้ไขด้วยนะครับ :oops:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

แม่เจ้าแก้ไขนิดนึงนะครับ จากเดิม
ทุน+=เครดิต
คชจ+=เครดิต
รายได้+=เดบิต
เป็นอันนี้แทน
ทุน+=เครดิต
รายได้+=เครดิต
ค่าใช้จ่าย+=เดบิต
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
erickiros
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

งบกระแสเงินสดจะแสดงเงินสดที่เกิดขึ้นจริงในการทำธุรกิจ

บัญชีลูกหนี้การค้าทำให้ได้รายได้เพิ่มขึ้น ส่งผลให้กำไรเพิ่มขึ้น
แต่การได้ลูกหนี้มาแสดงว่าเรายังไม่ได้จับเงินสด ดังนั้นกำไรที่ได้มาก่อนนั้นเป็นกำไรลมๆแล้งๆ
เพราะลูกหนี้อาจเบี้ยวหนี้ไม่จ่ายหนี้หรือจ่ายหนี้ช้าก็ได้
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
erickiros

โพสต์ที่ 6

ถ้าเรารับเงินจากลูกหนี้การค้าแล้ว เราจึงจะเครดิตลูกหนี้การค้าทิ้งไป
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
BHT

โพสต์ที่ 7

young_5432 เขียน:ในกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน มีการบวกกลับพวก ลูกหนี้การค้า แสดงว่า งบส่วนนี้ไม่ได้เป็นเงินสดทั้งหมดจริงๆ ใช่ไหมครับ
เพราะลูกหนี้การค้าแล้ว ยังไม่ได้เก็บเงินเลย รึว่าเป็นลูกหนี้การค้าที่เก็บเงินได้แล้วครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
มีการบวกกลับลูกหนี้การค้า แสดงว่างบดุลงวดนี้เทียบกับงวดก่อน รายการลูกหนี้การค้าลดลง ก็คือว่าเก็บเงินจากลูกหนี้การค้าได้มากกว่ายอดขายเชื่อที่ยังไม่ได้เก็บเงิน ทำให้สุทธิแล้วได้เงินสดเข้ามา

ในกระแสเงินสดจากการดำเนินงานมีการบวกกลับลูกหนี้การค้า ก็น่าจะแสดงให้เห็นว่าลูกค้าจากงวดก่อนนั้นถึงกำหนดจ่ายก็จ่ายมา แต่ยอดขายเชื่อน้อยกว่าทำให้สุทธิแล้วลูกหนี้การค้าลดลงก็ทำให้กระแสเงินสดเพิ่มขึ้นหรือเป็นบวก บางทีอาจจะเป็นว่าลูกหนี้การค้าที่ค้างไว้นานจ่ายเงินแล้ว โดยที่ยอดขายเชื่อและเก็บเงินยังปกติอยู่ หรืออาจจะขายได้น้อยลงก็ทำให้ยอดขายเชื่อลดลงก็ได้ เพราะมันมีหลายสาเหตุที่ทำให้เกิดผลคือเก็บเงินจากลูกหนี้การค้างวดก่อนได้มากกว่ายอดขายที่ยังเก็บเงินไม่ได้ในงวดล่าสุด

ต้องลองดูหลายเหตุการณ์ประกอบกัน เช่น ดูว่าเจ้าหนี้การค้าเป็นรายการหักออกหรือไม่ เพราะน่าจะต้องเป็นเช่นนั้นเพราะเมื่อได้เงินมาก็ต้องจ่ายคืนซัพพลายเออร์ตามกำหนดเช่นกัน หรืออาจจะเป็นรายการบวกก็ได้คือยังซื้อเชื่อมาได้อีก ก็อาจแสดงถึงการสต็อกของไว้เพื่อรอขายดีในรอบถัดไป

ก็ลองวิเคราะห์จากบรรทัดอื่นๆในงบต่างๆ และหมายเหตุประกอบงบการเงินดูครับ

ก็ไม่แน่ใจนะว่าผมตอบถูกมั้ย 55555555555555
prakarnb

โพสต์ที่ 8

พอดีไม่ทราบว่าเป็นงบของบริษัทไหน งวดไหน เอาเป็นว่าตอบตามโจทย์นะครับ ผมคิดว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานในส่วนของลูกหนี้ที่เป็นบวก มากกว่า ที่เป็นอย่างนี้เพราะ ยอดลูกหนี้สิ้นสุดงวดนี้มียอดน้อยกว่างวดที่แล้ว ครับ เหมือนกับว่าเราได้รับเงินมาจากลูกหนี้ กระแสเงินจึงเป็นบวก แต่ถ้างวดนี้มียอดลูกหนี้มากกว่างวดที่แล้ว กระแสเงินก็จะเป็นลบ ครับ
young_5432

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ เป็นของ sat q2_2552 ครับ สรุปก็คือ งบกระแสเงิดสด ก็ต้องเป็นเงินสด ตามชื่อนะครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
atinon

โพสต์ที่ 10

ขอลองอธิบายให้เข้าใจง่ายๆนะครับ

สมมุตว่างบกำไรขาดทุนแสดงกำไร 100 บาท แต่จริงๆแล้วบริษัทอาจจะไม่ได้รับเงินสดเข้ามาก็ได้ครับ
หน่วยงานกำกับดูแล จึงบังคับให้บริษัทมหาชนต้องจัดทำงบกระแสเงินสด เพื่อไม่ให้ผู้ลงทุนเข้าใจผิด
โดยปรับปรุงรายการต่างๆ เพื่อแสดงการเปลี่ยนแปลงเงินสดในงวดนั้นๆ เช่น

ลูกหนี้การค้าที่เพิ่มขึ้นจากงวดก่อน หมายความว่าบริษัทขายของไปแล้ว บันทึกเป็นกำไรไปแล้ว แต่ยังไม่ได้รับเงิน
จึงต้องนำมาปรับปรุงโดยการหักออกครับ
atinon

โพสต์ที่ 11

ในทางกลับกัน ถ้าลูกหนี้การค้าลดลงเมื่อเทียบกับงวดที่แล้ว
หมายความว่าเราเก็บหนี้ได้ ได้รับเงินสดเข้ามา จึงนำมาบวกครับ
ก๊วยเจ๋ง

โพสต์ที่ 12

ขอลองยกตัวอย่างนะครับ สมมติไม่มีfactorอื่นเลย
สมมติตอนต้นปีบริษัทมีลูกหนี้ 20 ล้าน บาท
ระหว่างปีขายของได้กำไร100ล้าน
สิ้นปีมีลูกหนี้10ล้านโดยที่ระหว่างปีไม่มีลูกหนี้เกิดใหม่เลย
กระแสเงินสดที่เข้ากระเป๋าบริษัทจะเท่ากับ กำไรที่ขายได้ 100 ล้าน + เงินที่เก็บได้จากลูกหนี้เก่า10 ล้าน
= 110ล้าน

ในทางกลับกันถ้าลูกหนี้ต้นปีเท่ากับ 0 บาทและยอดขายระหว่างปีได้100ล้าน แต่สิ้นปีมีลูกหนี้เป็น30 ล้าน
กระแสเงินสดจะเท่ากับ 70ล้าน เพราะยอดขายทั้งปี 100 ล้านยังมีส่วนที่เก็บเงินสดไม่ได้อีก30ล้าน ดังนั้นในงบกระแสเงินสดก็จะเอา30ล้านตัวนี้มาลดในรายการปรับงบครับ
風林火山
Akkapun

โพสต์ที่ 13

มาช่วยตอบอีกเสียงครับว่า งบกระแสเงินสด ทุกอย่างเป็นเงินสดจริงๆครับ ในกรณีนี้คุณบอกว่ามีการบวกกลับจากลูกหนี้การค้า (แสดงว่ารายการลูกหน้าการค้าต้องลดลงจากงวดที่แล้วที่ใช้เปรียบเทียบ)

ลองคิดง่ายๆนะครับ (ในกรณีที่ในระหว่างงวดไม่ได้ขายสินค้าเพิ่มเลย)
สมมติต้นงวดมีลูกหนี้การค้า 100 บาท แต่สิ้นงวดกลับมีลูกหนี้การค้าเหลือแค่ 50 บาท แสดงว่าเราเก็บลูกหนี้ได้ 50 บาท เป็นเงินสดถูกมั๊ยครับ (เพราะฉะนั้นก็ต้องบวกกลับในรายการลูกหนี้การค้า 50 บาท)

ถ้าสงสัยว่าในระหว่างงวดเราก็ขายสินค้าเพิ่มด้วยนี่ กระแสเงินสดจากตรงนี้จะไปกระทบกับรายการสินค้าคงเหลือครับ :D ลองฝึกดูไปเรื่อยๆจะเริ่มชิน

ฝากหนังสือ"ฉลาดรู้ทางการเงิน"ไว้ด้วยครับ เผื่อยังไม่ได้ลองอ่าน เป็นหนังสือแปล อ่านเข้าใจง่ายมาก
young_5432

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ชัดเจนมากครับ
โพสต์โพสต์