น้ำท่วม10หุ้นตัวไหนโดนหนักสุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wk0966
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

น้ำท่วม10หุ้นตัวไหนโดนหนักสุด

โพสต์ที่ 1

ผมตั้งหัวข้อรอไว้ก่อน อ่ะครับเพราะสงครามน้ำท่วมใหญ่ยังไม่จบ (จบแบบฝรั่งเศสหรืออังกฤษ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=50277)
รู้แต่ว่าสองกลุ่มใหญ่ที่โดน คือ หุ้นโรงงานที่โดนน้ำท่วมกะหุ้นประกัน (ตอนแรกกะตั้งหัวข้อหุ้นโรงงานที่โดนน้ำท่วมกะหุ้นประกัน ใครจะเจ็งก่อนกัน)
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

Re: น้ำท่วม10หุ้นตัวไหนโดนหนักสุด

โพสต์ที่ 2

Rojna ไปก่อนเลยครับ คงขายที่ดินไม่ได้ไปอีกนาน
ภาพประจำตัวสมาชิก
kin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: น้ำท่วม10หุ้นตัวไหนโดนหนักสุด

โพสต์ที่ 3

ผมว่าผลกระทบต่อหุ้นนิคมกับประกันต่างกันมาก นิคมอาจทำให้ขายที่ดินมีปัญหาแน่ๆ แต่ประกันจะทำให้ขายได้มากขึ้นและเบี้ยสูงขึ้น ระยะสั้นโดนทั้งคู่ แต่ระยะยาวคงไม่ใช่ :)
wk0966

โพสต์ที่ 4

kin เขียน:ผมว่าผลกระทบต่อหุ้นนิคมกับประกันต่างกันมาก นิคมอาจทำให้ขายที่ดินมีปัญหาแน่ๆ แต่ประกันจะทำให้ขายได้มากขึ้นและเบี้ยสูงขึ้น ระยะสั้นโดนทั้งคู่ แต่ระยะยาวคงไม่ใช่ :)
ใช่หุ้นประกันถ้ารอดไปได้คงรุ่งเลย แต่สงสัยอยู่ว่าจะมีเงินพอจ่ายค่าประกันไหม หรือรอดไปได้แบบหนี้ท่วม (กู้มาจ่ายค่าประกัน)
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
nephilim

โพสต์ที่ 5

wk0966 เขียน:
kin เขียน:ผมว่าผลกระทบต่อหุ้นนิคมกับประกันต่างกันมาก นิคมอาจทำให้ขายที่ดินมีปัญหาแน่ๆ แต่ประกันจะทำให้ขายได้มากขึ้นและเบี้ยสูงขึ้น ระยะสั้นโดนทั้งคู่ แต่ระยะยาวคงไม่ใช่ :)
ใช่หุ้นประกันถ้ารอดไปได้คงรุ่งเลย แต่สงสัยอยู่ว่าจะมีเงินพอจ่ายค่าประกันไหม หรือรอดไปได้แบบหนี้ท่วม (กู้มาจ่ายค่าประกัน)
เคยดูในทีวีหุ้นประกันภัย ผลกระทบทั้งหมดครับที่ต้องจ่าย ประมาณ10% นอกนั้นบริษัทภัยต่างชาติต้องจ่ายครับ
TheHee

โพสต์ที่ 6

nephilim เขียน:
wk0966 เขียน:
เคยดูในทีวีหุ้นประกันภัย ผลกระทบทั้งหมดครับที่ต้องจ่าย ประมาณ10% นอกนั้นบริษัทภัยต่างชาติต้องจ่ายครับ
ในธุรกิจประกันภัยส่วนมาก(เน้นว่าส่วนมากนะครับ - เพราะอาจจะไม่ใช่ทั้งหมด) จะมีการทำประกันภัยต่อกับบริษัทประกันภัยอื่น ที่เรียกว่า Excess of Loss Reinsurance ครับ
kin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

บริษัทประกันภัยทำธุรกิจที่เล่นกับ การบริหาร "ความเสี่ยง" อยู่แล้ว เรียกว่าเชี่ยวชาญด้านความเสี่ยงมากกว่าธุรกิจใดๆ ดังนั้นถ้ามีการบริหารงานที่ถูกต้อง ตามที่ควรจะเป็น และมีมาตรฐานตาม คปภ. กำหนด เชื่อว่าไม่มีปัญหานะครับ
โพสต์โพสต์