ทำไมธุรกิจประกันภัยถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ เทียบกับกำไรต่อหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมธุรกิจประกันภัยถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ เทียบกับกำไรต่อหุ้น

โพสต์ที่ 1

ทำไมธุรกิจประกันภัยถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ เงินปั่นผลที่จ่ายเทียบกับกำไรต่อหุ้นประมาณ 20กว่า% เป็นส่วนใหญ่ เหตุใดถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
navapon
Verified User

Re: ทำไมธุรกิจประกันภัยถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ เทียบกับกำไรต่อ

โพสต์ที่ 2

สงสัยต้องเก็บไว้เป็นสายป่าน ตอนต้องจ่ายชดเชยค่าเสียหายให้ลูกค้าเวลาเคลมมั้ง อีกทั้งเวลาครบกำหนดก็ต้องคืนเงินลูกค้าในปริมาณมากด้วยเพราะมักจะให้ดอกเบี้ยจูงใจลูกค้าดีกว่าฝากเงินธนาคารอีก

ทำประกันโดยมีสัญญาระยะยาว จะดีกับธุรกิจ เพราะไม่ต้องหาลูกค้าใหม่บ่อยๆ บางคนก็ว่าประกันภัย เป็นธุรกิจงูกินหาง ผมเห็นด้วยครึ่งหนึ่ง แต่อย่างไรกรณีประกันชีวิต นโยบายภาษีของรัฐบาลก็สนับสนุนคนทำประกันชีวิต และคนก็อยากทำเพิ่มเองอยู่แล้ว จึงหาลูกค้าใหม่ไม่ยากซักเท่าไหร่

ลูกค้าเคลมบ่อย ประกันเจ๊ง
ลูกค้าเคลมน้อย ประกันรวย

เรียกเบี้ยประกันภัยเพิ่ม ก็ติดที่กฎหมาย เรียกเพิ่มตามใจชอบไม่ได้ หรือ คู่แข่งอาจตัดราคาเพื่อแย่งลูกค้า

เวลาคนทำประกันเพิ่มเยอะๆ บริษัทก็ดูมีกำไรดี แต่พอเคลมเรียกค่าเสียหายที บริษัทประกันอาจอ้วกได้ครับถ้าเก็บเบี้ยประกันภัยไว้น้อยๆ

ระยะยาวคนน่าจะสนใจทำประกันมากขึ้น แต่ต้องดูว่ามันจะคุ้มกับภัยพิบัติธรรมชาติที่นับวันจะมีบ่อยขึ้นหรือเปล่าครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
navapon

Re: ทำไมธุรกิจประกันภัยถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ เทียบกับกำไรต่อ

โพสต์ที่ 3

อีกกรณี สำหรับคนที่คิดจะทำประกันชีวิต... เลือกบริษัทที่มั่นคงไว้ก่อนดีที่สุด ถึงเบี้ยจะแพงหน่อย แต่ดีกว่า ไม่เจ๊งง่ายๆ (ขืนเจ๊งเงินที่เราฝากเขาไว้ก็สูญหมดสิ) และไม่ค่อยเบี้ยวเวลาเราจะเคลมด้วยครับ ไม่ต้องไปฟ้องร้องเรียกค่าเสียหาย
(บางบริษัทตอนมาชวนทำประกัน บอกดีอย่างนู้นอย่างนี้ จะชดเชยให้อย่างนั้นอย่างนี้ พอมีเรื่องขึ้นมา ไม่จ่าย ! ! ! เก่งจริงไปฟ้องร้องเอาสิ เจออย่างนี้จะแสบถึงทรวง ยิ่งจ่ายเบี้ยไปหลายๆปีแล้วไม่เคยเคลมเลยจะยิ่งเจ็บใจ)

จะทำประกันกับใคร ต้องทำกับตัวแทนคนที่สนิทเชื่อใจได้มากจริงๆเท่านั้นครับ ภาษาในกรมธรรม์เป็นภาษากฎหมายเราอ่านไม่เข้าใจหรอกครับ ปากบอกเราว่ากรณีนี้คุ้มครอง ถึงเวลาเกิดเหตุ บอกไม่ตรงเงื่อนไข ไม่เคลมให้ เจ็บสุดๆ ถึงจะเวรคืนกรมธรรม์ได้ก็ไม่คุ้ม

ประกันชิวิตทำหลายเจ้าได้ แต่ถ้าพวกภัยพิบัติธรรมชาติ ทำกับ"เจ้าดีๆ"เจ้าเดียวพอครับ เท่าที่รู้เขาไม่เอามาวงเงินประกันภัยมาบวกกันให้นะครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
penguin738
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

the_matrix เขียน:ทำไมธุรกิจประกันภัยถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ เงินปั่นผลที่จ่ายเทียบกับกำไรต่อหุ้นประมาณ 20กว่า% เป็นส่วนใหญ่ เหตุใดถึงจ่ายปั่นผลน้อยครับ
เพราะต้องได้รับการอนุมัติจาก คปภ.ในเรื่องปันผลครับ
เมื่อไม่เรียนใยเล่าเจ้าจะรู้
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

อ่านคำตอบตาสว่างเห็นแสงชี้ทางเลยครับ :D เข้าใจธุรกิจด้านนี้มากขึ้น ขอบคุณมากๆครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
โพสต์โพสต์