ผมว่าผิดปกติครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

ผมว่าผิดปกติครับ

โพสต์ที่ 1

ไทยรัฐออนไลน์ตายยาก! ผุดไซต์สำรองที่แหลมฉบัง
http://www.thairath.co.th/content/tech/211014

ช่วงวิกฤตนี้ ผมสนใจเรื่องอย่างนี้เป้นพิเศษ
ไปดูวิธีจัดการบรีิหารกับความเสี่ยงของคนอื่นครับ
มันสะท้อนคุณภาพของบริษัทได้ดีขนาดไหน
องค์กรที่เก่งที่สุดในเรื่องการรับมือกับความเสี่ยง
ชั่วโมงนี้ ผมว่าคือ "แบงค์ชาติครับ"

องค์กรที่สองคือ นักบิน
Risk management ทีผมใช้ส่วนใหญ่ไม่เหมือนชาวบ้าน
ผมปรับมาจากสมัยเป้นนักเรียนการบินทั้งนั้น
ไปหาอ่านหนังสือ I am a piot กัปตันท่านหนึ่งเขียนครับ
วิธีคิดแบบ นักบิน เป็นวิธีที่เยี่ยมยอดทีเดียวที่เอามาปรับใช้กับการลงทุนครับ

ตอนนี้ ผมรอแบงค์ชาติว่าจะพูดอะไรบ้าง
ช่วงนี้เงียบผิดสังเกตครับ
ผมว่าผิดปกติครับ สำหรับคนที่เก่งที่สุดในเรื่องนี้
แต่กลับไม่พูดอะไรเลย

ก่อนที่ไฟจะตัดแล้ว
ต้องไปตามอ่านเก่าๆ ของท่าน บทสัมภาษณ์ของดร. ประสาน
ท่านเก่งเรื่องรับมือกับความเสี่ยงมาก
ผมเชื่ออย่างว่า ใครเก่งอะไรมากๆ มันสะท้อนไปในชีวิตของเขาด้วย
ท่านพูดถึงเรื่อง ความสมดุล ต่างๆ ของเศรษฐกิจ
ท่านยังพูดถึงความสมดุลในชีวิตกับงาน

ในการลงทุน
เราก็ต้องปรับความสมดุล ระหว่าง โอกาส กับความเสี่ยง
ในชีวิต เราก็ต้องปรับสมดุลระหว่างร่างกายกับจิตใจ

รูปภาพ

น้ำท่วมเข้าบ้านผมสูงถึงตาตุ่มแล้ว
ผมจะปรับสมดุลให้กับตัวเองบ้าง
ทานน้อย ขี่น้อย
แต่มีอย่างหนึ่งที่ผมปรับให้มันสมดุลไม่ได้
มันไม่ยอมสมดุลซะทีครับ
ผมชอบเรียกมันว่า "ไอ้เดี๋ยว"
มันชอบ "เอียงซ้าย" อยู่เรื่อยครับ
โพสต์โพสต์