สี...กับความรู้สึกในการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

สี...กับความรู้สึกในการลงทุน

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

เนื่องจาก PTTGC เข้าซื้อขายวันนี้เป็นวันแรก
จึงยังไม่มี "สีเขียว" และ "สีแดง"
ทุกราคากลายเป็น "สีขาว" ไปในทุกช่อง
รวมถึงราคาล่าสุดที่ซื้อขายก็เป็นสีขาวไปด้วยเช่นกัน

ผมมองแล้วรู้สึกว่า...
สีขาว...ทำให้ผมมีสมาธิขึ้น
แต่ถ้ามีสีเขียวและสีแดง ผมรู้สึกว่ามันจะเกิด "ความหวั่นไหว" ขึ้นได้ง่ายมากขึ้น

แต่ถ้าจะให้เปลี่ยนเป็นสีขาวแบบนี้
ชีวิตการลงทุนคงขาดสีสรรไปเยอะเลยนะครับ ว่าไหม?
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

Re: สี...กับความรู้สึกในการลงทุน

โพสต์ที่ 2

ก่อนเทรดลองทำ TEST อย่างนี้ดูครับ
"บอกสีทีแท้จริง" ของแต่ละคำครับ

สีเขียว

สีเหลือง
สีแดง
สีน้ำเงิน
สีส้ม
สีขาว
สีดำ
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

Re: สี...กับความรู้สึกในการลงทุน

โพสต์ที่ 3

ผมดีใจนะครับที่มีโพสอย่างนี้เยอะขึ้น
อย่างน้อยจะได้เข้าใจจิตวิทยาการลงทุนของตนเองกันเยอะขึ้นครับ
ขอบคุณ คุณPAK ที่ตั้งกระทู้ดีๆ อย่างนี้ครับ

เออ...เกือบลืมไปครับ
ไม่ใช่ สี อย่างเดียวนะครับ
ที่มีอิทธิพลต่อการเทรดของเราครับ
ยังไมีอีกอย่างครับ
ผมสังเกตก่อนเทรดประมานครึ่งชั่วโมง
เห้นเทรดเดอร์หลายท่านนั่งทำสมาธิ
เหมือนนักมวยทำสมาธิก่อนชกอย่างไรอย่างนั้นละครับ
แต่มีเทรดเดอร์ท่านหนึี่ง เขาชอบเล่น sudoku ken ken crossword
ผมเอาดัดแปลงใช้อย่างนี้ครับ

ก่อนออกไปซื้อของอะไรก็แล้วแต่
คือ เราต้องใช้เงินใช่ไหมครับ
เรียกสติมาก่อนโดยทำ TEST เกี่ยวกับคำเหล่านี้ที่เกี่ยวกับเงินครับ
หลังจากนั้น มาดูว่า ซื้ออะไรมาบ้าง
การใช้จ่ายเงินของท่านเปลี่ยนไปไหม มีสติมากขึ้นไหม
แล้วลองข้ามไปใช้ในสิ่งที่เกี่ยวข้องกับเรื่องต่างๆ
อย่างไปติดต่อธุรกิจอะไร จะไปกรมที่ดินอย่างนี้
ลองให้คนใกล้ตัว เลือกคำมาให้แล้วสับไปสับมาดู
วิธีเรียกสติได้ดีครับ

1. นจ
2. อพพีเงย
3. ดยัปหระ
4. เมอยฟืฟุ่
5. ทพมอรัย์อ

1.เฉลย จน
2. เฉลย พอเพียง
3. เฉลย ประหยัด
4. เฉลย ฟุ่มเฟย
5. เฉลย ออมทรัพย์

ถ้ามันได้ผล ท่านก็ลองกับตัวเองก่อนเทรดทุกเช้า
เปลี่ยนคำให้เกี่ยวข้องกับการลงทุน
อย่างเว็บนี้ เป็นนักลงทุนเน้นคุณค่าซะส่วนใหญ่
คำที่เกี่ยวข้อง ผมลองมาวันนี้หนึ่งตัวอย่างครับ
ส่อดมควยนาปพื่ผื่ลอเอภัวเ

ไขว้เขวได้ง่าย ไปคิดอย่างอื่นใช่ไหมครับ

เรื่องอะไรหนีไม่พ้นจิตวิทยาทั้งนั้น
การลงทุนก็เช่นเดียวกันครับ
ในตลาดหุ้น ที่ว่าเราตัดสินใจทุกอย่างด้วยตัวเองนั้น
บางทีอาจไม่จริง
เราอาจกำลังโดนคนที่เข้าเข้าใจเรื่องจิตวิทยาดีกวา่เราหลอก
หรือว่าเราไม่เคยเข้ามจตัวเองเลย
แล้วกำลังหลอกตัวเองครับ

เฉลย : ส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ชอบข้อมูลในโพสต์ของคุณ humdrum มากๆครับ
กด Like +1

สำหรับเรื่อง "สี(ในการโพสต์ข้อความ)" ของผมนั้น
ถ้าสังเกตง่ายๆ

Case 1) กรณีที่ผมไม่มีเอี่ยวด้วย หรือ "เฉยๆ" หรือ แค่ตามข้อมูลเฉยๆเพื่อความเพลิดเพลิน >> ผมจะโพสต์ด้วยตัวหนังสือ "สีดำ" เสมอครับ

Case 2) กรณีที่ผมมีเอี่ยว (หรือเป็น ผถห.) หรือ "โพสต์ออกแนวอวยๆกันสักหน่อย 555+" >> ผมมักจะโพสต์ด้วยตัวหนังสือ "สีฟ้า" เกือบทุกครั้งไป

Case 3) แต่ไม่ว่าผมจะมีเอี่ยวด้วยหรือไม่ก็ตาม ถ้าผมเกิดรู้สึกว่า "มันแฝงความน่ากลัวเอาไว้!!!" >> ผมจะโพสต์ด้วยตัวหนังสือ "สีแดง" ครับ
นั่นคือ "โปรดระวังในการรับข้อมูล และควรพิจารณาอย่างรอบคอบด้วยครับ!!!"

"สี...มันก็แสดงอารมณ์ของผู้โพสต์" ได้เหมือนกันนะครับ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
โพสต์โพสต์