ผมยังมี "หัวใจ" อยู๋ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 1

รูปภาพผมทราบว่าคนกรุงเทพปรับตัวเก่ง
แต่อย่าถามว่าปรับตัวอย่างไรนะครับพี่
ผมยังอ่านคนในหมู่บ้านบางท่านไม่ออกเลย

ปัญหาของปีนี้
ถึงแม้ว่าปีหน้ามาอย่างนี้อีก
ต่อให้น้ำท่วมอย่างนี้อีก
มันก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว
เหตุผลอย่างแรกคือ "ชินแล้ว"
ผลกระทบทางจิตวิทยาไม่เท่าเดิมแล้ว

อย่างสอง
แต่ละคนแก้เกมกันหมด
เหมือนชาวบ้านบางท่านที่โพงเพง
"ผู้ประสบภัยมืออาชีพ"
น้ำท่วมทุกปี เป้นอย่างนี้มาอย่างน้อย 80 ปีแล้ว
นักข่าวไปถามคุณยายท่านหนึ่ง เขาบอกอย่างนั้น
เขาไม่ซื้ออะไรสะสมไว้เลย
สร้างบ้านทรงสูง
หันไปฝึกทำอาชีพเลี้ยงปลา
ปรับตัวให้อยู่กับน้ำให้ได้
ยายพูดไป "ยิ้มไป" ทรอดแทรกมุขตลกไป
คน"กรุงเทพ" บางท่าน ห่างไกล "คนต่างจังหวัด" ไม่เพียงระยะทาง
แต่บางท่านยังห่างไกลในความสามารถจัดการกับ "ภัยธรรมชาติทางใจ" อีกด้วย

มืองไทยมีดีเยอะครับ แต่เสียอย่าง
มันมีการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้องมากเกินไป
มองแต่ today today today
การแก้ปัญหา tomorrow ไม่ต่อเนื่อง

ไม่เหมือนสุพรรณ การเมืองเขานิ่ง
แผนระยะยาวป้องกันน้ำท่วมต่อเนื่องสิบกว่าปี
เป็นที่ตัวท่านบรรหารด้วยละครับ
ผมอิจฉาคนสุพรรณนะครับ

มองข้ามช๊อตไปเลยนะครับ
ถ้าปัญหาเรื่องปริมาณฝน
มันเปลี่ยนแปลงไปอย่างถาวร
ปริมาณน้ำฝนจะมากขึ้นไปเรื่อยๆทุกปี
เอ้า....โลกร้อนครับ น้ำแข็งละลาย
มันก็เป็นไปได้

ถ้ามันเป็นอย่างนั้นละครับ
อะไรมันก็พลิกกันได้
การขยายตัวของคนเข้าเมือง
urbanization นี่พลิกกลับได้ไหมพี่
ประชากรในเมืองใหญ่ๆ จากเดิม
"มีแนวโน้มสูงขึ้น"
ตอนนี้แนวโน้มกลับทิศทางตรงกันข้าม
"มันมีแนวโน้มลดลง"
จากเดิมไม่ค่อยเห็นคนกรุงเทพฯ
ไปหางานทำในต่างจังหวัดมากเท่าไหร่

ตอนนี้กลับกัน
คนกรุงเทพฯ และปริมณทล ออกไปต่างจังหวัด
กรุงเทพจะเป็นเมืองที่มีประชากรลดลงเรื่อยๆ
ผลของ Deurbanization ทำให้ที่ดินในเมืองมีราคาถูกลงเรื่อยๆ

ตอนนี้หมู่บ้านผมรายหลังประกาศขายบ้าน
วิกฤตน้ำท่วมครั้งนี้ทำให้ตลาดบ้านแถวบ้านผมขาดความสมดุล
นี่ละครับอย่าง
โบราณว่า มีโอกาสในวิกฤต
มีวิกฤตในโอกาส
ผมไม่ซื้อครับ
บนความทุกข์ของคนอื่นอย่างนี้
ผมทราบว่าบางครั้ง
Warren Buffett และ George Soros เขามองว่าเป็นโอกาส
เขาจะสอนให้แยก "อารมณ์" ออกจากการตัดสินใจ
แต่เรื่องอย่างนี้ ผมแยก"อารมณ์" ออกไม่ได้จริงๆ ครับ
ผมถึงไประดับ Great Traders ได้ยาก

ผมรักเด็กครับ
ถ้าสถานการณ์เป็นอย่างนี้ละครับ
ถ้าคนออกนอกกรุงเทพมากขึ้น
ออกไปทำ farm มันก็ต้องหาคนช่วยใช่ไหมครับ
หามาจากไหนละครับ
จีนไปลงทุนในพม่า ค่าแรงพม่ามันเฉียดเกือบเทากันแล้ว
อีกปีสองปี พม่าอาจไม่มาแล้ว
ทำงานที่พม่ากันหมด
สังคม Aging Economy ในบ้านเรามันอาจพลิกกลับ
Baby Boomer ในเมืองไทยจะกลับมาอีกครั้ง
สังคมมีลูกมาก อาจกลับมาอีกครั้ง
ดีนะครับเด็กๆ น่ารักดีครับ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผมยังมี "หัวใจ" อยู๋ครับ

โพสต์ที่ 2

ชักไม่แน่ใจแล้วซิ... :D เห็นท่านพี่ลงรูปแต่ละรูปจิตใจผมปั่นป่วนไปหมด หรือว่าท่านพี่เขาอยากให้เราฝึกปลงจิตใจนะ ..แซวเล่นนะครับอย่าได้ถือสา :D
Arpieaw
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

อ่านๆไปก็เคลิ้มคับ แต่พอเห็นรูปสุดท้ายลืมเนื้อหาหมดเลย
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

โอ้นมเด็ก รักเด็กเหมือนกันครับ :ep: :ep: :ep:
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ภาพสุดท้ายภาพเดียวสรุปเนื้อหาได้กระชับเลยคับ :)
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

แถวบ้านผม ร้านสะดวกซื้อ น้ำดื่มขาดหมดแล้วครับ
แต่ "นมดื่ม" ยังเต็มตู้เลย
ทีเอารุปมาใส่ คลายเครียดให้ยิ้มกันได้ครับ
ไม่มีเจตนาอย่างอื่น

คนเป้นสิ่งมีชีวิตประเภทเดียวบนโลกที่หัวเราะได้
การพุดเรื่อง การลงทุนนั้น ถ้าทำให้เป็นเรื่องของสมองแล้ว
มันเข้าถึงจิตใจคนไม่ได้ มันต้องใช้เสียงหัวเราะเข้าช่วยครับ
เหมือนวิชาไหน ท่านอาจารย์สอนตลกเด็กจะชอบมากเป็นพิเศษ
พวกเรามีอาวุธที่ทรงพลังอยางมาก
แล้วจะไม่ใช้ "อารมณ์ขัน" ให้เป็นประโยชน์ได้อย่างไรครับ

แต่ที่ผมจะพูดต่อไปนี้ ไม่ขันครับ
สมัยก่อนกับสมัยนี้การโพสต่างกันมากครับ
สมัยก่อนมีหัวใจมากกว่านี้
สมัยนี้ เหมือนหุ่นยนต์ซะมากกว่า
แต่มันต้องเปลี่ยนไปทาง "หุ่นยนต์" อย่างนี้อย่างหลีกเหลี่ยงไม่ได้
การตัดสินใจการลงทุนต้องใช้เหตุและผลอย่างมาก
คนรุ่นก่อนที่โพสก็ปรับตัวยกตัวเองให้ใช้อารมณ์ในการลงทุนให้น้อยที่สุด
มันสะท้อนออกมาในชีวิตของพวกเขา
และสะท้อนออกมาในวิธีที่พวกเขาโพส
สมัยนี้มันถึง "มันส์" น้อยกว่าสมัยก่อน
แต่นั่นคือสิ่งที่ควรเป็นครับ
และมันบอกได้ว่า คุณภาพของคนโพสได้เปลี่ยนไปมากแค่ไหน

ธรรมชาติของเว็บนี้ปรับเข้าสู๋สมดุลนานแล้ว
นานนานทีมี "นม" ใส่มาแว็บๆ
ก็เบรก "ตลาดสมาชิก" ให้เข้าสู่สภาวะ "ความไร้สมดุล" ได้บ้าง
ต้องดูว่า authorities ที่เคยเป็นคนรุ่นเก่ามาก่อน
เขาจะทำอย่างไรบ้างกับเรื่อง "นม" บ้าง
ตลาดหุ้นเป้นห้องทดลองที่เยี่ยมยอดฉันใด
เว็บ Thaivi ก็เป้นห้องทดลองให้ทราบถึงจิตใจคนได้ฉันนั้น

คำเตื่อนเรื่องความเสี่ยง:
รูปนมนี้ ตั้งใจให้หัวเราะ
แต่อาจพลิกกลับและทำให้เครียดมากขึ้น
มีสวรรค์อยู๋ในนรกฉันใด
ก็มีนรกอยู๋ในสวรรค์เช่นนั้น
มาตรวัดว่าเป็น "สวรรค์หรือนรก"
อยู๋ในใจ "คน" แต่ละคนนั่นเองครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
^^
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ชอบมาก เพราะ"ยังมีหัวใจ"
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
โพสต์โพสต์