ระวัง "เหยียบกันตายบนสะพาน"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

ระวัง "เหยียบกันตายบนสะพาน"

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ
เขมรเหยียบกันตายบนสะพาน

"My theory is the future is unpredictable , therefore I am not going to predict , it depends on how the authorities act and on how the market responds , The future is going to be determined as we go along ”

รูปภาพ
"it depends on how the authorities act and on how the market responds"

นี่เป็นช่วงเวลาของคนที่สนใจทฤษฎีโซรอสครับ
ใครอ่านทฤษฎีไม่เข้าใจ
นี่ละช่วงดูตัวอย่างจริงจากภาคปฏิบัติ
ปล่อยพลาดไปเสียดายครับ

เช้านี้รถแถวงามวงวานรถติดหนัก
เนื่องจากคนหนีน้ำท่วมเอารถขึ้นไปจอดบนสะพานลอยข้ามแยก
ในช่วงอย่างนี้....
"เหตุการณ์ที่ไม่ปกติในช่วงผิดปกติถือว่าปกติ"

สิ่งที่น่าสนใจกว่าที่ถามแรกสำหรับคนที่สนใจเรื่อง reflexivity
ผลกระทบที่เกิดขึ้นจะเป็นอย่างไรที่เกิดจาก market responds?
"การเปลี่ยนแปลงในแนวโน้มเป็นสิ่งที่หลีกเหลี่ยงไมได้"
คำถามสองคือ จดเปลี่ยนของแนวโน้มอยู๋ตรงไหน
ถ้าเหตุกาณ์ "กลับตาลปัตร"
ใส่ข่าวลือสร้างจุดเปลี่ยนได้ลงไป "สะพานโยก"
แบบตอน "เขมร" เหยียบกันตาย
Critical Mass ระดับนั้น ไม่อยากให้เกิดเลยครับ
ไม่ควรไปจอดนะครับ
ได้ไม่คุ้มเสียเลย
ลืมกันเร็วจังครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

Re: ระวัง "เหยียบกันตายบนสะพาน"

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับพี่โหน่งครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

Re: ระวัง "เหยียบกันตายบนสะพาน"

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคุนหมอแวะมาทักทายครับ
นี่อ่านมาสี่ห้าปีแล้วนะครับ
มีคุณท่านเดียวที่บ่นคิดถึงผม
สวัสดีครับคุณหมอ
คุณหมอสบายดีครับ
ผมก็คิดถึงคุณหมอเช่นเดียวกันครับ
เดี๋ยวนี้อ่านหนังสืออะไรอยู๋ครับ
แนะนำผมบ้างนะครับ
ผมไม่ได้อ่านหนังสืออะไรนานมากแล้ว
อ่านแต่ตัวเองครับ
เออ....คุณหมอฝึกกรรมฐานเหมือนกันนี่ครับ
คุณหมอหนีน้ำไหมครับ

ที่หมู๋บ้านผมก่อกำแพงกั้นเหมือนตอนกรุงศรีอยุธยาเลย
คิดถึงตอนพระเจ้าตากฝ่าวงล้อมออกไปนะครับ

หลายบ้านทิ้งบ้านไปก่อนน้ำจะถึง
รวมถึงครอบครัวผมด้วย

แต่ผมไม่หนีครับ
ผมเคยหนีแผ่นดินไหว
เคยหนีพายุหิมะ
เคยหนีพายุทะเลทราย
เคยหนีโทเนโดมาตั้งหกปี

ผมจะไม่หนีอีกแล้ว
ผมเคยหนีมาแล้ว

นี่คือโอกาสทองของการฝึก "กรรมฐาน"
อดข้าว อดน้ำ ทนความยากลำบาก
เวลาแห่งการทำความเข้าใจกับ "ความกลัว"
ความยากลำบากมาหาเราเอง
เวลาอย่างนี้ " อ่านตัวเอง " อย่างเดียวครับ
ผมมองวานี่คือโอกาสที่จะ "พัฒนา" ตัวเราเองครับ

ตอนนี้คนมาหาคุณหมอเป็นอะไรกันเยอะครับ
ถ้าโรคระบาดอะไรสักอย่างเกิดขึ้น
คุณหมอจะทำอย่างไรครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

เห็นภาพ แล้วไม่น่าเชื่อจริงๆ ว่าจะมีการเหยียบกันตายบนสะพาน

ต้องระวังจริงๆ เวลามีคนเยอะๆ
iceberg
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

มันเป็น social proof ครับ
นิสัยคนเรา เมื่อเจอเหตุการณ์ที่ไม่เคยเจอมาก่อน มักจะไม่แน่ใจว่าต้องทำอย่างไร
เลยมองคนข้างๆ ว่าเค้าทำอะไรแล้วก็ทำตามเค้าไป

ที่วิ่งหนีกันสาเหตุน่าจะเป็น เพราะเห็นคนอื่นวิ่งกันเลยวิ่งด้วย
jverakul
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 6

humdrum เขียน:
นี่คือโอกาสทองของการฝึก "กรรมฐาน"
เวลาแห่งการทำความเข้าใจกับ "ความกลัว"
เวลาอย่างนี้ " อ่านตัวเอง " อย่างเดียวครับ
ผมมองวานี่คือโอกาสที่จะ "พัฒนา" ตัวเราเองครับ
:bow: :bow: สุดยอดจริงครับพี่

อยากจะทำเหมือนกันครับ

ทุกวันนี้ แต่ละชั่วโมงใจยังจดจ่ออยู่ว่าน้ำจะท่วม หรือไม่ท่วม

พอตื่นขึ้นมาตอนเช้าก็ดีใจที่่น้ำยังไม่ท่วม พอสักพักก็เริ่มคิดหนักว่าวันนี้น้ำจะมาหรือเปล่า
ระดับน้ำจะสูงขึ้นอีกหรือเปล่า คันดินรอบๆ โรงงานจะทนไหวไหม ซึ่งทรมานเอาการอยู่
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
ภาพประจำตัวสมาชิก
neuhiran
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

iceberg เขียน:มันเป็น social proof ครับ
นิสัยคนเรา เมื่อเจอเหตุการณ์ที่ไม่เคยเจอมาก่อน มักจะไม่แน่ใจว่าต้องทำอย่างไร
เลยมองคนข้างๆ ว่าเค้าทำอะไรแล้วก็ทำตามเค้าไป

ที่วิ่งหนีกันสาเหตุน่าจะเป็น เพราะเห็นคนอื่นวิ่งกันเลยวิ่งด้วย

ผมเห็นด้วยกับคำพูดข้างบนครับ บ้านผมไม่เคยน้ำท่วมเลยนะ แต่เมื่อเช้านี้เพื่อนบ้านในหมู่บ้านผมวางถุงทรายกัน ทำที่กั้นน้ำกันอย่าคึกคักเลย และ ยังข่าวว่าคลองประปาแตกอีก (ผมอยู่ห่างจากคลองประปาประมาณ 2 กม.) เมื่อผมเห็ทุกคนรีบกัน มันก็ทำให้ผมต้องรีบทำตาม (เดี๋ยวจะไม่ทันเขา) สรุปแล้วตอนนี้ก็ยังไม่มีน้ำมานะ แต่ที่เห็นคนเขมรเหยียบกันตายนี่น่าสงสารมาก ดูแล้วยังเป็นวัยรุ่นกันอยู่เลย อันนี้ต้องคอยเตือนลูกหลาน ตอนเทศกาลที่กำลังจะมาถึง เช่นลอยกระทง บางที่คนแน่นมาก :D
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

neuhiran เขียน:
iceberg เขียน:มันเป็น social proof ครับ

ผมเห็นด้วยกับคำพูดข้างบนครับ บ้านผมไม่เคยน้ำท่วมเลยนะ แต่เมื่อเช้านี้เพื่อนบ้านในหมู่บ้านผมวางถุงทรายกัน ทำที่กั้นน้ำกันอย่าคึกคักเลย และ ยังข่าวว่าคลองประปาแตกอีก (ผมอยู่ห่างจากคลองประปาประมาณ 2 กม.) เมื่อผมเห็ทุกคนรีบกัน มันก็ทำให้ผมต้องรีบทำตาม (เดี๋ยวจะไม่ทันเขา) สรุปแล้วตอนนี้ก็ยังไม่มีน้ำมานะ แต่ที่เห็นคนเขมรเหยียบกันตายนี่น่าสงสารมาก ดูแล้วยังเป็นวัยรุ่นกันอยู่เลย อันนี้ต้องคอยเตือนลูกหลาน ตอนเทศกาลที่กำลังจะมาถึง เช่นลอยกระทง บางที่คนแน่นมาก :D
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

ลุงคนแรก เหมาะสำหรับเป็นนักลงทุน
ไม่ panic ตามชาวบ้านเลย
up
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้คนมาหาคุณหมอเป็นอะไรกันเยอะครับ
ถ้าโรคระบาดอะไรสักอย่างเกิดขึ้น
คุณหมอจะทำอย่างไรครับ[/quote]

แต่อย่าลืมดูแลตนเองนะครับ ความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญ
โพสต์โพสต์