ผมขอแนะนำวิธีสู้กับ "น้ำ"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 1

สถานการณ์น้ำท่วมเข้ากรุงตอนนี้
ทุกคนมีอาการ "วิตกกังวลแบบคาดการณ์ไปล่วงหน้า" กันหมดครับ
บ้านใครเป็นทางผ่านของน้ำ
ผมขอเป็นกำลังใจครับ

จะสู้กับน้ำ
ก่อนอื่นบางท่าน "ก่อสร้าง"กำแพงรอบบ้านท่านอย่างเดียว
ผมขอแนะนำให้ท่าน "สลาย" กำแพงด้วย
แต่เป็นการสลาย "กำแพงอัตตา"ในตัวท่านเองก่อนลำดับแรก
ให้มันมี "ขนาดตัวตน" ขนาดเท่าที่ "จำเป็น" สำหรับกับใช้ในการต่อสู้กับ "น้ำท่วม" เท่านั้น
ไม่ให้มันมากเกินไปขนาดที่รู้สึกว่ามันมีความเข้มข้นมาก
กระทั่งว่าตัวตนของเรานี้มันทำให้เราเกิด "ความยึดติด" มากจนเกินไป

บางท่านมีทั้ง IQ มีทั้ง EQ แม้มีถึง 2 อย่าง ก็ยังสัมฤทธิ์ผลสู้ "น้ำท่วม"ไม่ได้
ถ้าหากว่ายังไม่เข้าใจ “อัตตา” ของตนเองว่ามันควรมีมากแค่ไหน
บางทีเราไม่รู้หรอกว่า “อัตตา”
มันไม่ได้ตั้งอยู๋ใน "สภาพที่มันควรเป็น" ขณะที่เราเจออุปสรรคต่างๆ
และเป็นสาเหตุของความลำบากลำบนเปล่าๆ ครับ

สำหรับนักลงทุนแล้ว
ทุกคนมีปัญหาเรื่อง “อัตตา” นี้กันหมด ไม่มีขอบข่ายข้อยกเว้น
ไม่ว่าเป็นนักลงทุนแบบ valuation , technical , fund flow หรือแม้แต่ reflexivity
ขออย่างเดียวว่ายอมรับ " personal flaws" ของตัวเอง
เราต้องรู้เสียก่อนว่าเรามี "จุดอ่อน" มากน้อยอย่างไรบ้าง
โรคกลัวขาดทุน อีโก้สูง กลัวผิด กลัวความขัดแย้ง
โรคหลีกเหลี่ยงความเครียด หรือว่า ตัดสินใจไม่ได้เลย
ถ้าไม่ยอมรับว่าตัวเองมีปัญหา
ต่อให้กั้น "กำแพงสูงขนาดไหน" ก็ไม่เป็นประโยชน์ครับ.
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ผมขอแนะนำวิธีสู้กับ "น้ำ"

โพสต์ที่ 2

:bow: :bow: :bow:
ถึงผมจะไม่โดนน้ำท่วมแต่ โดนหุ้นท่วม :D
ข้าน้อยขอคาวระ ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ภาพประจำตัวสมาชิก
san
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผมขอแนะนำวิธีสู้กับ "น้ำ"

โพสต์ที่ 3

หนีครับ
มีประสิทธิภาพมากที่สุดครับ
ฮา...
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
โพสต์โพสต์