อัตราการว่างงานกี่เปอร์เซนถึงเรียกว่าวิกฤตครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อัตราการว่างงานกี่เปอร์เซนถึงเรียกว่าวิกฤตครับ

โพสต์ที่ 1

อัตราการว่างงานกี่เปอร์เซนถึงเรียกได้ว่า เราอยู่ในช่วงของ วิกฤตครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
chiraponge

Re: อัตราการว่างงานกี่เปอร์เซนถึงเรียกว่าวิกฤตครับ

โพสต์ที่ 2

ตอนเรียน econ อ. บอกว่า
ปกติถ้าใน 1 อาทิตย์ มีงานทำเกิน 10 ชม จะถือว่ามีงานทำ ไม่ว่างาน
ประเทศเราทำเกษตรกรรมครับ เลยอัตราว่างานต่ำ และยังรักหน้าตาด้วย
เลยไม่ยอมรับอะไรง่ายๆ ว่าว่างงาน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hisoka

Re: อัตราการว่างงานกี่เปอร์เซนถึงเรียกว่าวิกฤตครับ

โพสต์ที่ 3

เกษตรกรรม เวลาทำงานจริงๆน้อยครับแต่งานหนัก
เวลาส่วนใหญ่จะเป็นการรอคอยให้พืชผลเติบโต แต่เสี่ยงกับภัยธรรมชาติ
ถ้าขยันหน่อยก็หางานอื่นทำเสริมเข้าไป ปลูกผักกินเอง ลดรายจ่ายประจำวันระหว่างรอผลผลิต
แต่ถ้าขยันน้อยมาก ก็อยู่เฉยๆ กู้เขามากินมาใช้เกินพอดี หนี้สินล้นพ้น :B
อย่างเช่น ปลูกข้าว ทำงานหนักจริงๆประมาณ 1 เดือน ในหนึ่งรอบการปลูกข้าว แต่ปีหนึ่งทำได้ 2 ครั้ง
ปลูกอ้อยนี้แทบจะว่างเกือบตลอดปีเลยครับ แค่จัดการในไร่ตามอายุอ้อยและสถานการณ์
ส่วนใหญ่อ้อยอายุ 4 เดือนขึ้นไปก็แทบไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ ฝังปุ๋ยรอบสุดท้ายแล้วรอเฉยๆ
แต่ถ้าเกิดแล้งช่วงนี้ต้องให้น้ำช่วยครับ เพราะเป็นช่้วงที่อ้อยต้องการน้ำมาก
พอเกิน 6 เดือนไปก็รออย่างเดียวจนอ้อยอายุถึงเก็บเกี่ยว แล้วแต่พันธุ์้อ้อย
แต่อย่างต่ำประมาณ 10 เดือนขึ้นไป แต่ไม่ควรเกิน 13 เดือน โดยประมาณนะครับ(มันแล้วแต่พันธุ์อ้อย)
เพราะอ้อยจะแก่เกินไปและออกดอก ทำให้สูญเสียน้ำหนักและความหวาน
Stock lover

โพสต์ที่ 4

อยากงี้ เราก็ต้องดูอัตราการว่างงานที่ไม่ร่วมภาคเกษรกรรม ใช่มั้ยครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
โพสต์โพสต์