Ceiling ถามเล่นๆแต่อยากรู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Unstablemind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Ceiling ถามเล่นๆแต่อยากรู้

โพสต์ที่ 1

สมุติผมไปบิดราคา ที่ ราคา ceilingและมีการ matchผิดไหมครับ
หรือในการลงทุนมันเคยมีเกิดขึ้นแบบคนไปบิดที่ราคา ceilingและก็มีการ match

มันไม่ได้ผิดกฎการลงทุนไช่ปะครับ
ไม่รูคำถามโง่หรือเปล่าแต่อยากรู้จริงๆ
Its all about getting alpha.
BHT

Re: Ceiling ถามเล่นๆแต่อยากรู้

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นช่วงซื้อขายปกติ จะเป็นการจับคู่ match เลยที่ราคาขายที่ต่ำที่สุด ณ ตอนนั้นเลย ไม่ใช่ได้ราคาceiling ผมเคยตั้งซื้อสูงกว่าราคาขายที่ต่ำที่สุดก็ได้ราคาที่ต่ำที่สุดมา

ถ้าเป็นช่วง call จะได้จับคู่ตอนจบช่วง เพราะเราตั้งซื้อที่ราคาสูงเพื่อว่าจะเอาแน่ๆ ไม่ได้ตั้งเล่นๆหวังลุ้น แล้วก็จะได้ราคาที่ระบบคำนวนมาให้ก็น่าจะต่ำกว่าราคาที่เราตั้งไว้เพราะที่ตั้งไว้เป็นราคาสูงสุดที่จะเป็นได้ของวันแล้ว ยกเว้นวันนั้นราคาหุ้นนั้นมันซื้อขายกันที่ระดับสูงสุดอยู่แล้วพอดี
BHT

Re: Ceiling ถามเล่นๆแต่อยากรู้

โพสต์ที่ 3

BHT เขียน:ถ้าเป็นช่วงซื้อขายปกติ จะเป็นการจับคู่ match เลยที่ราคาขายที่ต่ำที่สุด ณ ตอนนั้นเลย ไม่ใช่ได้ราคาceiling ผมเคยตั้งซื้อสูงกว่าราคาขายที่ต่ำที่สุดก็ได้ราคาที่ต่ำที่สุดมา

ถ้าเป็นช่วง call จะได้จับคู่ตอนจบช่วง เพราะเราตั้งซื้อที่ราคาสูงเพื่อว่าจะเอาแน่ๆ ไม่ได้ตั้งเล่นๆหวังลุ้น แล้วก็จะได้ราคาที่ระบบคำนวนมาให้ก็น่าจะต่ำกว่าราคาที่เราตั้งไว้เพราะที่ตั้งไว้เป็นราคาสูงสุดที่จะเป็นได้ของวันแล้ว ยกเว้นวันนั้นราคาหุ้นนั้นมันซื้อขายกันที่ระดับสูงสุดอยู่แล้วพอดี
ลืมไป คำตอบก็คือไม่ผิดกฎครับ
ronnachai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

Unstablemind เขียน:สมุติผมไปบิดราคา ที่ ราคา ceilingและมีการ matchผิดไหมครับ
หรือในการลงทุนมันเคยมีเกิดขึ้นแบบคนไปบิดที่ราคา ceilingและก็มีการ match

มันไม่ได้ผิดกฎการลงทุนไช่ปะครับ
ไม่รูคำถามโง่หรือเปล่าแต่อยากรู้จริงๆ
ไม่ผิดแต่อย่างใด................แต่ทำไมอยากซื้อที่ ceiling ละครับ หรือคุณคือชาวสวน
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
Unstablemind

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับพี่ๆทั้งหลายครับ :bow:
แค่อยากถามให้รู้เท่านั้นครับมันคันๆจมูกก็เลยอยากถามคิคิ
คงไม่บ้าไปบิดที่เพดานสูงๆ :ep:
ต้องบิดที่ floor :D
Its all about getting alpha.
Mactavish

โพสต์ที่ 6

:ep:
โพสต์โพสต์