ถามการดูว่าตอนนี้บริษัทมีเงินสดเท่าไร ดูตรงไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามการดูว่าตอนนี้บริษัทมีเงินสดเท่าไร ดูตรงไหนครับ

โพสต์ที่ 1

จากที่ผมอ่าน ลงทุนอย่าง ดร.นิเวศน์ ในบทที่25 กรณ์ศึกษาซื้อหุ้น เสริมสุข ssc มีความสงสัยว่า ที่ ดร.นิเวศน์ว่า มีเงินสดในบริษัท 600 ล้าน เราดูจากตรงไหนครับว่าบริษัทตอนนี้มีเงินเท่าไร เงินสดที่มีอยู่ต้องหักลบกับตัวหนี้สินด้วยเปล่าครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User

Re: ถามการดูว่าตอนนี้บริษัทมีเงินสดเท่าไร ดูตรงไหนครับ

โพสต์ที่ 2

ดูที่งบการเงิน ใน settrade ก็มีนะ
แนบไฟล์

ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
erickiros

Re: ถามการดูว่าตอนนี้บริษัทมีเงินสดเท่าไร ดูตรงไหนครับ

โพสต์ที่ 3

ดูในงบดุล หมวดสินทรัพย์ ชื่อบัญชีเงินสด แต่มันเป็นเงินสดที่มีเมื่อวันที่จัดทำงบดุล
ผ่านมาถึงวันนี้มันอาจเพิ่มขึ้นหรือลดลงก็ได้

เช่น งบดุล ณ วันที่ 30 กันยายน 25?4 เขียนไว้ว่ามีเงินสด 300 ล้านบาท
แสดงว่าเมื่อวันที่ 30 ก.ย. 25?4 นั้น มีเงินสด 300 ล้านบาท
แต่วันนี้วันที่ 14 ตุลาคม 25?4 บริษัทจะมีเงินสดมากกว่าหรือน้อยกว่าวันที่ 30 ก.ย. ก็ได้
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
ronnachai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เราเทียบอัตราส่วนทางการเงินอย่างไรดีครับ เงินสดควรมีเท่าไหร่จะเทียบกับอะไรได้บ้าง
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
navapon

โพสต์ที่ 5

ronnachai เขียน:เราเทียบอัตราส่วนทางการเงินอย่างไรดีครับ เงินสดควรมีเท่าไหร่จะเทียบกับอะไรได้บ้าง
ผมลองตอบนะครับ

เงินสดบรทัดแรกในงบดุล จะเท่ากับ เงินสดตอนสิ้นงวดบรรทัดสุดท้ายในงบกระแสเงินสด

ดังนั้นเงินก้อนนี้มันจึงเกิดจาก กิจกรรมดำเนินงาน กิจกรรมลงทุน และ กิจกรรมจัดหาเงิน ผมว่ามันไม่ได้บอกอะไรมากนัก เช่นเงินก้อนนี้ที่เห็นมากๆ อาจมาจากการกู้แบงค์เพิ่มก็ได้

ส่วนจะมีมากหรือน้อยเท่าไหร่จะดี ขึ้นอยู่กับว่าอนาคตจะมีค่าใช้จ่ายอะไรต้องใช้ในเร็วๆนี้หรือเปล่า เช่น เงินที่เห็นก้อนนี้อาจจะกำลังเอามาปันผล หรือ กำลังจะต้องเอาไปลงทุน หรือ ต้องเอาไปจ่ายคืนหนี้สินที่จะครบกำหนด เป็นต้น ถ้าไม่มีค่าใช้จ่าย เงินสดกองมากไปไม่มีประโยชน์ ควรเอาไปทำอย่างอื่นที่ได้ผลตอบแทนมากกว่า

ถ้าอธิบายผิดก็ขออภัยครับ
แนบไฟล์
scc_cash flow q2_2011.jpg

- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
winvinc

โพสต์ที่ 6

navapon เขียน:
ronnachai เขียน:เราเทียบอัตราส่วนทางการเงินอย่างไรดีครับ เงินสดควรมีเท่าไหร่จะเทียบกับอะไรได้บ้าง
ผมลองตอบนะครับ

เงินสดบรทัดแรกในงบดุล จะเท่ากับ เงินสดตอนสิ้นงวดบรรทัดสุดท้ายในงบกระแสเงินสด

ดังนั้นเงินก้อนนี้มันจึงเกิดจาก กิจกรรมดำเนินงาน กิจกรรมลงทุน และ กิจกรรมจัดหาเงิน ผมว่ามันไม่ได้บอกอะไรมากนัก เช่นเงินก้อนนี้ที่เห็นมากๆ อาจมาจากการกู้แบงค์เพิ่มก็ได้

ส่วนจะมีมากหรือน้อยเท่าไหร่จะดี ขึ้นอยู่กับว่าอนาคตจะมีค่าใช้จ่ายอะไรต้องใช้ในเร็วๆนี้หรือเปล่า เช่น เงินที่เห็นก้อนนี้อาจจะกำลังเอามาปันผล หรือ กำลังจะต้องเอาไปลงทุน หรือ ต้องเอาไปจ่ายคืนหนี้สินที่จะครบกำหนด เป็นต้น ถ้าไม่มีค่าใช้จ่าย เงินสดกองมากไปไม่มีประโยชน์ ควรเอาไปทำอย่างอื่นที่ได้ผลตอบแทนมากกว่า

ถ้าอธิบายผิดก็ขออภัยครับ
ผมมีความเห็ฯว่าเราควรมอง หนี้สินระยะสั้น ของบริษัทควบคุ่ไปด้วยครับ
งบหลายบริษัท กรแสเงินสดเพิ่มแต่ว่าหนี้ระยะสั้นเพิ่มเท่ากับกระแสเงินสดที่เพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับงวดก่อนครับ
หรือ ในบางบริษัทมีกระแสเงินสด แต่ ไม่นำไปชำระหนี้ระยะสั้นที่เป็นประเภทกู้ยืมจากผู้บริหาร หรือผู้เกี่ยวข้องครับ
โพสต์โพสต์