ต่อไปนี้คอนโดจะขายดีกว่าพวกบ้านเดียวหรือทาวเฮาส์เยอะมากๆ@@@

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kloysri
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ต่อไปนี้คอนโดจะขายดีกว่าพวกบ้านเดียวหรือทาวเฮาส์เยอะมากๆ@@@

โพสต์ที่ 1

ดิฉันอยู่คอนโดแถวสาธร

ไม่มีต้องกังวลเรืิ่องน่ำท่วมเลยเพราะยังไงก็ท่วมไม่ถึง

นี่ว่าจะหาซื้อเพิ่มติดแนวรถไฟฟ้าหรีือที่ใกล้ห้างเพิ่มอีกไว้ลงทุนเพิ่ม

อยู่คอนโดดีกว่าอยู่บ้านเดียวแล้ว TREND เปลี่ยนไปแล้วค่ะ

เพื่อนๆว่าไงค่ะ
kloysri

Re: ต่อไปนี้คอนโดจะขายดีกว่าพวกบ้านเดียวหรือทาวเฮาส์เยอะมากๆ

โพสต์ที่ 2

บริษัทที่เน้นขายคอนโดมากกว่าพวกบ้านเดี่ยว

SIRI
LPN
SPALI

มีบริษํทไหนอีก ช่วยกัน UPDATE หน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
blackninja

Re: ต่อไปนี้คอนโดจะขายดีกว่าพวกบ้านเดียวหรือทาวเฮาส์เยอะมากๆ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าผ่านไปสัก 2เดือนคนก็จะลืมเรื่องน้ำท่วมแล้วมั้งครับ
kloysri

โพสต์ที่ 4

blackninja เขียน:ผมว่าผ่านไปสัก 2เดือนคนก็จะลืมเรื่องน้ำท่วมแล้วมั้งครับ
เหตการณ์ครั้งนี้คงลืมยากค่ะ เพราะปีหน้ามันก็จะท่วมอีก

มีบ้านเดี่ยวหรือทาวเฮาส์หาทางขายกัน แล้วมาซืิ้อคอนโดดีกว่า

นี่คิดจากทุกคนในครอบครัวและเครือญาติกว่ายี่สิบคนแล้วน่ะค่ะ
beebull
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

แล้วแผ่นดินไหว อยู่ไหนดีครับ
tigerroad197

โพสต์ที่ 6

kloysri เขียน:ดิฉันอยู่คอนโดแถวสาธร

ไม่มีต้องกังวลเรืิ่องน่ำท่วมเลยเพราะยังไงก็ท่วมไม่ถึง

นี่ว่าจะหาซื้อเพิ่มติดแนวรถไฟฟ้าหรีือที่ใกล้ห้างเพิ่มอีกไว้ลงทุนเพิ่ม

อยู่คอนโดดีกว่าอยู่บ้านเดียวแล้ว TREND เปลี่ยนไปแล้วค่ะ

เพื่อนๆว่าไงค่ะ
ผมเองก็ลงทุนใน คอนโด เหมือนกันนะครับ มีทั้งติดกับ เมเจอร์รัชโยธิน รัชดา ฯ และที่กำลังก่อสร้างแถว เกียดกาย ( ใกล้กับรถไฟฟ้า และ รัฐสภาใหม่ ) กับ ตรงข้าม เซ็นทรัล ลาดพร้าว ( กำลังก่อสร้าง )

รวมไปถึง ต่างจังหวัด ทั้ง ชะอำ จอมเทียน-พัทยา และ เชียงใหม่

แต่โดยส่วนตัวผมเองนั้นชอบ บ้านเดี่ยว หรืออย่างน้อยก็ ทาวน์เฮ้าส์ ครับ แม้จะมี คอนโด ติดรถไฟฟ้า หรือ ใกล้ห้าง หรือ ติดโรงหนัง ก็ไม่เคยคิดจะย้ายไปอยู่ครับ เพราะมีความรู้สึกว่า อยู่คอนโดแล้ว อึดอัด ครับ ยิ่งต้องมาควักกระเป๋าจ่ายค่าส่วนกลาง ( แทนที่จะนำไปลงทุน ) ยิ่งทำให้ไม่อยากอยู่ครับ ( แต่ในกรณีให้เขาเช่า ผมให้คนเช่าออกค่าส่วนกลางทั้งหมด )

สำหรับความคิดเห็นของผม กลุ่มเป้าหมายคนรุ่นใหม่ คนทำงาน ยังคงมองหา คอนโด ติดแนวรถไฟฟ้า เช่นเดิม

ในขณะที่ กลุ่มคนที่ชอบบ้านเดี่ยว หรืออย่างน้อย ทาวเฮ้าส์ ก็ยังคงชอบและมองหาเหมือนเดิม เพียงแต่อาจจะมองหาแหล่งที่น้ำไม่ท่วมครับ ซึ่งถ้าหากจะมองช่องการลงทุน ก็ควรใช้วิกฤตในตอนนี้เป็นโอกาส ดูว่า โครงการไหน น้ำไม่ท่วม แล้วศึกษาก่อนลงทุนครับ

โพสต์ที่ 7

นอกจากนี้ สมมติว่าหาก กทม. จมน้ำจริง ๆ ถึงจะอยู่ คอนโด ไม่ต้องกลัวจมน้ำ แต่การเดินทางไปไหนมาไหน ก็ยังคงลำบากอยู่ดีครับ

และข้อเสียของการอยู่คอนโดก็คือ ถ้าเวลาปกติก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าหากมีข่าวลือ เช่น มีคนตาย ก็จะส่งผลต่อจิตใจครับ ผิดกับ บ้านเดี่ยว ที่เราอยู่ของเรา หากมีใครเสีย ก็ถือว่าเป็นญาติเราครับ ฟังดูแล้วอาจจะนึกว่า ตลก แต่ผมเคยเจอผู้เช่าย้ายออกจาก คอนโด ที่ผมลงทุนไว้ เพราะมีคนตาย จนผมต้องขายคอนโดไปแล้ว เพราะหาคนเช่าไม่ได้ครับ คนที่มารับซื้อ ดีว่าเขายังไม่ทราบ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าหลังจากเขาทราบแล้วจะเป็นยังไง

และอีกจุดหนึ่งที่ผมกลัวการอยู่คอนโด ก็คือ หากเกิด ไฟไหม้ หรือเหตุการณ์ร้ายแรง คนจะแตกตื่น แล้วเราจะสุ่มเสี่ยงมากครับ ผิดกับอาศัยบ้านเราเอง เป็นพื้นที่ส่วนตัว เวลาเกิดอะไร ก็ไม่มีคนมากมายเฮโลแตกตื่นกันครับ
kloysri

โพสต์ที่ 8

tigerroad197 เขียน:นอกจากนี้ สมมติว่าหาก กทม. จมน้ำจริง ๆ ถึงจะอยู่ คอนโด ไม่ต้องกลัวจมน้ำ แต่การเดินทางไปไหนมาไหน ก็ยังคงลำบากอยู่ดีครับ

และข้อเสียของการอยู่คอนโดก็คือ ถ้าเวลาปกติก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าหากมีข่าวลือ เช่น มีคนตาย ก็จะส่งผลต่อจิตใจครับ ผิดกับ บ้านเดี่ยว ที่เราอยู่ของเรา หากมีใครเสีย ก็ถือว่าเป็นญาติเราครับ ฟังดูแล้วอาจจะนึกว่า ตลก แต่ผมเคยเจอผู้เช่าย้ายออกจาก คอนโด ที่ผมลงทุนไว้ เพราะมีคนตาย จนผมต้องขายคอนโดไปแล้ว เพราะหาคนเช่าไม่ได้ครับ คนที่มารับซื้อ ดีว่าเขายังไม่ทราบ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าหลังจากเขาทราบแล้วจะเป็นยังไง

และอีกจุดหนึ่งที่ผมกลัวการอยู่คอนโด ก็คือ หากเกิด ไฟไหม้ หรือเหตุการณ์ร้ายแรง คนจะแตกตื่น แล้วเราจะสุ่มเสี่ยงมากครับ ผิดกับอาศัยบ้านเราเอง เป็นพื้นที่ส่วนตัว เวลาเกิดอะไร ก็ไม่มีคนมากมายเฮโลแตกตื่นกันครับ

จากประสบการณ์อยู่คอนโดมาสิบปี และมีบ้านเดี่ยวเนื้อที่สองไร่ที่นวธานีด้วยน่ะค่ะ

อยู่คอนโดที่เกรดสูงหน่อย สบายกว่าเยอะค่ะ คนใช้ขาดแคลนก็ไม่ต้องกลัว มีระบบ security ดีกว่าหมู่บ้านระดับบน ที่ดีกว่ามาก นิติบุคคลของคอนโดถ้าบริหารจัดการดีๆ แล้ว ไม่มีปัญหาค่ะ FACILITIES ก็ดีกว่าเยอะ ดีกว่าในหมู่บ้านระดับบนราคาเดียวกันเยอะมาก

ตอนนี้ขายบ้านเดี่ยวออกหมดแล้วค่ะ เอาเงินเก็บมาหาซื้อคอนโดทำเลเกรดเอ และราคาระดับบนขึ้นไปหน่อย คุ้มกว่าเยอะ บอกขายออกมาหลายห้องแล้ว ขายง่ายกว่าบ้านเดี่ยวมาก
kloysri

โพสต์ที่ 9

beebull เขียน:แล้วแผ่นดินไหว อยู่ไหนดีครับ

คุณดูเมือง CHRISTCHURCH@ NEW ZEALAND หน่อยสิค่ะ แผ่นดินไหว แล้วบ้านเดี่ยวก็พังทั้งเมือง

มันตายทั้งจนั้นแหล่ะค่ะ ถ้าเกิดจริงๆ
kloysri

โพสต์ที่ 10

CHRISTCHURCH@ NEW ZEALAND ดิฉันไปเที่ยวมาแล้วสามหน เป็นเมื้องสวยมากๆ

ตึกสูงๆ ก็ไม่มีเลย น้อยมาก

พอเกิดแผ่นดินไหว แล้ว พังเรียบทั้งเมืองเลย
kloysri

โพสต์ที่ 11

อีกอย่างขายคอนโดดีๆ ต่อให้พวกต่างชาติ ได้ง่ายและสบายกว่าขายต่อ บ้านเดี่ยวมาก เพราะกฎหมายบ้านเราเอื้อให้ต่างชาติซื้อคอนโดได้เลย

ข้อนี้มีใครจะเถึยงค่ะ

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณ คุณ kloysri ครับ สำหรับข้อมูลและความคิดเห็น

เห็นด้วยครับ สำหรับการลงทุน คอนโด ให้ลงทุน คอนโด ระดับไฮไปเลย จะดีกว่าลงทุนคอนโดระดับล่างและระดับกลางครับ

ซึ่งผมก็ชอบลงทุนในคอนโดมีระดับมากกว่าครับ เพราะกลุ่มคนที่มาเช่า จะได้กลุ่มคนที่มีฐานะดี และไม่ค่อยมีปัญหา รวมถึงพูดคุยกันรู้เรื่องครับ

สมัยก่อน เคยลงทุนในคอนโดระดับกลาง แต่เจอปัญหาคนเช่ามาก จนสุดท้ายขายหมด มาลงทุนในระดับบนแทนครับ
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

เรียนถามเพิ่มครับ
แล้วคอนโดระดับบน เจ้าไหนสร้าง แล้ว โดนรวม จขกท.ประทับใจ มากถึงมากที่สุด และประทับใจในส่วนใดครับ อย่างเช่น ที่จอดรถ วัสดุตกแต่ง ระบบรักษาความปลอดภัย โถงส่วนกลาง ระบบไฟ น้ำ ของใช้ร่วมส่วนกลาง เป็นต้น
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ
kloysri

โพสต์ที่ 14

tigerroad197 เขียน:ขอบคุณ คุณ kloysri ครับ สำหรับข้อมูลและความคิดเห็น

เห็นด้วยครับ สำหรับการลงทุน คอนโด ให้ลงทุน คอนโด ระดับไฮไปเลย จะดีกว่าลงทุนคอนโดระดับล่างและระดับกลางครับ

ซึ่งผมก็ชอบลงทุนในคอนโดมีระดับมากกว่าครับ เพราะกลุ่มคนที่มาเช่า จะได้กลุ่มคนที่มีฐานะดี และไม่ค่อยมีปัญหา รวมถึงพูดคุยกันรู้เรื่องครับ

สมัยก่อน เคยลงทุนในคอนโดระดับกลาง แต่เจอปัญหาคนเช่ามาก จนสุดท้ายขายหมด มาลงทุนในระดับบนแทนครับ

คือถ้าคอนโดระดับกลางน่ะค่ะ

ที่เคยซื้อไว้แล้วพอใช้ได้เลย คือการบริหารส่วนกลางดีมากๆ คือ LPN

ตอนนี้เพิ่งโอนของ SIRI ไปอีกสองห้องค่ะ ได้คนเช่าต่างชาติทำสัญญาเช่าสองปีเลยค่ะ
บริษัทเขาเช่าให้น่ะค่ะ เป็นพวกญี่ปุ่นน่ะค่ะ

บ้านเดี่ยวบอกลาแล้วค่ะ คุณแม่ดิฉันอายุเจ็ดสิบปีแล้ว ยังบอกไม่เอาแล้วบ้านเดี่ยว ตอนนี้ก็อยู้่คอนโดด้วยกัน แต่เป็นเพนเฮ้าส์น่ะค่ะ
kloysri

โพสต์ที่ 15

arica เขียน:เรียนถามเพิ่มครับ
แล้วคอนโดระดับบน เจ้าไหนสร้าง แล้ว โดนรวม จขกท.ประทับใจ มากถึงมากที่สุด และประทับใจในส่วนใดครับ อย่างเช่น ที่จอดรถ วัสดุตกแต่ง ระบบรักษาความปลอดภัย โถงส่วนกลาง ระบบไฟ น้ำ ของใช้ร่วมส่วนกลาง เป็นต้น
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ

ที่อยู่ปัจจุบันน่ะค่ะ คือ MODERNHOME TOWER ค่ะ ของกลุ่มคุณถนอม อังควัฒนา แต่ท่านเสียไปแล้วค่ะ FACILITIES ดีมากๆ สระว่ายน้ำปูด้วยกระเบื้องสิลาดลน่ะค่ะ มีฟิตเนสให้หนึ่งชั้นเลยค่ะ พื้นที่เฉพาะห้อง fitness ก็สามร้อยห้าสิบตารางเมตรแล้ว มีลานจอดฮฮ ให้ด้วย

เจ้าของบริษัท JAs คือคุณพิชญ์ ท่านก็อยู่ที่นี่เหมือนกันค่ะ เจ้าของ GALAXY ทีทำเกมส์ก็ซื้อไว้สองฟลอร์เลย

อีกที่ก็ของ siri ที่ชอบ เพราะเขาพิถิพิถันกับพวกวัสดุการก่อสร้างภายในมากๆ

แต่แนะนำอย่างหนึ่งสน่ะค่ะ เราอยู่คอนโด จะให้ดีที่สุดนี่ เราต้องเข้าร่วมเป็นคณะกรรมการบริหารนิติบุคคลด้วย เราจะได้พัฒนาคอนโดของเราให้ดียิ่งๆขึ้นไปค่ะ
kloysri

โพสต์ที่ 16

เมื่อเดือนที่แล้วก็เพิ่งโอนโครงการ Quattro ของ SIRI ไปสองห้องค่ะ

ได้คนญี่ปุ่นมาทำสัญญาเช่าสองปีทันทีเลยค่ะ

ได้ YILED เกือบ 8% คุ้มมากๆ ค่ะ

ที่ชอบ SIRI ด้วยเพราะเจ้าของคือคุณอภิชาติ แกก็ซื้อให้ลูกๆ อยู่ที่นี่ด้วยเหมือนกันค่ะ
Formal

โพสต์ที่ 17

เข้ามาเก็บความรู้

ขอบคุณ คุณ kloysri ที่มาแชร์ความรู้กัน
arica

โพสต์ที่ 18

kloysri เขียน:
arica เขียน:เรียนถามเพิ่มครับ

ที่อยู่ปัจจุบันน่ะค่ะ คือ MODERNHOME TOWER ค่ะ ของกลุ่มคุณถนอม อังควัฒนา แต่ท่านเสียไปแล้วค่ะ FACILITIES ดีมากๆ สระว่ายน้ำปูด้วยกระเบื้องสิลาดลน่ะค่ะ มีฟิตเนสให้หนึ่งชั้นเลยค่ะ พื้นที่เฉพาะห้อง fitness ก็สามร้อยห้าสิบตารางเมตรแล้ว มีลานจอดฮฮ ให้ด้วย

เจ้าของบริษัท JAs คือคุณพิชญ์ ท่านก็อยู่ที่นี่เหมือนกันค่ะ เจ้าของ GALAXY ทีทำเกมส์ก็ซื้อไว้สองฟลอร์เลย

อีกที่ก็ของ siri ที่ชอบ เพราะเขาพิถิพิถันกับพวกวัสดุการก่อสร้างภายในมากๆ

แต่แนะนำอย่างหนึ่งสน่ะค่ะ เราอยู่คอนโด จะให้ดีที่สุดนี่ เราต้องเข้าร่วมเป็นคณะกรรมการบริหารนิติบุคคลด้วย เราจะได้พัฒนาคอนโดของเราให้ดียิ่งๆขึ้นไปค่ะ
ขอบคุณมากครับ
และอย่างของ MJD ที่เค้าสร้างจับกลุ่มลูกค้าระดับกลาง ถึงบน มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ สู้พวกที่เป็นเจ้าของธุรกิจครอบครับ ที่พัฒนาคอนโดขึ้นเอง จับลูกค้าเป็นกลุ่ม ๆ ไหวไหมครับ
arica

โพสต์ที่ 19

จขกท. พูดถึง คอนโด SIRI
เรียนถามความเห็นนะครับ
พักหลังตั้งแต่ SIRI มาทำคอนโด ภาพรวมสินค้า แนวคอนโด ออกมาดี กว่า Noble
ไม่ทราบว่า จขกท. มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
Tamจัง

โพสต์ที่ 20

ผมว่าถ้าน้ำท่วมหนักจริงๆ ตัดไฟตัดน้ำ อยู่คอนโดนี่ลำบากมากกว่าบ้านมากๆนะครับ
ตัดไฟถ้าอยู่สักชั้น 20 จะเดินลงมายังไง ตัดน้ำ น้ำหมด จะทำอย่างไร
ปล.คอนโดก็ขายดีกว่าบ้านเดี่ยว อยู่แล้วล่ะครับ แต่ไม่ใช่เพราะน้ำท่วมหรอก เพราะโลเกชั่นตะหาก
kloysri

โพสต์ที่ 21

arica เขียน:จขกท. พูดถึง คอนโด SIRI
เรียนถามความเห็นนะครับ
พักหลังตั้งแต่ SIRI มาทำคอนโด ภาพรวมสินค้า แนวคอนโด ออกมาดี กว่า Noble
ไม่ทราบว่า จขกท. มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

เท่าที่เคยรู้จักกับคุณอภิชาติน่ะค่ะ แกเป็นคนที่เน้นเรื่องคุณภาพเรื่องวัสดุก่อสร้างและเรื่องรสนิยมมากๆ และที่เห็นที่เคยทำบ้านเดี่ยวมานี่ ก็คุณภาพระดับเกรดเอจริงๆค่ะ

เลยเชื่อมั่นค่ะ อีกอย่างอย่าง quattro นี่ แกซื้อไว้ให้หลายห้องมาก ไว้ให้ลูกๆอยู่กัน

ถ้าเจ้าของอยู่ด้วยนี่ น่าจะรับประกันไปได้แล้วอีกเปราะหนึ่งค่ะ

NOBLE ไม่ออกความเห็นค่ะ เพราะประสบการณ์น้อยกว่า SIRI มากๆ ในเรื่องการทำคอนโดและอสังหา
kloysri

โพสต์ที่ 22

Tamจัง เขียน:ผมว่าถ้าน้ำท่วมหนักจริงๆ ตัดไฟตัดน้ำ อยู่คอนโดนี่ลำบากมากกว่าบ้านมากๆนะครับ
ตัดไฟถ้าอยู่สักชั้น 20 จะเดินลงมายังไง ตัดน้ำ น้ำหมด จะทำอย่างไร
ปล.คอนโดก็ขายดีกว่าบ้านเดี่ยว อยู่แล้วล่ะครับ แต่ไม่ใช่เพราะน้ำท่วมหรอก เพราะโลเกชั่นตะหาก

คุณคงไม่เคยอยู่คอนโดระดับบนมาเลยน่ะค่ะ

เขามีระบบไฟสำรองคะ น้ำก็มีค่ีะ

อยู่ม่สิบปีไม่เคยมีการตัดไฟตัดน้ำเลยค่ะ ไฟการไฟฟ้าดับ จะมีระบบไฟสำรองให้ลิฟท์ใช้ได้ตลอดเวลา แล้วเรียกการไฟฟ้ามาซ่อมนี่ ครึ่งชึ่วโมงเรียบร้อยค่ะ เงินกองทุนส่วนกลางเราต้องมีมากพอที่จะจ่ายค่ากาแฟให้พวกช่างมาเร็วอยู่แล้ว
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 23

เวลาอย่างเดียวครับที่จะบอกได้

เดี๋ยวดูแนวโน้ม presale ไตรมาสถัดๆไปก็รู้เอง สิ่งที่คุณให้คือความเห้น ไม่ใช่ FACT

นักลงทุนที่ดีไม่ตัวสินใจผมความเห็นหรอกครับ ... รอดู FACT

เออ พูดเรื่องคอนโดอยู่ดีๆผมก็คิดถึงนาย thaihandsome ขึ้นมาทันที.... นายคนนั้นเค้าชอบคอนโดมาก :rofl:
แนบไฟล์

value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 24

^^ "นักลงทุนที่ดีไม่ตัดสินใจบนความเห็นหรอกครับ"

-_-' พิมพ์ผิดขนาดหนัก
value trap
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 25

อยู่คอนโด ความรู้สึกเหมือนอยู่ Apartment ยิ่งระเบียงแล้วเอาผ้ามาตาก เหมือน Apartment ขนาดใหญ่ยังไงยังนั้น

ยิ่งข้างบน ตํา ครก ตํา ส้มตําแล้ว สะเทือนมาถึงห้องเรา หรือ ห้องนอน ขย่มเตียง เสียงดังทั่วถึง
แม้แต่ นาฬิกาปุก บางห้องเปิดดังๆ ก็ ปลุก ชาวบ้านไปด้วย พื้นที่สวน ปลูกต้นไม้ก็ไม่มี ได้กรรมสิทธิ์ห้องแต่ไม่มีที่ดิน

ยังไง Condo ก็คือ Condo บ้าน ก็คือ บ้าน ความรู้สึกมันต่างกันครับ Home Sweet Home
kloysri

โพสต์ที่ 26

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:^^ "นักลงทุนที่ดีไม่ตัดสินใจบนความเห็นหรอกครับ"

สิ่งที่ดิฉันเขียนคือ FACT จากประสบการณ์ที่อยู่คอนโดระดับบนมาค่ะ และก็มีบ้านเดี่ยวสองหลัง สองไร่หนึ่งหลังที่นวธานี อีกทีก็หนึ่งไร่แถววิภาวดี สโมสรราชพฤกษ์

ถ้าคุณข้างบนยังมีอคติอยู่บ้าง มันก็เรื่องของคุณค่ะ บัวใต้น้ำก็ยังเป็นบัวใต้น้ำวันยังค้่ำ

ดิฉันบอกแล้วว่าอยู่ทั้งคอนโดและบ้านระดับเกรดบน มาสิบกว่าปีแล้ว

อ่านดูให้กระจ่างน่ะค่ะ
kloysri

โพสต์ที่ 27

Rocker เขียน:อยู่คอนโด ความรู้สึกเหมือนอยู่ Apartment ยิ่งระเบียงแล้วเอาผ้ามาตาก เหมือน Apartment ขนาดใหญ่ยังไงยังนั้น

ยิ่งข้างบน ตํา ครก ตํา ส้มตําแล้ว สะเทือนมาถึงห้องเรา หรือ ห้องนอน ขย่มเตียง เสียงดังทั่วถึง
แม้แต่ นาฬิกาปุก บางห้องเปิดดังๆ ก็ ปลุก ชาวบ้านไปด้วย พื้นที่สวน ปลูกต้นไม้ก็ไม่มี ได้กรรมสิทธิ์ห้องแต่ไม่มีที่ดิน

ยังไง Condo ก็คือ Condo บ้าน ก็คือ บ้าน ความรู้สึกมันต่างกันครับ Home Sweet Home

ไปอ่่านดูกฎหมายคอนโดใหม่น่ะค่ะ ใครบอกซื้อคอนโดแล้วไม่มีกรรมสิทธ์ในที่ดินค่ะ

ถามคุณสมคืิด เจ้าพนักงานที่ดินที่มีอำนาจสูงสุดใน กทม ได้เลยค่ะ
อ้อ แล้วเรื่องที่คุณเอ่ยถึงพวกเสียงดังนั้น สงสัยคุณคงอยู่พวกแฟลตนิรันด์ หรือปลาทองมามั้งค่ะ ถ้าพวกนั้น ดิฉันไม่เถึยงค่ะ

โพสต์ที่ 28

kloysri เขียน:
วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:^^ "นักลงทุนที่ดีไม่ตัดสินใจบนความเห็นหรอกครับ"

สิ่งที่ดิฉันเขียนคือ FACT จากประสบการณ์ที่อยู่คอนโดระดับบนมาค่ะ และก็มีบ้านเดี่ยวสองหลัง สองไร่หนึ่งหลังที่นวธานี อีกทีก็หนึ่งไร่แถววิภาวดี สโมสรราชพฤกษ์

ถ้าคุณข้างบนยังมีอคติอยู่บ้าง มันก็เรื่องของคุณค่ะ บัวใต้น้ำก็ยังเป็นบัวใต้น้ำวันยังค้่ำ

ดิฉันบอกแล้วว่าอยู่ทั้งคอนโดและบ้านระดับเกรดบน มาสิบกว่าปีแล้ว

อ่านดูให้กระจ่างน่ะค่ะ

คนบางคนยังแยก fact จาก opinion ไม่ออก .............. คำว่าอคติก็เข้าใจผิด สรุปแล้วคงมีคุณที่พูดถูกอยู่คนเดียว :rofl:

แต่ว่าไปมันช่างน่าบังเอิญ.... @@@@@@@@@@@@@@@@

:juju: :juju:
แนบไฟล์

value trap
รูปภาพ
kloysri

โพสต์ที่ 29

ดิฉันว่าคุณบุฟเฟต์คงมีอคติในใจมากมายเหลือเกิน

ที่เขียนมานี่ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องหุ้นเลย

จิตใจคุณนี่คงร้อนรุ่มมากๆ เพราะอะไรค่ะ ตอนนี้?

ไม่สมเลยกับที่ตั้งชื่อตัวคุณเองให้เหมืิอนกันนักลงทุนที่เก่ง
ระดับโลกขนาดนั้น

ต่างราวฟ้ากับเหว
kloysri

โพสต์ที่ 30

ดิฉันขอจบกระทู้นี้แล้วน่ะค่ะ

เจอคณอย่างคุนที่ตั้งขื้่อให้เหมือนกับนักลงทุนระดับโลกอย่าง warrent buffet
แต่ความคิดและจิตใจต่างกันราวฟ้า กับเหว

ไม่อยากเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือค่ะ
โพสต์โพสต์