ขอทางสว่างล้านแรก มือใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sirimethagul
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอทางสว่างล้านแรก มือใหม่

โพสต์ที่ 1

มือใหม่ครับ ทำงานเป็นวิศวกรโรงงานน้ำตาล
อ่านหนังสือเงินสี่ด้านมา จึงรู้ว่าตัวเองอยู่ฝั่งซ้าย
ผมตั้งเป้าไว้ ล้านแรก 12 ต.ค. 56
วันเกิดผม
โดยจะลง 150,000 บาท 30 พย.54
และจะลงเดือนละ 10000 บาททุกวันที่ 25 ของทุกเดือน
ตอนนี้ศึกษาจากเว็บ นี้แหละครับมาสักพัก
และซื้อหนังสือมาอ่านประมาณ 10 เล่ม
รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ

ลูกชาวนาเมืองช้าง สะเร็น
เพื่ออิสระภาพ ทางเวลา ก่อนที่เวลาจะพรากคนที่ผมรักไป
เพื่อพ่อแม่ เป้าหมายสูงสุด
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเข​า…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)
navapon

Re: ขอทางสว่างล้านแรก มือใหม่

โพสต์ที่ 2

ใจเย็นครับ ถ้ากรีซล้ม เพราะจะครบกำหนดชำหรับหนี้ก้อนใหญ่มากอีก 2 งวด ประมาณ ปลายปีนี้ และ มี.ค.ปีหน้า หุ้นไทยอาจตกหนัก และมีของดีให้รอเก็บอยู่มาก ช่วงนี้ทำการบ้านวิเคราะห์คัดเลือกหุ้นดีๆเก็บไว้ก่อนครับ ถ้าsetไม่ลงก็อย่าเสียดาย เงินทำยาก อย่าลงเสี่ยงๆ เสียดายดีกว่าเสียใจ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ronnachai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

คนสุรินทร์เก่งแท้เหลา
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
zlatan

โพสต์ที่ 4

เอาใจช่วยนะครับ

แต่ส่วนตัวผมมอง VI เป็นการออมมากกว่าอะครับ
ถ้าเป็นไปได้ลองหาช่องทางทำธุรกิจส่วนตัวดูครับ :)
sirimethagul

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ

ตอนนี้ทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ด้วยครับ เปิดร้านขายโทรศัพท์
รายได้พอสมควร ติดปัญหาเรื่องเวลา ปิดร้านไม่ได้ ปิดลูก
ค้าหาย รายได้หด พอดีมาเห็นแนวทางด้านนี้ก็เลยสนใจเป็นพิเศษ
แต่ตอนนี้ติดปัญหายังไม่ค่อยเข้าใจ ก็เลยจะลองศึกษาไปก่อนตาม
คำแนะนำของพี่ navapon นะครับ อ่านบทความอ่านหนังสือ หนังสือคือพลัง
ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยนะคับ

ลูกชาวนาเมืองช้าง สะเร็น
เพื่ออิสระภาพ ทางเวลา ก่อนที่เวลาจะพรากคนที่ผมรักไป
เพื่อพ่อแม่ เป้าหมายสูงสุด
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเข​า…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 6

หาล้านแรกเหมือนกัน แต่เหมือนหัวจะแซงก่อน ได้มาเกือบล้านแล้ว
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
jud

โพสต์ที่ 7

เอาใจช่วยนะครับผมมือใหม่เหมือนกัน อ้อเคยทำโทรศัพท์มาเหมือนกัน พยายามอยู่จุดสุดท้ายของฝั่งขวาอยู่ครับ :) :)
โพสต์โพสต์