ขอทางสว่างล้านแรก มือใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Treasure hunter
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอทางสว่างล้านแรก มือใหม่

โพสต์ที่ 31

ขอให้ความเห็นจากคนที่เคยตั้งเป้าหมายรายปีมาก่อนนะครับ ผมเริ่มลงทุนปี 47
มันทำไม่ได้ง่ายๆนะครับ ถ้าปีที่ตลาดดี ตั้งเป้า15% ดันได้ 70% เฉยเลย
ลงทุนไปมา 4-5 ปี เจอปี 2008 ปีเดียวคืนกำไรไปเกือบหมด ถ้าจะคิดก็ประมาณ -50%
ยังไงถ้าคิดผลตอบแทนรายปี(หรือ2ปีกว่าก็ตาม) ภาวะตลาดโดยรวมจะเป็นตัวกำหนดผลตอบแทน
ดังนั้นผมจึงมีความเห็นเหมือนหลายท่านครับ อย่าไปกำหนดให้มันตายตัวมากครับ
เพราะท่านจะเครียดเนื่องจากปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ และอาจทำการบางอย่าง เช่นเล่นTFEX เพื่อไล่ตามผลตอบแทนจนอาจขาดทุนมากๆได้
ควรมองยาวๆ ซื้อกิจการที่มั่นคงระยะยาว ตั้งเป้าหมายระยะยาว จะดีกว่า
ยินดีต้อนรับสู่โลกการลงทุนครับ
areliang
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

มีเป้าหมายนั้นก็ดี เป้าหมายก็เหมือนเส้นทางที่เราประสงค์จะเดินทางไป

แต่อย่ามัวสนใจแต่เพียง เป้าหมาย หรือจุดหมายที่เรากำลังมุ่งไป

ให้สนใจในการเดินทางแต่ละก้าวด้วย ซึ่งแต่ละก้าวที่ขยับไป เป็นปัจจุบันของขณะนั้นๆ

อย่าเรียนรู้แต่สิ่งที่จะทำให้เราถึงจุดหมาย แต่ให้เราเรียนรู้ทุกก้าวที่เราเดินไป

เพราะถ้าเราไปถึงจุดหมาย ได้ตามประสงค์ที่เราตั้งใจ แต่กลับไม่ได้อะไรเลยจากทุกๆก้าวที่เราเดินมา

ทุกอย่างล้วนเป็นมายา อย่าหลงไปอย่างมัวเมาเพราะความต้องการของเรา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 33

ล้านแรกไม่ง่ายครับ ยากมากๆ เป็นกําลังใจให้ครับ เผื่อเวลาสัก 4-5 ปี น่าจะเป็นไปได้นะครับ แต่ผลตอบแทนต้องสูงเช่นกัน เก่งนะครับยังมีความพยายาม หา เงินล้านเอง

มีเพื่อนผมบางคนเกิดมาไม่รู้จักเงินล้าน ขอพ่อเล่นหุ้น แรกเริ่ม 5 ล้านต่อมา ขอเพิ่มอีก 15 ล้าน เป็น 20 ล้าน !!! พ่อให้ แต่เวลาเจอคนอืืนมันก็แต่งเรื่อง ต่างๆนาๆ ว่าหาเงิน 20 ล้านมาเอง คนส่วนใหญ่ ดู มูลค่าเงิน ไม่ฟังหรอกครับ ว่า เงินหามาจากไหน พอได้ยิน เล่นหุ้น60 ล้าน ก็โอ้ววโห :shock: กันไป เล่น 6 ปีเงินงอก 3 เท่า แต่เพราะมันดวงดี อัด margin และเติมเงิน ด้วย ถ้าฝีมืออย่างเดียว :juju: มันเล่าว่าได้แค่ 10-15% ต่อปี
แต่ตอนนี้ มันมาปรับทุกข์กับ ผม Port หายไป เหลือ 40 ล้าน :!: อนิจจัง

และก็มี คนรู้จักอีกคน ทํางานใต้ดิน รวย มีPort 20 กว่าล้าน เงินได้มาไม่ถูกต้อง แต่อาศัยอ่านหนังสือหุ้น ข่าวเยอะ
เวลา คนถาม ก็แต่งเรื่องเล่า ว่ากําไรตัวนั้นตัวนี้ ซื้อ ตัวนั้น เข้าตัวนี้กําไรหมด คนฟังก็ กราบบกลายเป็นเทพไป
แต่ที่รวยมาจริงๆ :?: :?: :?: ไม่ใครสงสัย ขอให้มี Story เล่าดีๆ เป็นพอ

ในตลาดหุ้นมีคนหลายแบบ ครับ ทําให้บางทีเราตั้งเป้าสูงกว่าที่เราทําได้ โดยเอาคนอื่นมาเทียบ แต่อย่าลืมนะครับ
วิธีการที่คนอื่นใช้ ซึ่งอย่างที่ผมเล่า เงินต้น หรือ วิธีการหาเงินเติม และผลตอบแทน และ สถาณการณ์ ของเค้ากับเรา ต่างกัน ทําให้ ผลออกมาไม่เหมือนกัน เค้าไม่เล่าความจริงแน่นนอนครับ

อย่ากดดันตัวเองดีกว่าครับ ตั้งเป้าพัฒนาฝีมือ วิเคราะห์ดีกว่า เดี๋ยวถ้าโอกาสมา ได้เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น
อาจเร็วกว่าหรือช้ากว่าเป้า
sirimethagul

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณพี่ทุกคนนะที่เข้ามาให้กำลังใจ
และแนะนำ ต่างๆนะครับ มีอะไรช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
อยากจะเริ่มต้นครับ ตอนนี้ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างยากที่เริ่มต้น
ก็วันนี้ไปเปิดพอร์ตรอแล้วครับ ก็จะศึกษาหาความรู้ให้มากที่สุด
ยังงัยก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคน

ลูกชาวนาเมืองช้าง สะเร็น
เพื่ออิสระภาพ ทางเวลา ก่อนที่เวลาจะพรากคนที่ผมรักไป
เพื่อพ่อแม่ เป้าหมายสูงสุด
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเข​า…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

อวยพรให้สำเร็จครับ
Mote_VI

โพสต์ที่ 36

getkung เขียน:คิดคร่าวๆนะครับ เดือนละหมื่น 12 เดือนก็ 120,000+150,000=270,000 บาท (เป็นเงินต้น)

ต้องทำได้เกือบ 400% ใน 1 ปี :shock: :shock:

ขอให้มุ่งมั่นทำเต็มที่ และบรรลุตามเป้าที่หวังไว้นะครับ
ผมว่าเจตนาและความมุ่งมั่นดีครับ และการตอบแทนบุพการีเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ในส่วนการลงทุนเราต้องมองที่ความเหมาะสมและความเป็นไปได้ครับ ยิ่งสำหรับการลงทุนแล้วหนึ่งปีที่ให้เวลากับมันถือว่าน้อยมาก บางทีการที่เราเร่งผลตอบแทนมากๆ ซึ่งอาจจะเป็นเพราะปีสองปีที่ผ่านมาตลาดหุ้นปรับตัวขึ้นมามาก เลยทำให้เราคิดว่าการหาเงินในตลาดหุ้นเป็นเรื่องง่าย ทำให้เราหวังผลตอบแทนมากๆในปีต่อๆไป ซึ่งอาจจะทำให้เราหลุดจากหลักการและอาจจะทำให้เราตัดสินใจผิดพลาดได้ แล้วเงินที่เราตั้งใจทำเพื่อแม่อาจจะมาเสียที่ตลาดหุ้นก็ได้ครับ ผมว่าถ้าจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆควรจะหาจากแหล่งอื่นเพิ่มเติม เช่น หารายได้พิเศษ กู้จากแบงค์ ส่วนการลงทุนควรจะยึดมั่นในหลักการที่เราตั้งใจไว้ ผลตอบแทนที่เหมาะสมส่วนที่เกินมาจากที่เราตั้งใจไว้ก็ถือว่าเป็นกำไร
996gt3

โพสต์ที่ 37

ลุยเลยครับ ถ้าคุณตั้งเป้าไว้แบบนั้นแล้ว ไม่ลองเองไม่มีทางได้เรียนรู้หรอกครับ
หลายท่านที่ให้คำแนะนำ ข้อเสนอแนะมา ผมว่าก็เป็นไปด้วยความหวังดี และจากประสบการณ์ที่มีมาครับ

แต่ถ้าคุณไม่ลองทำดู คุณจะรู้ได้อย่างไรว่า การหาเงินล้านนึงตามเงื่อนไขที่คุณตั้งไว้ จะเป็นไปได้หรือเปล่า :D
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 38

ผมก็เคยทำสำเร็จอย่างหนึ่งคล้ายคุณ คือผมเก็บเงินทุกเดือน ใช้น้อยกว่าที่หาได้เสมอ
แต่ตอนนั้น ยัีงไม่มีตลาดหุ้นให้ online แบบตอนนี้ เริ่มต้นเป็นวิศวกรวิ่งทำงานตาม site จะเอาเวลาที่ไหนไปตะโกน bid-offerในตลาด ทองก็ยังไม่รู้ว่าลงทุนได้ มันเลยไม่ได้งอกเงยเร็วขนาดนี้ ใช้เวลานานกว่านี้
แต่ผมก็ภูมิใจ ในเงินที่เพิ่มเห็นเงินขึ้นในบัญชีทุกเดือน ล้านแรกผมอายุไม่ถึง 30 จากการเก็บๆๆๆๆ เงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารอย่างเดียว

ผมชอบความตั้งใจดีและใันใจว่าคุณทำได้ อาจช้ากว่านี้ แต่ก็ไม่ใช่ว่าเร็วกว่้านี้ เป็นไปไม่ได้

เลยทดลองช่วย simulate ว่าการเอาเงินใส่ไปทุกเดือน เป็นจำนวนอย่างที่คุณว่า
แล้วสมมติฐานว่า ถ้ากิจการคุณเลือกดีมาก ราคาไม่ตกเลยแต่ขึ้นด้วยอัตราคงที่สม่ำเสมอทุกเดือน และคุณไม่ขา่ยออกมาเลย คุณมีโอกาสได้ 1 ล้านในช่วงเวลาที่ว่าหรือเปล่า

ผมลองดูแล้ว ภายในระยะเวลาที่ว่า ถ้ากิจการที่คุณเข้าไปถือ เริ่มต้นราคาหุ้นละ 1 บาท มันต้องขึ้นไป 3.7 เท่า
ดังนั้น ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้เลย เพราะหุ้นมากกว่า 3.7 เด้ง ก็มีคนพบมาแล้ว

เพียงแต่ในสถานการณ์จริง มันต้องพลิกแพลง และคุณต้องหากิจการดีจริงๆ ความเป็นไปได้ คือถ้าตรงกับช่วงตลาดขาขึ้น หุ้นถูกตัว และเข้าซื้อถูกจังหวะ และอาจไม่ได้ซื้อหุ้นตัวเดียว และไม่ใช่ซื้อเพิ่มตัวเดิมในบางช่วง หรืออาจมีการปรับพอร์ตขายบางตัวบ้าง ถ้ารู้ว่าพลาด แล้วถ้าพบตัวใหม่ที่เราประเมินแล้วว่ามันดีกว่า ฯลฯ

แม้ในช่วงแรกคุณไม่ได้ตามนี้ แต่อนาคตพอเรียนรู้มากกว่านี้ อาจทำได้ดีเรื่อยๆ
ผมเลยส่งกำลังใจว่าเรียนรู้ให้แน่น อาจไม่ถึงตัวเลขนี้ก็อย่ากดดัน แต่พยายามทำให้ดีที่สุด และอาจมีบางช่วงอาจตกต่ำบ้างหรือช้ากว่านี้บ้าง อย่้าไปคิดว่าล้มเหลว แต่เรียนรู้ว่ามันตกต่ำเพราะกิจการตก หรือตลาดตก
และกิจการที่เราลงทุน เราเรียนรู้ดีแค่ไหน
ต้องฝึกจิตใจ ไม่ให้อยากขายถ้ามันขึ้นมาก แต่มันยังไม่ถึงเป้ามหายที่ประเมินไว้ หรืิอมันร่วงหนัก ตาตลาดขาลง แต่กลัวร่วงเลยรีบชิงขายแล้วขาดทุน ฯลฯ

สรุป ก็เรียนจากเพื่้อนๆ พี่ๆ ในนี้แหละครับ แล้วไปลองปรับเป็น style ของตัวเอง

ผมชอบครับ ที่ตั้งเป้า และที่สำคัญ แม้จะอาจยังทำไม่ได้ในตอนแรก (แต่โอกาสที่ทำได้ก็มีเพราะอย่างที่บอกข้างต้น และมีคนเคยทำได้) แต่สิ่งที่ดีคือคุณมีความตั้งใจที่จะสะสมเงินทุกเดือน และิอยากให้มันงอกเงย แค่นี้ก็ถือว่าเริ่มต้นแล้ว สำเร็จมาก สำเร็จน้อย ผมเชื่อว่าคุณทำได้สำเร็จขั้นหนึ่งแน่ๆ สิ่งยังเหลือคือค่อยๆ สะสมประสบการณ์/ปรับวิธีการ ผมเลยยอมเสียเวลา มานั่ง simulate ให้ ตามไฟล์นี้

และอีกอย่าง ผมเชื่อว่าอนาคต ถ้าคุณเป็นคนตั้งใจเก็บเงินจริง ไม่ได้ขี้โม้ และไม่ขี้แยล้มเลิกไปก่อนเมื่อเจอปัญหา ล้านแรกคุณทำง่ายกว่าผม ระยะเวลาสั้นกว่าผม
คือรายรับคุณ อย่้างปีถัดไปเรื่อยๆ คงทำให้เอามาใส่ลงทุนได้มากกว่า 10k แน่นอน เพราะเงินเดือนคุณคงไม่ได้คงที่แน่ๆ ดังนั้นโอกาสไปถึงล้านเร็วได้ดีกว่้า ที่ผมเคยได้มาตอนนั้นไม่ได้ใช้เครื่องมืออะไรให้เงินมันขยายเลย แต่เพราะเงินเดือนเพิ่ม
แนบไฟล์
sirimethagul.rar
(25.02 KiB) ดาวน์โหลด 196 ครั้ง

ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 39

อย่าไปตั้งเป้ากับอะไรที่ไม่แน่นอนเลยครับ เดี๋ยวจะกดดันตัวเอง

ยกตัวอย่าง สมมติตั้งเป้า 1 ปี ได้ 20% ทีนี้ผ่านไป 6 เดือน ได้แค่ 5% จะทำไงต่อ ต้องเสี่ยงมากขึ้นเพื่อให้ถึงเป้า?

ยิ่งกว่านั้น สมมติผ่านไป 6 เดือน ตลาดไม่ดี ขาดทุนไป 10% ช่วงที่เหลือจะรู้สึกยังไง?

โพสต์ที่ 40

เป้าหมายที่ตั้งไว้เพื่อเป็นแรงผลักดันตัวเอง ให้ขยันรู้ ขยันเรียน ขยันถาม
ผมได้อ่านบทความดีๆ หลายท่านนะครับ
ตอนแรกผมตั้งใจเอาเงินออกรถ แต่พอผมเข้ามาศึกษา
อ่านหนังสือ ความคิดผมก็เริ่มเปลี่ยน รถก้มีขับแล้ว
แล้วทำไมต้องออก เอาเงินเก็บออม แล้วเริ่มค้นหาอิสระภาพทางการเงิน
เพื่ออิสรภาพทางด้านเวลา ที่ผมตั้งเป้าเร็วอีกประการหนึ่ง ผมอยากใช้เวลาไม่เกิน 5 ปี เพื่อจะมีเงินก้อนใหญ่ก้อนหนึ่ง เพื่อใช้ในการพาบุพการี ท่องเที่ยวในช่วงบั้นท้ายของชีวิต อันนี้ผมปฎิญานตนแน่วแน่ ต้องทำให้ได้
แต่ผมก้จะทำตามแนวทางที่พี่ๆ ได้แนะนำนะครับ
ยังงัยก็ฝากเนื้อฝากตัวได้ครับ
ลูกชาวนาเมืองช้าง สะเร็น
เพื่ออิสระภาพ ทางเวลา ก่อนที่เวลาจะพรากคนที่ผมรักไป
เพื่อพ่อแม่ เป้าหมายสูงสุด
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณนะคับพี่ Ii'8N ที่ให้ไฟล์มา ครับ
อย่างที่พี่พูดละคับ ผมคงเริ่มที่เก็บเงินก่อน
เพราะผมเป็นคนใช้เงินเก่งมาก ก็เลยตั้งเป้าไว้
จิงๆ ผมมีตารางการเติมเงินอยู่ ว่าต้องวันที่เท่าไหร่
กี่บาท เพราะอย่างแรกที่ผมจะได้ถ้าผมทำได้คือ
กิเลสรอบๆ ตัวผมซึ่งมันมากมายเสียเหลือเกิน
เป้านี้ถือว่าเป็นความท้าทายของผมมาก ถ้าผมทำได้
ผมก็ถือว่าผมประสพผลสำเร็จในชีวิตระดับหนึ่ง

ขอบคุณนะครับ
ด้วยใจจริง
หนุ่มสะเร็น
duterian

โพสต์ที่ 42

ลองอ่านดูนะครับ แต่ก่อนผมก็เป็นเหมือนคุณ ตั้งเป้าว่าจะทำกำไรเท่านั้นเท่านี้ ภายในกี่ปี แต่ตอนนี้ผมตั้งเป้าอย่างเดียว คือหาความรู้ใส่ตัวให้มากที่สุดครับ

http://10000li.net/2010/12/15/%E0%B8%81 ... %E0%B8%87/

เงินล้านพอได้มา มันก็หายไปได้ครับ อาจจะเพราะว่าคนไกล้ชิดเจ็บป่วย ต้องซื้อบ้าน บลาๆๆ มันเกิดขึ้นได้ทั้งนั้น
แต่ความรู้ พอได้มาแล้ว ใครก็เอาไปจากเราไม่ได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ
tn143

โพสต์ที่ 43

เป้าสูงจะกดดันเกินไป
ผลตอบแทนเฉลี่ย บัฟเฟต 40 ปี อยู่ที่ประมาณ 20% ต่อปี ซึ่งปีที่ขาดทุนก็มี

ดังนั้นตั้งเป้า ปีละ 15% ต่อเนื่อง เราก็น่าจะรวยเหลือใช้แล้ว
เวลาเราฟังคนอื่นบอกว่า กำไรหลาย100% ก็มักจะเป็นช่วงที่ราคาพุ่งสูง
พอราคาลดลงมาเราก็ไม่ได้ฟังต่อว่า กำไรยังเหลือ หรือขาดทุนตัวอื่นแทนหรือไม่

ผมเองช่วงที่หุ้นลงหนัก ลงเร็วมากก็ทำใจไม่ได้อยู่บ้าง
แต่พอคิดว่า ในเมือต่อปี ยัง+เกินเป้าหมาย ราคาตรงนี้ก็มีแต่อยากซื้อ(แต่ไม่มีเงิน)
ผมก็กล้าถือหุ้นต่อไปได้ แล้วมันก็กลับมาดีขึ้น ไม่รู้มาได้ยังไงภาวะแบบนี้

ใน 1 ปี ราคาหุ้นผันผวนมาก ถ้าเดาถูกจริง จะทำหลาย100% ก็ไม่แปลก
แต่ชีวิตจริง ผมก็ไม่เคยเดาตลาดถูก หรือซื้อlow ขายhigh ได้

สรุปว่า ลองตั้งเป้าใหม่ อย่าไปเน้น% หรือตัวเงินมากเกินไป
ลองเป็นว่า ใน 1 ปี จะค้นหาหุ้นที่จะทำเงินล้านให้เจอ
ซึ่งคุณต้องบอกได้ว่า
หุ้นตัวนี้จะทำให้คุณมีเงินล้านได้ ในปีที่.... เพราะอะไร และราคาไหนจึงน่าซื้อ
aomy28

โพสต์ที่ 44

ผมเองก็มือใหม่ครับ ขอเตือนว่าอย่าตั้งเป้าอะไรที่มันตายตัว เพราะว่าการลงทุนจริงมันไม่เหมือนกับที่เราคาดการณ์ไว้ 100เปอร์เซนต์หรอกครับ แล้วก็อย่าลงทุนที่เดียวทั้งหมด ผมเองก็ว่าศึกษาด้านการลงทุนมาโดยตรง จบfinanceมา คิดว่าตัวเองมีความรู้พอประมาณน่าจะเอาตัวรอดในตลาดหุ้นได้ เลยลงทุนไปเต็ม100เปอร์เซนต์ที่เดียวกะว่ามันต้องกำไรแน่ ๆ ที่ไหนได้ ขนาดหุ้นที่เราคิดว่าวิเคราะห์ดีแล้ว ผมยังขาดทุนไปตั้ง20 กว่าเปอร์เซนต์เลย กว่าจะตัดใจคัสลอสได้แทบตายเสียดายเงินมากครับ (แต่ยังโชคดี ถ้าไม่คัสตอนนี้ไปกว่า60เปอร็เซนต์แล้ว) ตอนนี้พอร์ทว่าง ก็เลยกลับมาทบทวนดูว่าเราพลาดตรงไหนขนาดตอนคนอื่นเขากำไร เรายังขาดทุน เลยพบว่าตัวเองมีข้อพิดผลาดเยอะมาก ตอนนี้เลยคิดว่าจะค่อย ๆ ทยอยลงทุนเริ่มด้วยเงินน้อย ๆ ก่อน ถ้าขาดทุนก็ยังเสียหายไม่มาก แต่ที่ได้คือประสบการณ์ซึ่งเราต้องไม่ทำผิดซ้ำอีก ยอมรับว่าตอนนี้มีอาการแหยง ๆ ตลาดหุ้นมาก กลัวการขาดทุนอีก ซึ่งผมเชื่อว่ามือใหม่ทุกคนต้องเคยผ่านประสบการณ์แบบผมแน่ ๆ เลยอยากจะขอเตือนการลงทุนมันมีอะไรที่เราไม่ขาดฝันอยู่เสมอ ต้องมีสติตลอดเวลา อย่าให้ความโลภมาบังตา และที่สำคัญต้องมีวินัยในการลงทุน ขอให้มือใหม่ทุกคน และจขกท โชคดีในการลงทุนนะครับ
charonp

โพสต์ที่ 45

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
atitus.b

โพสต์ที่ 46

มีเป้าหมายเป็นสิ่งที่ดีครับ และขอชื่นชมอย่างสูงครับที่มีเป้าหมายเพื่อคุณแม่

แต่ก็ต้องระวังด้วยกับการที่เป็นมือใหม่ ตั้งผลตอบแทนที่คาดหวังไว้สูงใช้ได้ โดยเฉพาะยังไม่มีหลักการลงทุนของตัวเองที่แน่นอน
มีโอกาสสูงครับที่จะไขว้เขวเอาได้ในระหว่างทาง ทั้งจากภาวะตลาดกดดัน และจากเป้าหมายที่ตัวเองตั้งไว้มากดดัน

ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย
แต่คิดว่าต้องวางแผนก่อนเริ่มลงทุนให้ดีและชัดเจนครับ
อย่างน้อยที่สุดต้องรู้ก่อนว่าตัวเองเหมาะจะเป็นนักลงทุนประเภทไหน ต้องไม่ลืมนะครับว่าคุณมีงานประจำอยู่แล้ว คงไม่ได้มีเวลาเหลือเยอะแยะมาศึกษาและวิเคราะห์ รวมทั้งยังไม่มีประสบการณ์ในตลาดหุ้น

แนวทางนึงที่ควรพิจารณาคือ การเป็นนักลงทุนเชิงรับ โดยใช้หลักการ Rebalancing บริหารพอร์ต และซื้อกองทุนอิงดัชนีเพิ่มทุกเดือนครับ แม้มันอาจจะดูน่าเบื่อ และ อาจไม่สามารถสร้างผลตอบแทนได้ในระดับสูงมากๆ
แต่มันก็เป็นแนวทางที่ง่าย มีความมั่นคง สร้างผลตอบแทนในระดับพอใช้ และไม่เสี่ยงจนเกินไปสำหรับมือใหม่ครับ

ไม่ทราบว่าคุณ sirimethagul เคยอ่าน The Intelligent Investor หรือยังนะครับ ถ้ายังผมคิดว่าเป็นหนังสือที่ดีทีเดียวครับ
น่าจะให้ข้อคิดต่างๆได้ดีทีเดียว แม้จะเล่มหนาหน่อย แต่ก็อาจเป็นตัวช่วยในการไปถึงเป้าหมายครับ

ขออวยพรให้สำเร็จครับ
leonleon

โพสต์ที่ 47

แค่ตั้งเป้า+วางแผนคร่าวๆคุณก็ชนะไปครึ่งนึงแล้วครับ
ที่เหลือก็หาวิธีการ ซึ่งมันอยู่ที่ความตั้งใจ ความขยันของคุณ
ผมว่าถ้าตั้งใจจริง อะไรก็เป็นไปได้ครับ

ไม่ 1ล้านปี 56 (อาจจะอยู่ที่ 9แสนอะไรงี้) ปี 57ก็ต้องถึง
ขอเพียงคุณไม่เสียกำลังใจ

ผมเป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ สู้ๆ
ซากคน

โพสต์ที่ 48

Ii'8N เขียน:ผมก็เคยทำสำเร็จอย่างหนึ่งคล้ายคุณ คือผมเก็บเงินทุกเดือน ใช้น้อยกว่าที่หาได้เสมอ เริ่มต้นเป็นวิศวกรวิ่งทำงานตาม site จะเอาเวลาที่ไหนไปตะโกน bid-offerในตลาด ทองก็ยังไม่รู้ว่าลงทุนได้ มันเลยไม่ได้งอกเงยเร็วขนาดนี้ ใช้เวลานานกว่านี้
แต่ผมก็ภูมิใจ ในเงินที่เพิ่มเห็นเงินขึ้นในบัญชีทุกเดือน ล้านแรกผมอายุไม่ถึง 30 จากการเก็บๆๆๆๆ เงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารอย่างเดียว
ที่มาของเงินล้านแรกเหมือนกันเลยครับ คือ ไม่ใช่ได้จากตลาดหุ้น แต่ได้จากการเก็บสะสม
ผมใช้เวลาเก็บจากค่าขนม ทุนการศึกษา อั่งเปาตรุษจีนที่ญาติผู้ใหญ่ให้ เงินคืนจากเบี้ยประกันชีวิตที่แม่ทำไว้ให้ รวมถึงเงินออมที่เก็บได้ในช่วง 3 ปีแรกของการทำงาน ก็ใช้เวลาสะสมถึง 16 ปี นึกย้อนไป...ก็เล่นเอาลิ้นห้อยได้เลยนะครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
เม่าเสาะกราว

โพสต์ที่ 49

พอดีเปลี่ยนล็อคอินนะครับ เปลี่ยนตอนสมัครสมาชิกสมาคม ตอนนี้1 ปีหน่อยๆแล้วสำหรับการลงทุนของผม
ผมตอบแทนก็อยู่ในเกณฑ์พอใช้ได้
แต่หลังจากรู้จักการลงทุนพบว่า เราใช้จ่ายเงินประจำวันก่อนหน้านี้เยอะมากไม่มีเงินเก็บเลย
แต่พอรู้จักการลงทุนทำให้เปลี่ยนวิธีคิดใหม่หมด สิ่งที่ฟุ่มเฟือยตอนนี้หยุดเกือบหมดละครับ
ก็มีการซื้อความสุขระหว่างทางบ้าง
ทุกๆวันก็อยู่กับการอ่านหนังสือ อ่านเว็บบอร์ด อ่านข่าว หาข้อมูลบริษัทที่ลงทุนไปเรื่อยครับ
จุดที่ทำให้รู้จักการลงทุนมากขึ้นเนื่องจากมีพี่ใจดีคนหนึ่งชวนทานข้าวผมเลยตอบตกลงไปเพื่อไป
เจอพี่เขา(ไกลมากทำไมต้องไปด้วยฟร่ะคิดอยู่ในใจ)
แต่พอได้ไปแล้วรู้สึกคุ้มค่ามากๆได้เจอพี่ๆหลายคนมาก มีการพูดเรื่องหุ้นอย่างสนุกสนานซึ่งตอนนั้น
ผมเองถือหุ้นมั่วๆ ครับ แต่พอได้ฟังแนวคิดและวิธีคัดเลือกหุ้นของแต่ละท่าน ทำให้เริ่มทำการบ้านแบบจริงจัง
แต่ก็ลอกเซียนก่อนนะครับ (555)
แนบไฟล์

โพสต์ที่ 50

ตอนนี้ได้มาแล้ว จากการเก็บออมและเคยนำเงินที่ไม่จำเป็นมาลงทุน
ตอนแรกคิดว่าเงินล้านหายากมากๆ อาจเพราะเป็นคนใช้เงินเก่งพอมาลงทุน
ก็รู้จักประหยัด และได้เจอพี่ๆน้องๆ ที่ช่วยแลกเปลี่ยนมุมมอง และให้ความรู้
โดยเฉพาะครูลงทุนคนแรกที่ใจดีกับผมเสมอๆ P'Pak ผู้คอยให้คำปรึกษาและกำลังใจที่ดีเสมอมา
สอนให้รู้จักการรอคอย แต่ที่ได้มาไม่ใช่เก่งนะครับ เพราะลอกถูกตัวซะมากกว่า
พี่มี่ตอนรู้จักแกแรกๆ ฟังแกพูดไม่รู้จักเบื่อ ถือว่าโชคดีที่ได้เจอพวกพี่ๆตอนหุ้นตกพอดีครับ
ตอนนี้ลุ้นล้านที่ 3 ครับน่าจะไม่นานนี้นะครับ
Plant

โพสต์ที่ 51

เรื่องการลงทุน ผมคิดว่าคุณ"เม่าเสาะกราว"ได้เรียนรู้มามากมายแล้วนะครับ
ดังนั้น ผมขอถามเรื่องเป้าหมายที่ตั้งไว้แล้วกันครับ เรื่องอิสรภาพทางเวลา
เป็นยังไงแล้วบ้างครับ...^^)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 52

เส้นทางไม่มีอะไรตายตัวละครับ
มันไม่รอยด้วยกลีบกุหลาบ
ทำให้ต้องใช้กำลังในการเดิน กำลังใจ และ กำลังความคิด
ในการเดินในเส้นทางนี้ละครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
:)
:)
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 53

ดีใจด้วยคับ
ได้เยอะกว่าที่หวังอีกนะคับ
ลอกถูกตัวก็น่าจะเป็นสกิล จากสัญชาตญาณที่ดีอย่างนึงนะคับ
show me money.
Yod

โพสต์ที่ 54

ยินดีด้วยครับ :D
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 55

ขอถามคำนึงครับ

ใช้มาร์จิ้นหรือเปล่า?
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า

โพสต์ที่ 56

ขอถามคำนึงครับ

ใช้มาร์จิ้นหรือเปล่า?
ไม่ได้ใช้ครับ
แต่ผมอาศัยเติมเงินเยอะครับ หุ้นตอนแรกๆเล่นอยู่ 3 ตัว
แต่ช่วงหุ้นตกผมขายไปถือตัวเดียวเลยครับ
ซึ่งหุ้นแต่ละตัวผมลอกเขามาครับ แต่ผมขายไปเพราะผม
ทำการบ้านตามไม่เป็น พอขายราคาขึ้นไปอีกเยอะครับ
ส่วนตัวที่ถือหนัก ถือว่าทำการบ้านตามมาเป็นอย่างดี
แต่หุ้นตกลงมาก ก็ยังถืออยู่ มาโดนเพิ่มทุนอีกโดยรวม
พอร์ตตกไปมากเครียดนะครับ แต่เรามั่นใจในข้อมูลที่มี
ก็เลยถือต่อ พอหลังเพิ่มทุนหุ้นขึ้นมาก
ผลตอบแทนเลยดูสวยหรูครับ