หุ้นที่นำส่วนของผู้ถือหุ้นมาปันผล ทำให้มูลค่าทางบัญชีลดลง...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WorriedInvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่นำส่วนของผู้ถือหุ้นมาปันผล ทำให้มูลค่าทางบัญชีลดลง...

โพสต์ที่ 1

หุ้นที่นำส่วนของผู้ถือหุ้นมาปันผล ทำให้มูลค่าทางบัญชีลดลง มันน่าถือต่อไปหรือไม่ครับ
ชอบที่บริษัทมีหนี้น้อยดี แต่ พอได้รับปันผล มูลค่าหุ้นก็ลดลงไปด้วย แบบนี้ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ
ขอความเห็นจากท่านผู้รู้ด้วยครับผม ขอบคุณครับ
istyle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นที่นำส่วนของผู้ถือหุ้นมาปันผล ทำให้มูลค่าทางบัญชีลดล

โพสต์ที่ 2

สำหรับผม

มูลค่าของสินทรัพย์ใดๆ อยู่ที่ความสามารถในการหารายได้ครับ

ไม่เคยคิดจะเอาสินทรัพย์ไปขายทอดตลาดอยู่แล้ว

ถ้าให้สินทรัพย์ตัดค่าเสื่อม มูลค่าทางบัญชีเป็น 0

แต่ถ้ายังสามารถหารายได้ได้อยู่

ก็ยังมีค่าครับ :D

ปล.นำส่วนของผู้ถือหุ้นมาปันผล ไม่มีนะครับ มีแต่เอากำไรสะสมมาปันผล
istyle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นที่นำส่วนของผู้ถือหุ้นมาปันผล ทำให้มูลค่าทางบัญชีลดล

โพสต์ที่ 3

ขอโทษครับ

อ่านผิดเป็นทุนจดทะเบียน

...

เอาใหม่ครับ

ทุกบริษัทที่จ่ายปันผล ก็หักมาจากกำไรสะสม ซึ่งอยู่ในส่วนผู้ถือหุ้น(Equity)อยู่แล้ว

ถ้าบริษัทไหนไม่มีกำไรสะสม ก็จ่ายปันผลไม่ได้ครับ เว้นแต่จะลดทุนจดทะเบียน

แต่โดยทั่วไปไม่ค่อยมีใครจ่ายมากกว่ากำไรสุทธิในปีนั้นๆ
WorriedInvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณท่าน istyle มากครับผม
โพสต์โพสต์