ใช้จังหวะและพื้นฐานดีกว่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nadeethongdum
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ใช้จังหวะและพื้นฐานดีกว่า

โพสต์ที่ 1

ผมว่าดูจังหวะใช้สติในการลงทุนดีกว่าครับ เพราะไม่เช่นนั้นก็จะไปซื้อตอนสูงเหมือนครั้งที่บ้านเมืองเรามีปัญหาเมื่อในอดีตต่างก็ไม่เข้า ทำไปทำมาเข้าตอนที่มันอยู่ที่สูงแล้วทุกที ผมว่าดูพื้นฐานและกำหนดจุดคัทถ้าผิดพลาดจะดีกว่าครับ
prichar s.
ผู้ติดตาม: 0

Re: ใช้จังหวะและพื้นฐานดีกว่า

โพสต์ที่ 2

พื้นฐาน เป็นการมองที่ตัวกิจการ
คัท เป็นการคัทที่ราคา

หรือว่า ซื้อด้วยพื้นฐาน แล้วคัทที่ราคา?
หรือว่า ราคาตกทำให้พื้นฐานเปลี่ยน?

รู้สึกมันจะคนละขั้วกัน ไม่น่าไปด้วยกันได้เลยนะ
...............................................

ผมจับจังหวะไม่เป็น เคยลองแต่คร่อมตลอด

โพสต์ที่ 3

ในบางครั้งเมื่อตลาดเกิดอาการที่ผันผวนผมว่าก็ควรใช้เทคนิคเข้ามาเพื่อเป็นการตัดและรอจังหวะเข้าอีกครั้งแต่ก่อนเข้าก็จะศึกษาถึงพิืนฐานในตัวหุ้นนั้นก่อนทุกๆครั้งและก็ใช้เทคนิคเป็นตัวชี้ถึงจังหวะว่าจะเข้าได้หรือยังครับ(เป็นการผสมผสาน)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ได้ยินบ่อยครับ วิธีผสมผสาน
บางคนใช้ได้ดี ก็ดีไปครับ
แต่สำหรับผมแล้วไม่จำเป็นเลยครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
tigerroad197

โพสต์ที่ 5

nadeethongdum เขียน:ในบางครั้งเมื่อตลาดเกิดอาการที่ผันผวนผมว่าก็ควรใช้เทคนิคเข้ามาเพื่อเป็นการตัดและรอจังหวะเข้าอีกครั้งแต่ก่อนเข้าก็จะศึกษาถึงพิืนฐานในตัวหุ้นนั้นก่อนทุกๆครั้งและก็ใช้เทคนิคเป็นตัวชี้ถึงจังหวะว่าจะเข้าได้หรือยังครับ(เป็นการผสมผสาน)
เซียนหุ้นที่สามารถใช้หลักการทั้งสองผสมผสานเข้าด้วยกันจนประสบความสำเร็จ ก็คือ เสี่ยยักษ์ ครับ ( ดูพื้นฐานกิจการ ใช้เทคนิคเป็นจุดซื้อขาย )

จากเงินทุน 2 ล้าน สามารถทวีคูณเป็น พันล้าน

เฉพาะ หุ้นโภคภัณฑ์ในดวงใจของท่านตัวเดียว สามารถทำกำไรให้ถึง 700 ล้านบาทครับ

แต่จะมีสักกี่คนที่ทำได้อย่างท่านบ้าง ? ?

สาเหตุที่ท่านสามารถทำได้ เพราะท่านรู้ตัวว่าท่านกำลังทำอะไรอยู่

หลักการในการลงทุนของท่าน ก็คือ

" จะอยู่รอดต้องเป็นมืออาชีพ "

นั่นคือ ท่านทุ่มเทให้กับ ตลาดหุ้น และศึกษาเทคนิคข้อดีของวิธีการลงทุน ไม่ว่าแนว VI หรือ เทคนิค แล้วจับเอามาผสมผสานกัน

ท่านถือหลักว่า หลักการไม่เคยผิด แต่ที่ผิดคือ คนที่ใช้ ไม่รู้จริง

ท่านเชื่อเสมอว่า เทคนิคเคิล ไม่เคยหลอก ถ้าคนที่ใช้เก่งจริง การที่จะเป็น มืออาชีพ ให้ได้จึงต้องรู้จริงในหลักการ ( และไม่เกี่ยงที่จะศึกษาเพื่อนำมาใช้ )

การใช้ เทคนิคผสมผสานกับพื้นฐาน โดย เทคนิคช่วยในจุดซื้อขาย แต่ต้องดูพื้นฐานของกิจการด้วย

โพสต์ที่ 6

ดังนั้น หากท่าน จขกท เชื่อมั่นในแนวทางของท่าน

ก็ขอให้ท่านหมั่นศึกษาวิธีการผสมผสานตามแนวทางของท่าน ให้รู้แตกฉานจริง ๆ แล้วนำไปปฏิบัติ

เพราะอย่างน้อยท่านก็พอจะทราบแล้ว ยังมี เซียนหุ้น ท่านหนึ่งที่สามารถผสมผสานทั้งสองหลักการจนประสบความสำเร็จ นั่นก็หมายความว่า แนวทางของ จขกท นั้น ไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้

แต่ที่สำคัญก็คือ ต้องรู้จริง ทั้งสองหลักการ

May Force Be With You

โพสต์ที่ 7

nadeethongdum เขียน:ในบางครั้งเมื่อตลาดเกิดอาการที่ผันผวนผมว่าก็ควรใช้เทคนิคเข้ามาเพื่อเป็นการตัดและรอจังหวะเข้าอีกครั้งแต่ก่อนเข้าก็จะศึกษาถึงพิืนฐานในตัวหุ้นนั้นก่อนทุกๆครั้งและก็ใช้เทคนิคเป็นตัวชี้ถึงจังหวะว่าจะเข้าได้หรือยังครับ(เป็นการผสมผสาน)
วิธีการ คัทลอส นี้ เสี่ยยักษ์ ก็นำมาใช้ครับ โดยตั้งเป้าการคัทลอสอยู่ที่ 15% เพื่อรักษา เงิน เอาไว้ไปใช้ในการลงทุนรอบต่อไป

ถ้ายังไงท่าน จขกท ลองศึกษาประวัติและแนวทางการลงทุนของ เสี่ยยักษ์ จะได้ประโยชน์มากทีเดียว สำหรับแนวทางการผสมผสานของท่าน จขกท ครับ

เป็นกำลังใจให้ประสบความสำเร็จครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

....

โพสต์ที่ 9

ต้องขอขอบพระคุณ ท่าน Ii'8N มากครับ

ผมกำลังหากระทู้เกี่ยวกับ เสี่ยยักษ์ เพื่อนำมาฝากท่าน จขกท อยู่พอดีครับ

ขอบพระคุณมากครับ

โพสต์ที่ 10

ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านมากที่ให้ข้อมูลครับ
Pathfinder

โพสต์ที่ 11

แนวคิดหรือเครื่องมือแต่ละตัวอาจจะมีวัตถุประสงค์ จุดเด่น และจุดด้อยที่แตกต่างกัน ผมคิดว่าการผสมผสานก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ การมีเครื่องมือเยอะก็เหมือนติดอาวุธครบมือทำให้เราสามารถวางกลยุทธ์ได้หลากหลายมากขึ้น แต่เราจะต้องรู้จริงในเครื่องมือที่เราใช้นะครับ ไม่อย่างนั้นถือว่าเป็นความเสี่ยง!

ส่วนตัวผมตอนนี้ขอใช้เรื่องปัจจัยพื้นฐานเป็นแนวคิดหลัก เพราะเป็นเรื่องที่ผมสามารถหยิบฉวยได้สะดวกที่สุดไปก่อน
และจะไม่พยายามหาจังหวะการซื้อขายบ่อย คิดว่าการซื้ออาจมีหลาย step แต่ใ้ช้แค่วิธี Dollar Cost Average ไปยัง MOS ที่ต้องการ
ส่วนการป้องกันความเสี่ยงของ Port ในกรณีที่ตลาดตกลงมากๆ การใช้ SET50 Option ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ (แต่ยังใช้ไม่เป็น)
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
viim

โพสต์ที่ 12

ขอเรียนถามต่อนะครับสำหรับคนที่ใช้ผสมผสานระหว่าง technical และ fundamental ในกรณีที่อาจจะเป็นไปได้ว่า 2 หลักการขัดแย้งกัน เช่น กรณีที่บอกว่าเป็น sell signal by technical แต่ดูแล้วปัจจัยพื้นฐานดีอยู่และดีมากๆ อย่างนี้เราควรทำไงครับ ต้องอาศัยประสบการณ์หรือยังไง หรือว่าต้องดูเป็นกรณีๆไปอีก?

โพสต์ที่ 13

viim เขียน:ขอเรียนถามต่อนะครับสำหรับคนที่ใช้ผสมผสานระหว่าง technical และ fundamental ในกรณีที่อาจจะเป็นไปได้ว่า 2 หลักการขัดแย้งกัน เช่น กรณีที่บอกว่าเป็น sell signal by technical แต่ดูแล้วปัจจัยพื้นฐานดีอยู่และดีมากๆ อย่างนี้เราควรทำไงครับ ต้องอาศัยประสบการณ์หรือยังไง หรือว่าต้องดูเป็นกรณีๆไปอีก?
ถ้าตามความคิดเห็นส่วนตัวของผม

เอา ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลักก่อนครับ เพราะถ้าปัจจัยพื้นฐานยังดี และดีมาก ๆ ก็ถือต่อไป

ส่วน เทคนิคเคิล นั้น เอาไว้ใช้ตอนที่ตัดสินใจจะขายจริง ๆ แล้วครับ

อย่างเช่น ช่วง 26 ก.ย. ที่ผ่านมา หุ้นพื้นฐานดี ๆ หลายตัวตกลงมาแรง ก็ยังสามารถถือต่อ หรือใช้เทคนิคเคิลช่วยในการซื้อเพิ่ม

ซึ่งหากให้เปรียบตามสำนวนนิยายกำลังภายในแล้ว ปัจจัยพื้นฐานก็เสมือนกับ พลังภายในที่ค่อย ๆ บ่มเพาะสร้างขึ้นมา จนร่างกายมีพละกำลังสมบูรณ์เต็มเปี่ยม

ส่วน เทคนิคเคิล ก็เสมือน กระบวนท่า ที่เอาไว้โจมตีคู่ต่อสู้ครับ

ดังนั้น หากมีกระบวนท่าที่แม่นยำ คล่องแคล่ว แต่ใช้ออกโดยไร้พลังภายใน ก็เหมือนกับชกถูกเป้า แต่คู่ต่อสู้ไม่ล้ม เพราะไม่รู้สึกเจ็บ แถมยังมีโอกาสถูกตีโต้กลับมาอีก

แต่หากมีกำลังภายใน แต่ไร้กระบวนท่า ก็เหมือนกับ นักมวยที่มีแรงเยอะ อึด แต่ไม่รู้จักวิธีการชกมวย ไม่รู้วิธีออกหมัดครับ

แต่หากพร้อมทั้ง กำลัง และ กระบวนท่า ก็พรั่งพร้อมทั้งรุกและรับแล้วครับ

โพสต์ที่ 14

ซึ่งถ้าหากเวลาเราดูหนังจีนแนวกังฟูหรือกำลังภายใน อย่างเช่น ไอ้หนุ่มหมัดเมา ที่ เฉิงหลง แสดงนำ

จะเห็นว่า ตอนที่ ยาจกซู ( รับบทโดย หยวนเสี่ยวเถียน ปัจจุบันเสียชีวิตไปแล้ว ) สอนกังฟูหรือวิทยายุทธให้กับ หวงเฟยหง ( รับบทโดย เฉิงหลง ) นั้น ขั้นตอนแรกเขาสอนพื้นฐานทำให้ร่างกายแข็งแรงก่อนครับ ไม่ว่าจะเป็นการตักน้ำใส่ตุ่ม ซิทอัพ ยืนท่าม้า เป็นต้น แต่ยังไม่ได้สอนกระบวนท่าให้

จนกระทั่งอยู่มาวันหนึ่ง หวงเฟยหง เกิดไปมีเรื่องกับอันธพาลเข้า ส่วน ยาจกซู ก็เกิดอาการลงแดง ( เพราะติดเหล้า ) ทำให้มือไม้สั่น ไม่มีเรี่ยวแรง

ผลก็คือ ศิษย์กับอาจารย์ ต้องหนีครับ เพราะ ศิษย์มีแต่แรง ส่วนอาจารย์กำลังหมดแรง ไม่อยู่ในสภาพต่อสู้ได้

และหลังจากที่ หวงเฟยหง ฝึกกำลังจนอยู่ตัวแล้ว ยาจกซู ถึงได้เริ่มลงมือถ่ายทอดกระบวนท่าให้ คือ วิชาหมัดเมาแปดเซียน ครับ

ดังนั้น ปัจจัยพื้นฐาน ย่อมสำคัญ และต้องมาก่อน เพื่อปกป้องร่างกายจากการถูกโจมตี ส่วนกระบวนท่านั้นเอาไว้ออกอาวุธใส่คู่ต่อสู้ครับ
viim

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับคุณ tigerroad197 เห็นภาพเลย :)
โพสต์โพสต์