กระสอบทราบครับ น้ำจะท่วมแล้วครับ หมดแล้วหมดเลยคร๊าบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

กระสอบทราบครับ น้ำจะท่วมแล้วครับ หมดแล้วหมดเลยคร๊าบ

โพสต์ที่ 1

ผมชอบคุยกับคนแก่มาก ผมอิจฉาคนแก่มาก ผมไม่เคยอิจฉาเด็กๆ เลย พวกเขายังมีโอกาสของความเป็นไปได้รอพวกเขาข้างหน้า คนแก่มีแต่ความจริงเก็บไว้แล้วในชีวิตเป็นที่เรียบร้อย เวลาเห็นคนแก่ท่านใดแข็งแรง ยิ้มแย้มแจ่มใส ผมจะเข้าไปคุยกับเขาทุกครั้ง พวกเขาผ่านสิ่งต่างๆ ในชีวิตที่ผมยังไปไม่ถึง ผมยังไม่เคยไปยืนตรงจุดที่ผมอายุ 50 แบบพี่พอใจ แล้วพี่เขายังแข็งแรงมาก ยังวิ่งมาราธอนอยู่เลย

นั่นอาแปะวิ่งมาแล้วครับ นั่นคนนั้นไงครับ ผมไม่เคยไปถึงอายุ 67 แบบอาแปะที่เดินไปในหมู่บ้านทุกเช้า แล้วยังแบกกระสอบทราบไปวางหน้าบ้านได้ ผมอิจฉาในสุขภาพที่เขามี แล้วถามตัวเองว่า ถ้าผมอายุเท่านั้น ผมจะทำได้แบบเขาไหม

อาแป๊ะท่านนี้เปิดร้านขายโชวห่วยครับ ผมรีบวิ่งตามไปประกบแก "สวัสดีครับ แปะ" คำแรกแปะพูดกับผม

"เกิดมาไม่เคยเห็นฝนเยอะขนาดนี้"

แกไปซื้อของ MAKRO ปลากระป๋องสินค้าขายดีของร้านแก ที่นั่นของขาดตลาดครับ ผมไปเดิน MAKRO เมื่อคืน มีหลายท่านขนของไปบริจาคน้ำท่วม การซื้อของเขาเป็นการ "กวาด" สินค้าลงตะกร้า ข้างหน้า MAKRO แกเอารถบรรทุกมาขน อาการคาดการไปล่วงหน้าของผมบอกว่าบริษัทกำไรเติบโตเป็นที่น่าสังเกตไม่น้อย

ขากลับ ผมเดินไปคุยกับอาแปะขายข้าวสารแปดสิบสองแล้ว แกเอากระสอบทรายมากั้นไว้หน้าบ้านเช่นกันครับ ท่านไว้เครายาว หนวดยาว กลายเป็นสีขาว เหมือนปรมารจารย์บู้ตึ้ง แปะท่านนี้ชอบพูดคำคมภาษาจีน วันนี้ผมถามว่า น้ำท่วมอย่างนี้ "สุภาษิตจีนมีกล่าวไว้เช่นไรบ้างครับ"

"เจอภัยธรรมชาติ อย่าไปกลัวมัน ศีกษามันให้เยอะๆ เดี่ยวไม่กลัวมันเอง"

ผมอยากถามว่า แล้วมันจะกลัวเราไหม ไม่กล้าถาม กลัวแกด่าเอาครับ

ผมแปลแบบผมว่า เจอความเสี่ยง วิธีเอาชนะความเสี่ยงคือการทำความเข้าใจกับมัน วิ่งเข้าหามัน อย่าไปหนีมัน แต่ทิ้งระยะห่างไว้เผื่อความปลอดภัย แล้วคอยหามุมหาเหลี่ยมในการเอาชนะมันให้ได้

ผมเดินรอบหมู่บ้านเช้านี้ เกือบทุกบ้านเอากระสอบทรายมาวาง ถ้าฝนมันตกจริงๆ ให้บ้านที่เขาไม่ได้วางกระสอบ น้ำมันจะเข้าบ้านเขาหมด ก็เพราะบ้านอื่นกั้นน้ำไม่ให้เข้าบ้าน แล้วน้ำมันจะไปไหน ก็ไปบ้านที่ไม่ได้กั้นกระสอบ คนที่กั้นกระสอบทำให้การคาดการณ์เป็นความจริงขึ้นมาเพราะการตัดสินใจของพวกเขา ไม่ใช่เพราะน้ำ สิ่งที่ขึ้นลงเร็วกว่าน้ำคือ "อคติ" ของพวกเขา อคติของพวกเขาทำให้น้ำท่วมจริงๆ

เหมือนกับที่หลายจังหวัดสร้างเขื่อนเบี่ยงแบนทางน้ำไปจังหวัดอื่น โดยคาดการณ์ไปล่วงหน้าถึงปริมาณน้ำที่มามากกว่าปกติในปีนี้ ต่างคนต่างเตรียมการไว้ น้ำมันท่วมกว่าทุกปี เหตุผลหลักคือ อคติที่พวกเขามีต่อการคาดการณ์ไปล่วงหน้าเรื่องน้ำฝน

พวกเขาทำให้ความเชื่อกลายเป็นความจริง

นี่ตรงกับคำพูดโซรอส "อนาคตทำนายไม่ได้ ขึ้นกับว่าผู้มีส่วนร่วมในเหตุการณ์จะทำอย่างไร"

ผมไม่ได้กั้นกระสอบกับเขาด้วยครับ เสาร์อาทิตย์ผมไปเอาทรายที่ชลบุรีมาแพคใส่กระสอบขาย ผมจำตอนที่โซรอสโจมตีค่าเงินบาทได้ เขาไม่ได้โจมตีโดยตรง แต่เขาให้กองทุนต่างๆ ยืมหุ้นของเขามา short ก่อน ถ้าแบงค์ชาติไม่ลดค่าเงิน โซรอสก็ไม่เจ็บตัว เพราะเป็นตัวกลางในการให้ยืมเงินบาทเท่านั้นครับ

ผมยกตัวอย่างให้เห็นชัด เข้ากับช่วงน้ำท่วมอย่างนี้

เม้งเป็นชาวไร่กล่วยบ้านน้ำท่วมใกล้ถึงหมอน ชั้นสองที่เขานอน ข่าวลือสะพัดว่าจรเข้หลุด เม้งโทรไปหาหน่วยกู้ภัยสามวันก็แล้ว ไมมีใครมาช่วย เม้งโทรไปใหม่บอกว่า โรงานอิฐใกล้เคียงถล่มแล้ว เม้งโทรไปหาสมชายที่เป็นนักลงทุน สมชายคาดการณ์ว่ากู้ภัยต้องเข้าไปแน่ๆ สมชายโทรไปหากู้ภัย เขาทราบดีกว่า ข่าวลือในช่วงความผันผวนในจิตใจคนทำงานอย่างไร มันกระพือกันเป็นระลอกเหมือนคลื่นทะเล บวกกับ เพราะโรงงานอิฐมันเป้นของผู้มีอิทธิพลในย่านนั้น "รีบมาช่วยคนงานด่วน ถล่มแน่ๆ มีอะไรคุณรับผิดชอบไหวหรือ กู้ภัยรีบเข้ามาทันทีครับ สมชายให้เช่าเรือ กู้ภัยมาขอเช่าเรือเพื่อไปช่วยคนงานโรงงานอิฐ
ไม่ว่าอะไรเกิดขึ้น สมชายได้เงินไปแล้วครับ

เคสนี้ทำให้ผมนึกถึงบัฟเฟต เวลาหุ้นตกเขาเข้าไปช้อน ไปดูดีๆ ครับ เขาซื้อหุ้นบุริมสิทธิ์นะครับ สัญญาว่าต้องตอบแทนอย่างน้อยหกเปร์เซ็นต์ต่อปี ราคาหุ้นไปเทียบดูครับ ตอนนี้ราคาต่ำกว่าที่แกเข้าช้อนไว้ทั้งนั้น แต่แกไม่ขาดทุนเพราะสัญญามันค้ำไว้แล้ว

เซียนทั้งสองท่าน ทำอะไรไม่มีทางทำให้ตัวเองถึงทางตัน ไม่ว่าเหตุการณ์จะกลับตาลปัตรอย่างไร เขาคิดทางเอาตัวรอดไว้แล้ว

น้ำท่วมปีนี้ ผมไม่ได้กั้นทรายเหมือนบ้านอื่น ผมซื้อประกันน้ำท่วมไว้ตั้งแต่ต้นปีครับ

ความน่าจะเป็นเรื่องน้ำท่วมไม่สำคัญมาก สำคัญมากกว่าตรงที่ว่า ถ้ามันท่วมขนาดขึ้นไปชั้นสองแล้ว ผมจะทำอย่างไรบ้าง ผมเตรียมรับมือกับมันอย่างไร เรื่องของกินผมไม่ได้เตรียม ปกติเหมือนเดิมครับ ผมเตรียมอย่างเดียว ลดความเป็นอยู๋ของตัวเอง ยอมรับความยากลำบากที่จะเกิดขึ้น ทำใจเยอะๆ ทำความเข้าใจความน่าจะเป็นในจิตใจของผมให้มากที่สุดว่าทนความทุกข์ได้มากขนาดไหน จุดไหนผมถึงสติแตกได้

หลายบ้าน กั้นอย่างเดียว ไมไ่ด้เผื่อว่า ถ้ากั้นไม่อยู่ ไม่ได้เตรียมรับมือไปมากกว่านี้ หลายบ้านไม่ได้ทำประกัน

ความกลัวที่น่ากลัวที่สุด ไม่ใช่ความกลัวน้ำ แต่เป็นความกลัวที่จะผิดพลาด และ ยอมรับว่าตัวเองทำผิด และหาทางแกไข

ผมไม่เห็นมากนัก ที่ยอมรับและเอาชนะ "ความกลัวที่ทำผิด" แบบนี้ได้ นอกจากในหมู่นักลงทุนด้วยกันครับ

"กระสอบทราบครับ น้ำจะท่วมแล้วครับ หมดแล้วหมดเลยคร๊าบ"

สวัดดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
appendix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Re: กระสอบทราบครับ น้ำจะท่วมแล้วครับ หมดแล้วหมดเลยคร๊าบ

โพสต์ที่ 2

ลึกและคมเห็นด้วยและเป็นประโยชน์ให้ทุกคนเอาไปขบคิดอย่างยิ่งครับ
tigerroad197
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระสอบทราบครับ น้ำจะท่วมแล้วครับ หมดแล้วหมดเลยคร๊าบ

โพสต์ที่ 3

+1 ครับ...

ขอบคุณมากครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 4

ไปอ่านเจอมาคับไม่รู้ว่าจะได้ผลอย่างไรบ้างลองดูได้คับผมว่าอาจจะดีกว่ากระสอบทราย :D

http://board.palungjit.com/f178/เผยกลเม ... 09187.html
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ความกลัวที่น่ากลัวที่สุด ไม่ใช่ความกลัวน้ำ แต่เป็นความกลัวที่จะผิดพลาด และ ยอมรับว่าตัวเองทำผิด และหาทางแกไข

ยอดเยี่ยมครับ +100 ให้เลยครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
patto_kung

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ ได้แง่คิดหลายอย่างเลย :D
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 7

และที่น่ากลัวกว่า คือ เราทําผิดแต่คิดว่าสิ่งที่เราทําคือถูก จึงทําต่อไปโดยไม่แก้ไข เพราะ ความไม่รู้ ครับ
halogen

โพสต์ที่ 8

เขียนได้ดีครับ ลึกซึ้งดีครับ :mrgreen:
sylph
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

อ่านแล้วเห็นภาพครับ

ไม่แก่ยังแบกกระสอบไม่ไหวเลยครับ - -*

ขอบคุณครับ พี่หำดรำ
dayto

โพสต์ที่ 10

ได้แง่คิดมากเลยครับ ขอบคุณครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 11

บ้านพี่ HUM คงเหมือนพอร์ทหุ้นผม

ท่วมถึงชั้น 2 จริงๆครับ

ยังดีมีดาดฟ้า :rofl:

แต่โอยยยยยยยยยยยยยยยย .... เจ็บ :wall:
value trap
รูปภาพ
prichar s.

โพสต์ที่ 12

เยี่ยมมาก นับถือ นับถือ
Segasus_Seiya

โพสต์ที่ 13

humdrum เขียน:....
น้ำท่วมปีนี้ ผมไม่ได้กั้นทรายเหมือนบ้านอื่น ผมซื้อประกันน้ำท่วมไว้ตั้งแต่ต้นปีครับ
....
ปกติ คนทั่วไปอาจจะยังไม่อาจจะไม่คาดคิดว่าจะน้ำท่วม หรือท่วมก็คงไม่ถึงขนาดนี้
จึงมองว่าเสียเงินเปล่า แต่ก็คงทำประกันรถเป็นอย่างน้อยครับ

รบกวนสอบถามพี่ humdrum ครับ ว่ามีอะไรดลใจให้ทำประกันน้ำท่วมบ้านตั้งแต่ต้นปีเลย หรือพี่คาดการณ์อย่างไรครับน่ะครับ

Nice
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 14

สุดยอดจริงๆ
humdrum

โพสต์ที่ 15

Segasus_Seiya เขียน:
humdrum เขียน:....
....

ปกติ คนทั่วไปอาจจะยังไม่อาจจะไม่คาดคิดว่าจะน้ำท่วม หรือท่วมก็คงไม่ถึงขนาดนี้
จึงมองว่าเสียเงินเปล่า แต่ก็คงทำประกันรถเป็นอย่างน้อยครับ
รบกวนสอบถามพี่ humdrum ครับ ว่ามีอะไรดลใจให้ทำประกันน้ำท่วมบ้านตั้งแต่ต้นปีเลย หรือพี่คาดการณ์อย่างไรครับน่ะครับ

ไม่มีอะไรจริงๆ ครับ
สงสัยดูไทเกอร์เล่นบ่อยครับ
ผมเคยดู ไทเกอร์ มาเมืองไทย
เล่นหลุมชิงดำกับอีกสามท่าน
หลุมนั้นตั้งกติกาว่า
ใครชิพลูกระยะ 20 หลาจากนอกกรีนมาใกล้หลุมมากที่สุดถือว่าชนะ
อีกสามท่านชิพลุกพยายามให้ใกล้หลุมมากที่สุด
ไทเกอร์คนสุดท้าย เขาไม่ได้ชิพให้ใกล้หลุม
เขาชิพลูกเฉียดเลยหลุมไปเลยครับ
ไทเกอร์หันมาคุยกับพี่ธงชัย
ยิ้มและบอกว่า "Close Man"
เขาไม่ได้กะว่าจะเอาให้ใกล้หลุม เขาจะเอาให้ลงครับ
ใกล้ไปก็แค่นั้น ชนะเงินอย่างเดียว เอาลงเลยดีกว่า ชนะใจคนดู
คนจะจดจำเขามากกว่าเยอะ
ผมว่านิสัยไทเกอร์หรือใครที่มี great minds ทุกท่าน
เขารู้จักเรื่อง expected value กั้นทั้งนั้น
เหมือนสิงโตไงครับ มันนานๆ จับเหยื่อที ไม่จับพล่ำไปเรื่อย
เหมือนเขาทรายไงครับ ออกหมัดที น๊อคเลย
มีคนไปถามเขานะครับว่า บอกเคล้ดลับหน่อย
เขาบอกว่า ต่อยคนอื่นไม่เท่าไรหรอกครับ
สำคัญว่าเวลาเราโดนต่อย เราทนได้แค่ไหน

เหมือนที่โซรอสบอกครับ
ผิดถูกไม่สำคัญหรอกครับ
สำคัญกว่าถูกแล้วกำไรเท่าไหร่
ผิดแล้วขาดทุนเท่าไหร่

อย่างตอนนี้ใคร ๆ ทิ้งหุ้นนิคมกันหมด
downside ตลาดคาดการณ์มองเห็นกันหมดแล้ว
ถ้าเรื่องจบลงเร็วกว่าที่ตลาดคิด
upside น่าสนใจกว่าครับ

ผมคาดการณ์ไม่เป้นครับ
เวลาอ่านข่าว ใครคาดการณ์ต่างๆ
ผมจะหัวเราะดังๆ เลย
ไม่มีใครทราบอนาคตได้หรอกครับ
ผมไมมีปัญหาที่จะอยู่กับความไม่แน่นอนครับ
ความแน่นอนน่ากลัวกว่าครับ

อ้อ....ฝากไว้สำหรับน้องๆ นะครับ

ผมว่านักลงทุนบางท่านในเว็บให้ความสนใจ Know Odd มากเกินไป
Know Money สำคัญกว่ามาก
Know Self สำคัญที่สุด

ตามนั้นครับ......โชคดีครับ
humdrum

โพสต์ที่ 16

ลืมบอกครับ...

ถ้าผมมีร้านขายวัสดุก่อสร้าง
ผมจะกั้นนะครับ
มันทำให้ผมขายของดีขึ้นครับ

ไปแมคโครดูซิครับ
เขากั้นกระสอบหมด
ได้สองเด้งเลย
เด้งแรกกั้นน้ำเข้า
เด้งสอง
ใครมาเห็นกระสอบกองหน้าแมคโคร
ก็พากันซื้อของเยอะกว่าที่ตัวเองต้องการทั้งนั้น
มันเป็นจิตวิทยาครับ

ต้องดูด้วยครับว่า
เราอยู่ตำแหน่งไหนครับ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 17

humdrum เขียน:อ้อ....ฝากไว้สำหรับน้องๆ นะครับ

ผมว่านักลงทุนบางท่านในเว็บให้ความสนใจ Know Odd มากเกินไป
Know Money สำคัญกว่ามาก
Know Self สำคัญที่สุด

ตามนั้นครับ......โชคดีครับ
รบกวนอธิบายตรง know Odd, Know Money ให้ทีได้มั้ยครับพี่ ว่ามันหมายความว่าไงอ่ะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
humdrum

โพสต์ที่ 18

know odd
รู้จักบริษัท
know money
รู้จักเงิน
know self
รู้จักตัวเอง

หัดคลานให้ความสำคัญกับ know odd
เดินได้ ให้น้ำหนัก know money
วิ่งได้ ให้ความสำคัญกับ know self
วิ่งไปจนเหนื่อยละครับ
หยุดวิ่งเมื่อใด ไม่มองตัวเองแล้ว
ให้ความสำคัญกับ know others
"จิตวิทยาฝูงชน" ก็คือ ใจของเขาเอง
ใจเขากลายเป็น "กระจก"
แค่สะท้อนสิ่งต่างๆ เท่านั้น
แยก "อารมณ์" ออกจากการตัดสินใจครับ
narakon

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณมากครับ ผมได้เรียนรู้จากคุณเยอะทีเดียว
Segasus_Seiya

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากครับ :)
Nice
โพสต์โพสต์