SAP และ กลยุทธ์ขาลงของตลาด ขอถามความเห็นหน่อยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sipoonya
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SAP และ กลยุทธ์ขาลงของตลาด ขอถามความเห็นหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 1

"...การขายชอร์ตหุ้นเป็นเรื่องเดียวกับการยืมบางสิ่งบางอย่างจากเพื่อนบ้าน(ในกรณีนี้คุณไม่รู้ชื่อเขา)
แล้วก็ขายมันและเก็บเงินเข้ากระเป๋า ไม่ช้าก็เร็วคุณก็กลับไปซื้อสิ่งที่เหมือนกันและคืนให้กับเพื่อนบ้าน
ไม่มีใครฉลาดกว่ากัน มันไม่ใช่การขโมยแต่ก็ไม่ใช่เรื่องราวของความเป็นเพื่อนบ้านเหมือนกัน
มันเหมือนกับการยืมโดยมีจุดประสงค์ที่จะก่ออาชญากรรมมากกว่า..."
ปีเตอร์ ลินซ์ จาก One up on wall street หน้า 303

โดยหลักการแล้วถ้าเราจะ SAP แล้วได้กำไรนั้น ราคาต้องตกลงไป (ยิ่งมากยิ่งดี) ใช่ใหมครับ
มันไม่เท่ากับเป็นการเดา ราคา หรือ แนวโน้มตลาด เหรอครับ .... ซึ่งมันเป็นคนละเรื่องกับแนวเน้นคุณค่าไม่ใช่เหรอครับ
เพราะไม่มีใครสอนเราให้เดาราคาในอนาคตใช่มั๊ยครับ
แล้วเราจะต้อง ซื้อหุ้นนั้นกลับมาด้วย ใช่ใหมครับ (จะในกรณีมีหุ้นเองหรือยืมมาก็แล้วแต่)
ซึ่งถ้าบริษัทนั้น ไม่ใช่บริษัทที่ดี (หรือคาดว่าจะดี) เราจะซื้อกลับมาทำไม (แม้จะอันเดอร์แวลูก็ตาม) ใช่ไหมครับ
ดังนั้น ผมเลยคิดว่า SAP ไม่น่าใช่กลยุทธ์ของ VI เท่าไหร่

กลยุทธ์ที่ ผมเข้าใจว่าพอจะใช้ได้สำหรับขาลง ของ VI คือ
1)วิเคราะห์บริษัทที่เราเป็นเจ้าของกิจการว่า ยังดีเหมือนที่เรา ซื้อมาไหม
2) ถ้าไม่ดีในระยะยาวแล้ว MOSแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ ก็ขาย
3) ถ้าไม่ดีชั่วคราว ก็ถือ หรืออาจจะ ซื้อเพิ่ม ถ้ามีเงินและมี MOS มากขึ้น
4) ถ้าไม่มีเงิน แต่เห็นโอกาสในตัวอื่น ทั้งที่เราไม่ได้ถือ ก็อาจจะ ขายเพื่อเปลี่ยนตัวเล่น (อาจขายแค่บางส่วน กรณีไม่มั่นใจมาก)
ซึ่งจากทั้ง 4 ข้อนั้น เมื่อพิจารณาแล้ว ไม่ได้เป็นวิธีที่ ใช้ในขาลงได้เท่านั้น ยังขาขึ้นก็ยังใช้ได้ด้วย :B

ขอถามความเห็นพี่ๆเพื่อนๆว่า มันมีส่วนไหนที่ผมยังเข้าใจไม่ถูกต้องตามหลักการอยู่บ้างครับ :)
Sixth Sense Investor
tharm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: SAP และ กลยุทธ์ขาลงของตลาด ขอถามความเห็นหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 2

ขอแชร์นะครับ
การขายชอร์ทมี2กรณีใหญ่ๆนะครับ
SAP นี่คือ short against port = ขายหุ้นตัวเอง แล้วซื้อคืนไม่ว่าราคาจะขึ้นหรือลงก็ตาม
แต่ถ้าการยืมหุ้นคนอื่นมาขาย แล้วซื้อคืนนี่ คือการ short sell นะครับ

ผมมองว่า SAP เป็นการเดาตลาดอะครับ อันนี้ผมมองว่าการจะใช้เทคนิคนี้
เหมาะกับนักลงทุนสายเทคนิคมากกว่าครับ

ส่วน short sell นั้น ผมมองว่ามันก้ำกึ่งระหว่างสาย VI กับ เทคนิคนะครับ
ขอพูดถึงกรณี VI อย่างเดียวละกัน ถ้าคุณเจอบริษัทนึงคุณอ่านงบแล้วรู้สึกแปลกๆ
คุณสืบแล้วรู้ได้ว่า บริษัทนี้แต่งงบ และผู้บริหารกำลังจะกอบโกยแล้วชิ่ง
คุณมองว่า ราคาขณะนี้ over value แน่นอน VI คงไม่ซื้อหุ้นนี้
การมี short sell เป็นการเพิ่มทางเลือกให้นักลงทุนครับ ว่าจะอยู่เฉยๆ
หรือshort sell หุ้นแย่ๆที่ราคาเกินพื้นฐานไปมากเพื่อให้ราคาไปอยู่ในจุดที่ควรจะเป็นครับ
โพสต์โพสต์