มีหุ้นที่อยู่ในตลาด mai แล้วย้ายมา SET มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sylph
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มีหุ้นที่อยู่ในตลาด mai แล้วย้ายมา SET มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีเห็นว่ามีบางตัว ที่มี ความน่าสนใจ

แต่อยากให้เข้า set มากกว่า = ="
ziannoom

Re: มีหุ้นที่อยู่ในตลาด mai แล้วย้ายมา SET มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

sylph เขียน:มีหุ้นที่อยู่ในตลาด mai แล้วย้ายมา SET มั้ยครับ

พอดีเห็นว่ามีบางตัว ที่มี ความน่าสนใจ

แต่อยากให้เข้า set มากกว่า = ="
มีครับแต่ไม่แน่ใจว่ามีกี่บริษัท ที่รู้แน่ๆเลยคือ SF ครับ เคยอยู่ MAI ตอนนี้อยู่ SET ครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
bacfrance
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีหุ้นที่อยู่ในตลาด mai แล้วย้ายมา SET มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

thaipolycons ครับย้ายมาตอน ธค 53 เป็นหุ้นรับเหมา พลังงานชีวมวลมาผลิตไฟฟ้า และโครงการบ้านอยู่อาศัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

คุ้นๆ ว่า ต้องมี Market Cap 300 หรือ 350 ล้านขึ้นไป อะไรประมาณนี้ครับถึงจะเข้าได้
ต้องลองไปหาตัวเลขดูครับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 5

ดูที่ทุนชำระ -----> http://www.set.or.th/th/faqs/listing_p1.html#1

Q
ความแตกต่างระหว่างตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (SET) และตลาดหลักทรัพย์ เอ็ม เอ ไอ (mai) คืออะไร

A
SET ถูกจัดตั้งขึ้นเพื่อเป็นแหล่งระดมทุนระยะยาวของบริษัทที่มีขนาดใหญ่ ซึ่งมีทุนชำระแล้วหลัง IPO ตั้งแต่ 300 ล้านบาทขึ้นไป ในขณะที่ mai เป็นแหล่งระดมทุนของธุรกิจที่มีศักยภาพขนาดกลางและเล็ก ซึ่งมีทุนชำระแล้วหลัง IPO ตั้งแต่ 20 ล้านขึ้นไป โดยเน้นธุรกิจที่มีการเติบโตสูง และมีแนวโน้มการเติบโตดีในอนาคต อย่างไรก็ตามแนวทางการพิจารณาคำขอรับอนุญาต IPO จากสำนักงาน กลต. ตลอดจนแนวทางการปฏิบัติภายหลังการเข้าจดทะเบียนแล้วจะไม่มีความแตกต่างกัน

ดังนั้น อยู่น้อง mai จะเข้าหาปู่ SET ต้องจัดการทุนจดทะเบียนเพิ่มให้ได้ 300 ล้าน
-=spider=-

โพสต์ที่ 6

BROCK
sylph

โพสต์ที่ 7

ตลาด SET
กลุ่มอุตสาหกรรม สินค้าอุตสาหกรรม
หมวดธุรกิจ
ปิโตรเคมีและเคมีภัณฑ์
วันที่เข้าซื้อขายวันแรก 19 ก.ย. 2538

รายละเอียดเกี่ยวกับทุน
ราคาพาร์ 1.00 บาท
หุ้นสามัญ  
  ทุนจดทะเบียน 140,000,000.00 บาท
  ทุนจดทะเบียนชำระแล้ว 140,000,000.00 บาท
หุ้นบุริมสิทธิ  
  ทุนจดทะเบียน -
  ทุนจดทะเบียนชำระแล้ว -

pato ไม่ถึง 300ล้านทำไมมาอยุ่ set ได้
pakapong_u
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 398

โพสต์ที่ 8

sylph เขียน:ตลาด SET
กลุ่มอุตสาหกรรม สินค้าอุตสาหกรรม
หมวดธุรกิจ
ปิโตรเคมีและเคมีภัณฑ์
วันที่เข้าซื้อขายวันแรก 19 ก.ย. 2538

รายละเอียดเกี่ยวกับทุน
ราคาพาร์ 1.00 บาท
หุ้นสามัญ  
  ทุนจดทะเบียน 140,000,000.00 บาท
  ทุนจดทะเบียนชำระแล้ว 140,000,000.00 บาท
หุ้นบุริมสิทธิ  
  ทุนจดทะเบียน -
  ทุนจดทะเบียนชำระแล้ว -

เป็นเพราะ pato เข้าตลาดหุ้นมาก่อนท่ีจะมีคลาด MAI ครับ สมัยก่อนถ้าทุนจดทะเบียนเกิน 300 ล้านบาทก็จะบังคับให้ย้ายจากตลาด MAI ไปท่ี SET แต่ตอนนี้ไม่บังคับอีกแล้วครับ อยู่MAI ก็ได้ประโยชน์ด้านภาษีครับ เสียภาษีแค่ 20-25 % เท่านั้น

pato ไม่ถึง 300ล้านทำไมมาอยุ่ set ได้
Ii'8N

โพสต์ที่ 9

ผมก็มีหุ้น singer ที่อยู่ใน SET เหมือนกัน มีทุนจดทะเบียน 270 ล้าน

คิดว่าเป็นเพราะ mai เพิ่งเปิดตอน 2541
แต่กิจการไหนอยู่ใน SET อยู่ก่อนหน้า คงไม่ย้ายมา mai
u_supakorn

โพสต์ที่ 10

ขออนุญาตตอบคำถามครับ
สำหรับบริษัทที่มีทุนต่ำกว่า 300 ลบ. แต่ยังอยู่ใน SET ได้ นั้น
ส่วนใหญ่บริษัทเหล่านั้นเข้าจดทะเบียนก่อนมี mai หรือ ในบางกรณีอาจเข้าจดทะเบียนหลังมี mai แต่เป็นช่วงที่ mai มีการกำหนดเกณฑ์ทุนขั้นต่ำน้อยกว่า 300 ลบ. ครับ

ปจบ. การแบ่งบจ.ว่าจะอยู่ SET หรือ mai มีเรื่องหลักๆ คือ ฐานเงินทุน และ ผลการดำเนินงานครับ
โพสต์โพสต์