บางทีก็เบื่อกับการกด ลบ ใน Thai VI...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บางทีก็เบื่อกับการกด ลบ ใน Thai VI...

โพสต์ที่ 1

ผมว่าต่อไปผมมาอ่านอย่างเดียวดีกว่า(จริงๆหลายปีก่อนก็ไม่ค่อยได้โพส) มันน่าจะเหมาะกับผมที่สุด...
ให้เซียนๆทั้งหลายมาแชร์ไอเดียดีๆ ส่วนผมจะขอรอเสพอย่างเดียว...

ความเห็นผมนะ น่าจะมี replay under reply นะ จะได้มาว่ากันไปเลยว่า คุณไม่เห็นด้วยเพราะอะไร ยังไง ตรงจุดไหน?
อย่างนี้มากด ลบๆๆ แล้วไม่แชร์ว่าคุณคิดต่างอย่างไง มันก็เหมือนกับคุณวิจารณ์บางอย่างว่าแย่ แต่คุณก็ไม่ยอมบอกว่าอะไรอยู่ในหัวคุณ อะไรที่คุณคิดว่าดีกว่า มุมมองคุณคืออะไร?

อย่างนี้มันคือ destructive feedback

...
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

Re: บางทีก็เบื่อกับการกด ลบ ใน Thai VI...

โพสต์ที่ 2

aonzzung เขียน:ผมว่าต่อไปผมมาอ่านอย่างเดียวดีกว่า(จริงๆหลายปีก่อนก็ไม่ค่อยได้โพส) มันน่าจะเหมาะกับผมที่สุด...
ให้เซียนๆทั้งหลายมาแชร์ไอเดียดีๆ ส่วนผมจะขอรอเสพอย่างเดียว...

ความเห็นผมนะ น่าจะมี replay under reply นะ จะได้มาว่ากันไปเลยว่า คุณไม่เห็นด้วยเพราะอะไร ยังไง ตรงจุดไหน?
อย่างนี้มากด ลบๆๆ แล้วไม่แชร์ว่าคุณคิดต่างอย่างไง มันก็เหมือนกับคุณวิจารณ์บางอย่างว่าแย่ แต่คุณก็ไม่ยอมบอกว่าอะไรอยู่ในหัวคุณ อะไรที่คุณคิดว่าดีกว่า มุมมองคุณคืออะไร?

อย่างนี้มันคือ destructive feedback

...
บางครั้งผมก็รู้สึกเหมือนกันนะครับ ภาษาเขียนบางทีมันสื่อความหมายแบบสมบูรณ์เลยทีเดียวก็ไม่ได้ แต่ผมว่ารออ่านอย่างเดียวก็ดูจะโหดร้ายเกินไป แชร์ไอเดียให้เพื่อนฟังมั่งก็ดีนะครับ เหรียญมันมีสองด้านคงไม่มีใครถูกหมดซะทุกทีหรอกครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 244

Re: บางทีก็เบื่อกับการกด ลบ ใน Thai VI...

โพสต์ที่ 3

บอกหลายครั้งแล้ว กด ลบ คือ " พูดไม่โดนใจคนกด" คนกดอยากอ่านสิ่งที่อยากได้ยิน " โดนใจก็ +" แค่นั้น
ไม่เกี่ยวกับเหตุผล คุณ Aon ผิดหรือถูกครับ

โดนนนนใจอย่างงแรงงงงงง คนกดส่วนใหญ่น่าจะเป็นวัยรุ่นนะครับ เอาโดนใจ มากกว่า ข้อเท็จจริง ข้อมูลจริง
izicado

โพสต์ที่ 4

กดลบมันมีหลายสาเหตุ ถ้าหากเราไม่ได้โพสต์ผิดกฏ แล้วโดนกดลบก็คงเพราะโพสต์ไม่ถูกใจอย่างที่พี่ Rocker ว่า

เป็นธรรมดาครับผมก็โดนกดลบบ้าง บางทีที่เราเอาความคิดตัวเองมาแชร์ หากเรามีเจตนาดีแม้จะโดนกดลบ ก็ทนไปถือว่าถูกกดลบเพื่อสังคมครับ :D เราก็อาศัยอยู่ในนี้ได้รับประโยชน์มากมาย เรามีไอเดียอะไรที่คิดว่าเป็นประโยชน์ ก็เอามาแชร์คืนกลับ อย่าไปใส่ใจว่าจะถูกกดลบเลยครับ

ถ้าพี่ aonzzung ไม่สบายใจ ไม่อยากโพสต์ก็ไม่เป็นไรครับเอาที่สบายใจเข้าว่า แต่มันก็น่าเสียดายที่ความหลากหลายทางความคิดหายไป 1 เสียง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่า ถ้าเจตนาของเราบริสุทธิ์ และความเห็นของเรามีประโยชน์ต่อคนหมู่มาก เราก็เสนอความเห็นไปเถอะครับ ส่วนใครจะชอบหรือไม่ชอบอย่างไรก็แล้วแต่ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Rocker
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 6

chatchai เขียน:ผมคิดว่า ถ้าเจตนาของเราบริสุทธิ์ และความเห็นของเรามีประโยชน์ต่อคนหมู่มาก เราก็เสนอความเห็นไปเถอะครับ ส่วนใครจะชอบหรือไม่ชอบอย่างไรก็แล้วแต่ครับ

เห็นด้วยกับ เฮีย ฉัตรชัย อย่างมากครับ :D ถ้าใจเราดีอะไรๆก็จะดีครับ ไม่ต้องสนใจคนอื่นหรอกครับหากเราทําความดี
beaeaebe

โพสต์ที่ 7

จะบวกจะลบช่างมันเถ้อ ไม่ใช่เงินในพอร์ตจะไปแคร์อะไร ผมแทบไม่เคยดูเลย กดไปกดมามันมีหลายสาเหตุ อย่าไปเอาอะไรที่ไม่มีสาระมากระทบจิตใจเรา
ccc111

โพสต์ที่ 8

โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยกับระบบนี้เท่าไร
และไม่เคยกดลบความเห็นใคร เคยแต่กดบวกความเห็นที่ชอบ

เพราะถ้าผมอ่านแล้ว รู้สึกว่าตรงไหนน่าจะไม่ถูกต้อง หรือไม่เหมาะสม
ผมจะ quote ตรงส่วนนั้นมา และบอกไปเลยว่าตรงนั้นน่าจะไม่ถูกต้อง

ถ้าคนอื่นเห็นไม่เหมือนกัน จะได้แย้งมาได้ หรืออธิบายกันให้เข้าใจ
[v]

โพสต์ที่ 9

พวกกดลบมึหลากหลาย ที่ชอบกดลบแต่ไม่แสดงความเห็นของตัวเองก็เป็นพวกปลิงไม่กะมาโพสอยู่แล้วแต่พอดีมีหุ้น พอคนอื่นแย้งด้วยความที่ตัวเองมีหุ้นอัตตาเลยสูงเหมือน เถียงกันเรื่องศาสดาสตีฟ จ็อบ iPhone กับ sumsung Galaxay tab ไม่รู้เถียงกันทำไม ใครชอบแบบไหนก็ใช้ไปดิ เงินก็เข้ากระเป๋าบริษัทพวกนั้น ไม่ได้มาช่วยน้ำท่วม ไม่ได้ช่วยอะไรเลย กลายเป็นทาสเทคโนโลยี...
[v]

โพสต์ที่ 10

- Galaxy tap
ccc111

โพสต์ที่ 11

ccc111 เขียน:โดยส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับระบบนี้เท่าไร
และไม่เคยกดลบความเห็นใคร เคยแต่กดบวกความเห็นที่ชอบ

เพราะถ้าผมอ่านแล้ว รู้สึกว่าตรงไหนน่าจะไม่ถูกต้อง หรือไม่เหมาะสม
ผมจะ quote ตรงส่วนนั้นมา และบอกไปเลยว่าตรงนั้นน่าจะไม่ถูกต้อง

ถ้าคนอื่นเห็นไม่เหมือนกัน จะได้แย้งมาได้ หรืออธิบายกันให้เข้าใจ

แก้ไขข้างบนครับ
siamkrub

โพสต์ที่ 12

ยอมรับว่าผมกดลบบ่อยมากครับช่วงนี้ เพราะเห็นบางความเห็น ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ออกไปในทางบ่นเกี่ยวกับราคาหุ้น โดยส่วนตัว เบื่อพวกนักเก็งกำไร ไม่สนใจธุรกิจบริษัท ผมว่าระบบนี้ดีมาก ช่วย mod ได้ระดับนึง ผมว่าใคร post. ดีมีประโยชน์เห็นมีแต่คนกดบวกให้นะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 13

นา... ก็แค่ตัวเลข
คนมาก ความคิดก็ย่อมหลากหลายครับ
ตัวเราเองคิดบวกได้ก็พอครับ :wink:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
tum_H

โพสต์ที่ 14

ขนาดบางทีผมโพลสกราฟ แสดงจุดสูงสุด ต่ำสุดของหุ้น ยังโดนกดให้ติดลบเลย

ก็อย่าไปคิดอะไรมากครับ นานาจิตตัง

อย่าไปใจร้อนรุ่มเพราะเรื่องอย่างนี้เลย

ขอมูลที่หลากหลาย เป็นโอกาสที่ทำให้เรา ได้รับประโยชน์มากกว่า

:roll:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Pathfinder

โพสต์ที่ 15

ผมคิดว่ากดลบไม่กี่คนมันไม่มีผลต่องสิ่งที่เรา post แต่ถ้าถูกกดลบก็แสดงว่าเรามีอะไรที่แตกต่างมากกับคนส่วนใหญ่ซึ่งเขาอาจจะไม่เห็นคุณค่า หรือไม่เห็นด้วยกับเรื่องที่เรา post แต่ไม่ได้หมายความกว่าสิ่งที่เรา post มันผิด หรือไม่มีคุณค่า

ถ้าเรามีเจตนาดีก็ อย่าคิดมากครับ ช่วยกัน post เรื่องราวดีๆไว้ให้คนรุ่นหลังได้ประโยชน์ เหมือนเวลานี้ที่เราก็ได้ประโยชน์จากคนรุ่นก่อนครับ สู้ๆ :D
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
Tsar

โพสต์ที่ 16

เวลา post เราโดนกดลบ
รู้สึกเหมือนมีศัตรูอยู่ในที่มืด

มันไม่ชอบ หรือมันไม่เข้าใจที่เราpost
มันไม่ชอบ หรือเพราะเราไปเหยียบหางมัน
มันไม่ชอบ ทำไมไม่ถาม จะได้ตอบ

ผมไม่ชอบพวกทำตัวเป็นอีแอบ
ก็แค่นั้น
:8)
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 17

ยืนยัน เหมือนความเห็นข้างต้นทั้งหลาย ที่ว่า จะมีใครเห็นต่างเรา หรืออาจไม่ชอบความคิดเห็นเรานิดหน่อย ก็ไม่น่าจะแปลก

แต่วัตถุประสงค์ที่ให้มีกดลบแบบ like/dislike เพราะจำได้ว่า ช่วยให้สมาชิกช่วยกันกลั่นกรอง
มีจริงๆ ด้วยครับ ที่ผ่านมามีคนเอาอะไรมาปล่อยชักชวนนอกแนวทาง แล้วก็มีอีกที่ส่อไปในทาง "ทุบ" หรือ "ปั่น" ชวนคนไปรับของก็มี
พอสมาชิกช่วยกันดู จะลดภาระของคนดูแล เพราะ Thai VI น่าจะ traffic สูงกว่าสมัยก่อนมาก แต่ก็เห็นกันอยู่ ว่า Thai VI ไม่ได้มีโฆษณา จะเอาเงินไปจ้างคนมานั่งดูนั่งลบทิ้งเป็นกองทัพเหมือน web การค้าคงไม่ไหว

ดังนั้น พอคนมันเยอะ ถ้าใครจะเห็นต่างเราสักนิด ผมว่าธรรมดา ผมก็เข้าใจความรู้สึก ว่าคนที่ตั้งใจแชร์ข้อมูลหรือความเห็นจริงๆ โดยเจตนาดีแล้วมีการถูกกดลบรู้สึกอย่างไร แต่เพราะคิดว่า เป็นไปได้ว่าเราอาจแสดงความเห็นไม่ตรงกับใจใครบ้าง เพราะคนอ่านก็ร้อยพ่อพันแม่ หลากหลายชีวิต หลากประสบการณ์ สมาชิกมีหลายหมื่น แต่ไม่เห็นกับเรานิดหน่อยผมว่าไม่แปลก

ยกเว้น กรณีที่เป็นลบเยอะๆ คงต้อง "พิจารณา" ละครับ
คำว่า พิจารณา ไม่ได้มีความหมายแฝง ว่าต้องหนีไปนะครับ เพราะผมว่าน่าเสียดาย ถ้าคนที่เจตนาดี ที่จะแชร์ข้อมูล/ความรูัต้องหายไป

คือดูว่า มันก็มีโอกาสว่าเป็นเพราะที่เราเอามานำเสนอหรือแสดงความเห็นไป มันขัดกับวัตถุประสงค์ของ Thai VI หรือขัดแย้งกับความเห็นคนทั่วไปหมู่มากจริงๆ หรือบางทีเราสื่อสารทำให้เข้าใจผิดได้จริงๆ ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะพลาดทั้งนั้น เพราะนี่ไม่ใช่การเขียนวิทยานิพนธ์ แต่สื่อสารด้วยข้อความที่อ่านภายในไม่กี่นาที

แต่ถ้าแค่นิดหน่อย และแน่ใจว่าเราทำดีแล้ว ก็ผ่านๆ ไปเถอะครับ

ผมว่ามันก็เหมือนเราคบเพื่อน เพื่อนบางคนที่เราเพิ่งคุยด้วยนิดหน่อยยังไม่รู้นิสัยกัน บางทีเราก็ไม่ชอบ ว่ามันพูดอะไรวะทั้งที่มันไม่ได้มีเจตนาไม่ดีเลย แต่ก็เหมือนเรากดลบ dislike มัน แต่พอคบไปนานๆ ก็อ๋อ... สไตล์มันเป็นแบบนี้นี่เอง
ผมว่าคนที่เจตนาดีที่จะช่วยแชร์กัน อยู่ด้วยกันนานๆ ไป เหมือนเพื่อนๆ กัน คนส่วนใหญ่ที่อ่านบ่อยๆ ถึงจะไม่เห็นหน้า แต่ดูออก รู้สึกถึงอุปนิสัยกับเจตนาแต่ละคำพูดของแต่คนผ่านสิ่งที่เขียน หรือที่เอามานำเสนอได้ครับ...

อยู่ช่วยๆ กันคิด ช่วยกันพูดเถอะครับ ยิ่งแชร์กันหรือแม้แต่จะเถียงกันด้วยข้อมูลเหตุผล ก็ได้ความรู้เพิ่มแนวคิดมากขึ้น
หลบอ่านอย่างเดียว เดี๋ยวความรู้ตุงหัว ไม่ระบายออกมาบ้างจะรู้สึกอึดอัดนะครับ เดี๋ยวเป็นโรคความรู้ปูดโปนอักเสบ ดูชื่อหุ้นในกลุ่มรพ. ยังไม่เห็นว่าจะมีหมอโรง'บาลไหนรักษาโรคนี้ได้นะครับ :D :cheers:
sittha

โพสต์ที่ 18

โพสแล้ว อย่างน้อยคือ สมองได้เรียบเรียงเรื่องราว เกิดการเชื่อโยงของเหตุผล
แต่โพสแล้วโดนลบอาจจะ
- เสียความรู้สึก อารมณ์เสีย หงุดหงิด

แต่ในขอเสียนั้นก้อมีข้อดีอยู่ ถ้าคิดให้มันมีเหตุผลไม่เอาอารมณ์มาเกี่ยว อาจจะฝึกคิดเช่น
-ข้อมูลเราไม่มีเหตุผล ไม่มีสาระหราาา
-เราควบคุมอาไรไม่ได้หมด
-เด๋วมันก้อผ่านไป
-นี่มันแค่อารมณ์นะ เราปรุงแต่งอารมณ์ตามความคิดของตัวเอง เราเลือกได้ที่จะพอใจไม่พอใจ
คือทำให้เกิดการพัตนาตัวเองทางอารมณ์และความคิดครับ

โพสไปเหอะครับๆ อย่าน้อยเราคิดให้ถูกต้อง เราก้อได้มากกว่าเสีย อย่างน้อยอยู่ในตลาดหุ้นเราก้อ
ต้องเอาชนะอารมณ์ และมีเหตุผลในการลงทุนอยู่แล้ว ถือว่าการโพสช่วยพัตนาตัวเรา

เมื่อปีก่อน ผมก้อโพสอาไรตลกๆไปเยอะ บางทีตัวเองยังอายเลย โดนลบอีกตั้งหาก
เพราะเรามานมือใหม่ ความคิดก้อไม่ค่อยจะถูก เด๋วนี้ก้อยังใหม่

สู้ๆครับ
pakhakorn

โพสต์ที่ 19

ผมยังคงขอเสนอ ความเห็นเดิมที่เคยเสนอไว้ โปรดพิจารณาการใช้ -1 อย่างรอบครอบ ใช้เท่าที่จำเป็น ใช้เมื่อรับไม่ได้จริงๆ

เช่น กรณีความคิดเห็นที่แตกต่าง(ไม่ควรใช้ -1) ใช้เขียนตอบโต้แสดงเหตุผลที่เห็นต่างกันดีกว่าการให้ -1

การใช้ -1 มากเกินไป อาจไม่กระตุ้นให้คิดในมุมอื่นๆ (แล้วถ้าคนเบื่อ -1 หยุดเขียน ต่อไปในห้องก็โน้มเอียงไปทางใดทางหนึ่งขาดการถ่วงดุลย์) หรืออาจทำลายการยอมรับให้มีความเห็นที่แตกต่างในสังคม หรืออาจทำให้เกิดความชินชากับ -1 (ทำให้เครื่องมือเสื่อมคุณค่าโดยไม่จำเป็น)

คนเขียนก็เป็นคนส่วนน้อยมากๆ เทียบกับคนอ่านอย่างเดียว และข้อเขียนส่วนใหญ่มากๆก็ไม่ได้เขียนมาเพื่อทำร้ายหรือกลั่นแกล้งกัน

""โปรดพิจารณาการใช้ -1 อย่างรอบครอบ ใช้เท่าที่จำเป็น ใช้เมื่อรับไม่ได้จริงๆ""
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

แรกๆก็เบื่อ และเสียความรู้สึกเช่นเดียวกันครับ
เพราะเราตั้งใจทำและพยายามเขียนในสิ่งที่เราคิดแล้ว ว่า "ดี"
แต่มันเหมือนมีคนในมุมมึดตะโกนบอกเราว่า "ดีของมรึงคนเดียวอ่ะดิ กรูคนดี กรูไม่เห็นด้วยโว้ย!!!"
เลยมานั่งน้อยใจเล็กน้อยว่า "อ้าววว...นี่ตรูเป็นคนเลว และเห็นแก่ตัวไปตั้งแต่เมื่อไหร่ฟร่ะ"

ตอนนี้เลยพยายามเปลี่ยนมุมมองใหม่ ว่า...

"อย่าเปลี่ยนแปลง ความเป็นตัวเอง
อย่าพยายามแสร้งเป็นคนดี เพื่อให้ได้มาซึ่งเครื่องหมาย +
แต่จงเป็นในสิ่งที่เราเป็น(ตามจริง)
เพราะในโลกนี้ไม่มีใครที่จะมีแต่คนรัก
และไม่มีคนบนโลกนี้ที่มีแต่คนเกลียด...เช่นเดียวกัน"

ใครไม่ชอบไสตล์ของผม กดลบมาได้เลยนะครับ
เพราะผมอยากกระซิบเบาๆว่า...
ผมสะสม "เครื่องหมาย -" อยู่ขอรับ

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 21

ปล.

"พี่คนดี(ที่อยู่ในมุมมึด)" ผมต้องบอกว่า "มาตรฐานแกสูงมากๆ" นะครับ
ถามอะไรไม่เข้าท่า ถามอะไรไม่ถูกใจแก แกกดลบให้ทันที!!!
แต่มันน่าแปลกใจว่า "พี่คนดี" เหล่านี้ ไม่ชอบพิมพ์ข้อความเตือนนักลงทุนนะครับ
แต่เค้าจะแค่ กด "เครื่องหมายลบ" เฉยๆ!!!
พอให้รู้ว่า...
"นี่กรูเตือนแล้วนะ...ถ้าไม่เชื่อ ก็คงสุดแท้แต่เวรกรรมของแต่ละคนแล้วหล่ะ"

ตัวอย่าง เช่น...

รูปภาพ
^
^
...แค่นี้ "พี่คนดี" ก็มองว่าผิดแล้วหรือครับ???
ถ้ามีคนสนใจประมาณกลุ่มหนึ่ง แล้วผู้โพสต์เค้าเสียสละเป็นคนประสานงานให้ แค่นี้ "พี่คนดี" มองว่าผิดแล้วจริงๆหรือครับ???
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ส.สลึง

โพสต์ที่ 22

คล้ายๆ ขับรถบนท้องถนน
เราหยุดรถเพื่อให้ทางกับผู้ขอทาง
หลายคนชื่นชมเพราะความมีน้ำใจ
ในขณะที่รถที่ขับตามหลังเรามา
อาจจะกำลังด่าเราอยู่ก็ได้

หยุดทำไม กรูรีบ...

ปล.
มี "น้ำใจ" ไม่พอครับ
ต้องให้ด้วย

ให้ "อภัย" กันเถอะนะครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 23

ผมสังเกตเหมือนพี่pakเหมือนกันครับ กระทู้ที่มีคำว่า"ดอย" -1 ตลอดทั้งๆที่กระทู้นั้นไม่เสียดสีเเต่ให้กำลังใจกัน...
korneto เขียน::cry: ข่าวดีท่ามกลางสภาพแวดล้อมที่โหดร้าย ดอยหนาวมาก
อันนี้โดน-1
torpongpak เขียน:ผมยื่นมือไปสะกิดพี่ korneto เเล้วถามว่า"พี่ครับ กาเเฟอุ่นๆหน่อยไหมครับจะได้สดชื่นขึ้น" ผมทักพี่เค้าได้เพราะผมก็อยู่ดอยเเถวๆนี้เหมือนกัน.... :B เป็นกำลังใจกันเเละกันครับ
อันนี้ก็โดน-1
whiteknight_p เขียน:เห็นแวบๆ ที่แท้ก็ดอยเดียวกันนี่เอง
ผมก็ปีกว่า ๆ แล้วครับ ตัวนี้
อันนี้โดน-1
torpongpak เขียน:สงสัยเจอกันตอนผมเดินหาของป่า :D
เดี๋ยวถ้าเข้ากรุงเมื่อไหร่ว่าจะลองไปสำรวจกิจการดูหน่อยว่าหุ้นตกขนาดนี้คนยังเเน่นเหมือนเดิมรึเปล่า...
(เอ..เราpostให้กำลังใจกันนี่มันผิดกฎด้วยเหรอครับ...เห็นทุกกระทู้ที่มีคำว่า"ดอย"มักจะโดนอย่างต่ำ-1)
อันนี้ไม่โดนครับ

ไม่ได้โกรธนะครับแต่ไม่เข้าใจเฉยๆ อย่างไรก็ตามทุกครั้งที่คนกดลบในกระทู้ที่ผมโพส ผมจะกลับไปดูกฎและเรียนรู้ว่าเราผิดเพราอะไร ถ้าไม่ผิดก็ได้ฝึกการให้"อภัยทาน"และนึกขอโทษที่ผมทำให้เค้ารู้สึก negative :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 24

ผมชอบโพสเรื่องราคา ความถูก แพงของหุ้น
ผมชอบบอกว่าผมซื้อหรือขายหุ้นแล้วนะ
ผมถูกลบบ่อยมาก555
ส.สลึง

โพสต์ที่ 25

เข้าใจว่าข้อความอาจจะสื่อ
ในเชิงชี้นำว่าซื้อ ถือ ขาย
ซึ่งมันผิดกติกาของเวปครับ

ใครที่ยังไม่เคยอ่านกติกา
ลองคลิกเข้าไปอ่านดูนะครับ
เป็นกระทู้ topic อยู่ด้านบน

ปล.
เข้าใจความรู้สึกนะครับ
แต่ความเห็นบางอย่าง
แสดงออกที่อื่นได้
แต่ที่นี่ไม่ถึงกับปิดกั้นครับ
ก็เตือนๆกันธรรมดา
กาละมัง

โพสต์ที่ 26

ผมเชื่อว่า หากเพียงเห็นต่าง เขาคงไม่กดลบ เขาอาจให้ความเห็นแย้งตามที่ จขกท อยากเห็น ซึ่งก็เห็นอยู่เนือง ๆเช่นกัน

แต่ส่วนใหญ่ที่ถูกกดลบ มักเป็นโพสท์ที่ไร้สาระหรือทำผิดกติกาเวบ เช่นเชียร์หุ้น ให้ร้าย เสียดสี อะไรประมาณนี้ ซึ่งสมาชิกช่วยดูแลกันเอง เวบจะได้ไม่รก....จึงน่าจะมีน้อยที่จะเกิดประโยชน์หากได้รู้เหตุผลการกดลบ
AiBook

โพสต์ที่ 27

คราวก่อนเคยโดนกด ลบ ไปทีเหมือนกัน

ตอนนี้เลยไม่กล้าโพสท์อะไรเลย กลัวจะไปผิดกฎชาวบ้านเค้า
ziannoom

โพสต์ที่ 28

yoko เขียน:ผมชอบโพสเรื่องราคา ความถูก แพงของหุ้น
ผมชอบบอกว่าผมซื้อหรือขายหุ้นแล้วนะ
ผมถูกลบบ่อยมาก555
เรื่องจริงพี่โยโก โดนประจำ :D
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
tourismo

โพสต์ที่ 29

น่าจะแสดงรายชื่อคนที่กดบวกและลบ เผื่อคนที่กดจะได้คิดทบทวนให้ดีก่อนกด
pak

โพสต์ที่ 30

beaeaebe เขียน:กดไปกดมามันมีหลายสาเหตุ
จริงครับ
บางทีกดผิดก็มีครับ!!!
เพราะกดใน iPhone ปุ่มมันเล็กๆ และอยู่ใกล้กันมากครับ
จะแก้หรือ edit ก็ไม่ได้ด้วยซิ
หลังๆจึงต้องเล็งดีๆอ่ะนะขอรับ

ปล.
จริงๆไม่ควรกด + / - ให้ตัวเองได้นะ
ห้องนั่งเล่น อย่ามี +/- เลยนะเป็นแบบนี้ดีแล้วครับ
ขอสบายใจเหลือไว้สักห้องนะครับ^ ^
โพสต์โพสต์