หุ้นที่ดูย้อนหลังห้าปีขายไม่ต่ำกว่าBVถือเป็นหุ้นดีมัย้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่ดูย้อนหลังห้าปีขายไม่ต่ำกว่าBVถือเป็นหุ้นดีมัย้ครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นที่ถ้าดูข้อมูลย้อนหลังห้าปีขายไม่ต่ำกว่าBVถือเป็นหุ้นดีมั้ยครับ เพราะเหตุผลที่ว่าของดีมีแต่คนอยากได้ ราคาbook value อาจจะขายเฉลี่ยอยู่ที่ สักสองเท่าก็ได้

เราจะถือว่าหุ้นพวกนั้นเป็นหุ้นดีได้มั้ยครับ โดยใช้เกณฑ์ตลาดเป็นคนตัดสินเลย โดยเฉพาะหุ้นที่ขายไม่เคยต่ำกว่า BV พีอี สูงกว่าตลาด อาจจะสักไม่ต่ำกว่า15 เป็นต้น
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
mood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: หุ้นที่ดูย้อนหลังห้าปีขายไม่ต่ำกว่าBVถือเป็นหุ้นดีมัย้คร

โพสต์ที่ 2

ความคิดพี่แปลกๆดีครับ คือว่าถ้าทำแบบนี้เราจะพบหุ้นที่ตลาดให้ราคาแพงอยู่เสมอ แต่จะไม่พบหุ้นพวกที่ทั้งถูกและดีน่ะสิครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: หุ้นที่ดูย้อนหลังห้าปีขายไม่ต่ำกว่าBVถือเป็นหุ้นดีมัย้คร

โพสต์ที่ 3

หุ้นดีคืออะไร ?
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Pathfinder

โพสต์ที่ 4

หุ้นดีไม่จำเป็นต้องแพง หุ้นแพงไม่จำเป็นต้องดีครับ
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
Stock lover

โพสต์ที่ 5

ผมให้เหตุผลว่าของดีมีแต่คนอยากได้ครับ เลยให้เหตุผลว่าหุ้นที่ดีไม่น่าจะขายเกินหรือต่ำกว่า BV ยกตัวอย่างptt cpall ห้าปีย้อนหลังไม่มีขายต่ำกว่าBVเลยครับ ประมาณว่าเราใช้ตลาดเป็นตัวตัดสินอ่ะครับ ผมคิดว่าตลาดน่าจะมีเหตุผลบ้าง
Pathfinder

โพสต์ที่ 6

cyber-shot เขียน:ผมให้เหตุผลว่าของดีมีแต่คนอยากได้ครับ เลยให้เหตุผลว่าหุ้นที่ดีไม่น่าจะขายเกินหรือต่ำกว่า BV ยกตัวอย่างptt cpall ห้าปีย้อนหลังไม่มีขายต่ำกว่าBVเลยครับ ประมาณว่าเราใช้ตลาดเป็นตัวตัดสินอ่ะครับ ผมคิดว่าตลาดน่าจะมีเหตุผลบ้าง
ุผมคิดว่าการกรองหรือเลือกหุ้นโดยใช้เงื่อนไข BV และ P/E สูงนั้นมีเสี่ยงตรงที่การเข้าซื้อซึ่งมีความเป็นไปได้ที่จะซื้อของแพงและอาจขาดทุนสูงในกรณีที่ตลาด crash
ถึงแม้มองว่าเป็นการลงทุนระยะยาวแต่การที่ซื้อของแพงก็จะทำให้ performance ของ Port ไม่น่าจะดีมากนักเมื่อเทียบกับแนวคิดเรื่องการซื้อของดีที่ราคาถูก
แต่ถ้าคุณ cyber-shot มั่นใจในแนวคิดนี้ อาจลองทำการทดสอบจากข้อมูลย้อนหลัวดูได้ครับ ไม่แน่ว่าอาจจะเจอสิ่งที่คาดไม่ถึงซ่อนอยู่ก็ได้ครับ

มีอีกแนวคิดหนึ่งที่อาจเอาไปต่อยอดได้คือการกรองหุ้นโดยใช้ Magic Formula ซึ่งเป็นแนวคิดการซื้อของดีและราคาถูกในช่วงเวลานั้นๆ
โดยอาจารย์ไพบูลย์และทีมงานทำการวิจัยและทดสอบข้อมูลในอดีต และได้ผลออกมาสุดยอดมาก เงื่อนไขที่ใช้กรองหุ้นคือ

P/E ≤ 10, P/BV ≤ 1, D/Y ≥ 3%, ROE ≥ 15% และ Ranking ของ P/Eต่ำสุด กับ ROE สูงสุด

สามารถศึกษาเพิ่มเติมได้นี่ครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=46129
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=210
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=46163
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
Stock lover

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับที่เอาความรู้มาแชร์
โพสต์โพสต์