นักลงทุนสี่ประเภท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

นักลงทุนสี่ประเภท

โพสต์ที่ 1

กาลครั้งหนึ่ง…..
มีนักลงทุนสี่ท่านนั่งคุยกัน ทั้งหมดสี่ท่านเป็นศิษย์โซรอส แต่มีนิสัยต่างกัน คนเป้นเป็นนัก

ลงทุนจ้องโลก
คนที่สองกอดโลก
คนที่สามขวางโลก
คนที่สี่แบกโลก

สี่ท่านกำลังคุยกันเรื่อง invest first investigate later มาลองฟังกันว่าสนุกขนาดไหน ขอให้ทุกท่านเทรดอย่างมีความสุขนะครับ

นักลงทุนขวางโลก : ไม่มีทาง เทรดอย่างไงก็ต้องเครียด จะไปมีความสุขในการลงทุนทุกอย่างเป็นไปไมได้หรอก ถ้าเทรดแล้ว ไม่มีความเครียดอยู่ มันจะเป็นเกมได้อย่างไร ความตื่นเต้นมันหายหมด มันไม่สนุกแล้ว อย่าหลอกตัวเองว่าลงทุนอย่างมีความสุขเลย มันไม่มีในโลกหรอก

นักลงทุนกอดโลก : ถ้ามองเห็นก่อนว่าเราตอบสนองอย่างไรก่อนที่เหตุการจะเกิดขึ้นจริง เราจะสังเกตสิ่งที่เกิดขึ้นโดยไม่เข้าไมไปมีอารมณ์ร่วมในการสถานะการณ์นั้น
นักลงทุนจ้องโลก: เหมือนจากผู้สังเกตเป็นผู้ถูกสังเกตหรือปล่าว หลักการเดียวกับการนั่งสมาธิ การเฝ้ามองอารมณ์ตัวเอง

นักลงทุนแบกโลก : นั่งสมาธิคือการหายใจทิ้งฆ่าเวลา ผมไม่ชอบมองตัวเองหายใจ หาอะไรทำที่มีประโยชน์ทำดีกว่านั่งเฉยๆ

นักลงทุนจ้องโลก : แปลกดีนะครับ โซรอสสอนให้พวกเราเข้าไปสัมผัสสิ่งต่างๆ อย่าแยกตัวเองออกมา เหมือนเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหล่าตาตาม แต่หลักการอินเวสเฟิส กลับต้องเริ่มแยกตัวเองออกจากสถานการณ์ต่างๆ ก่อนที่กลับเข้าไปมีส่วนร่วมในเหตุการณ์ใดก็ตาม

นักลงทุนขวางโลก : ถ้าไม่ทำอย่างนั้น พวกเราจะจับอารมร์ของเราไมได้เลยหรือ มันจะมีผลต่อการตัดสินใจเมื่อเทรดจริงซักแค่ไหนกัน

นักลงทุนกอดโลก
: ยิ่งอ่านใจตัวเองมากเท่าใด ยิ่งเป็นผลดีต่อการเทรดของเราเท่านั้น

นักลงทุนแบกโลก : อ่านงบการเงินเก่ง อ่านกราฟเก่ง แต่อ่านมใจตัวเองไมเก่ง แล้วจะมีความหมายอะไรกัน

นักลงทุนกอดโลก : โลภ กับ กลัว เทรดเดอร์ต้องอ่านให้เป้น อย่าให้มันควบคลุมเราได้

นักลงทุนจ้องโลก : ลงทุนไปแล้วมันไม่เวิกทำอย่างไร มีใครตอบได้บ้าง

นักลงทุนขวางโลก : ก็ขายสิครับ จะอยู่ทำแมวทำไม

นักลงทุนกอดโลก : ลงทุนน้อยๆ ก่อนที่สิ่งเร้าบางอย่างจะเกิดขึ้น เฝ้ามองการเคลื่อนไหวของหุ้นและที่สำคัญเฝ้ามองอารมณ์ตัวเอง

นักลงทุนจ้องโลก : ท่านกอดโลก หลักปฏิบัติว่าจะลงเท่าใดในตอนแรก ตอบน้องเขาได้ไหม

นักลงทุนขวางโลก : ตอบไปก็เปลืองตัวปล่าวๆ

นักลงทุนกอดโลก : ขึ้นอยู่กับว่า น้องเขาตั้งเป้าแบบไหน สมมุติว่า ตั้งเป้าทำได้สักประมาณสามล้านในปีนี้ ค่ราวๆ นั้นสามแสนต่อเดือน แปดหมื่นต่ออาทิตย์ หมืนห้าต่อวัน เขาต้องถามตัวเงอละว่า เงินลงทุนพอไหมที่จะทำให้เราหาเงินได้ขนาดที่ต้องการ สำหรับหุ้นในตัวนั้น สำหรับสิ่งเร้าต่างๆ ที่จะเกิดขึ้นในวันนั้น มันสมดุลกันไหม เงินตัวนั้นจะหาจากหุ้นตัวไหน จะหาจากเหตุการณ์แบบไหน วันนี้ พรุ่งนี้ละ อาทิตย์หน้าละ เงินห้าหมื่นห้าจะหาจากไหน ขยายตัวเงินในเวลาที่เหมาะสม ในขณะที่ต้องหาทางป้องกันหรือตัดขาดทุนเมื่อสิ่งต่างๆ ไม่เป็นอย่างที่คิด

นักลงทุนแบกโลก : การป้องกันความเสี่ยงขาดได้อย่างไร ขาดก็แย่แล้ว
humdrum

Re: นักลงทุนสี่ประเภท

โพสต์ที่ 2

นักลงทุนขวางโลก : ขายออกไปเลย จะมาพูดให้ยึดยาวทำไม ถ้ารับความเครียดไม่ได้ ไปหาอย่างอื่นทำดีกว่า

นักลงทุนจ้องโลก : คนที่ใช้หลักอินเวสเฟิสมีนิสัยกลัวพลาดโอกาสมากว่ากลัวขาดทุนหรือปล่าว

นักลงทุนกอดโลก : คิดถึงสิ่งที่ไม่คาดคิดมากๆ บางทีใช้พลังสมอง ใช้เวลาคิดไปกับการวิตกกังวลกับสิ่งที่ทำให้เราขาดทุนได้ ก็ท้อเหมือนกันนะครับ ผมขนาดว่า ไม่ได้แทรดเลยทั้ง ๆ ที่เห้นว่าโอกาสมันมาแน่

นักลงทุนขวางโลก : ผมเสียดายแทนคุณจริง ๆ ทำไมคุณไม่จดเอาไว้แบบที่อาจารย์สอน

นักลงทุนจ้องโลก : จดบันทึกอะไรหรือครับ

นักลงทุนกอดโลก : จดบันทึกประวัติการเทรดของตัวเอง รวมถึงความคิดคาดการณ์เกี่ยวกับตลาด ความจริงที่เกิดขึ้นในวันนั้น เพราะอะไรเราถึงคาดการณ์ผิดพลาด สมุมติฐานของเราผิดไปจากความจริงหรือไม่ สังเกตอารมณ์ที่เกิดขึ้นก่อนเทรด ระหว่างการเทรด หลังเทรด เป็นอย่างไรบ้าง observing ego ของคุณเก่งขนาดไหน ซึ่งมันวัดกันตรงนั้นว่าเราจะไปได้ไกลขนาดไหน อารมณ์ต่างๆ มันจะมีผลต่อการตัดสินใจของเราน้อยลงเรื่อยๆ

นักลงทุนแบกโลก : observe มากยิ่งเจ็บปวดมาก

นักลงทุนกอดโลก : รูปแบบต่างๆ ในตลาดไม่เคยเปลี่ยนแปลง การบันทึกกสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้น สมุดบันทึกนี้ ลุกหลานเราได้ประโยชน์มากกว่า เพราะพวกเขาไม่ต้องลองผิดเหมือนเรา

นักลงทุนแบกโลก : เหมือนอย่าง remenisance of stock operator ใช่ไหม อ่านแล้วเครียดมากเลย

นักลงทุนกอดโลก : เล่มโปรดผมเลย อารมร์ตลาดหุ้นเมื่อร้อยปีที่แล้ว กับอารมณ์ในตลาดหุ้นในวันนี้ ไม่ต่างกันเลย

นักลงทุนขวางโลก : คนในตลาดเหมือนกัน จะต่างกันได้อย่างไร
humdrum

โพสต์ที่ 3

นักลงทุนกอดโลก : รูปแบบโดยรวม มีโลภ มีกลัว ถ้าไม่เล่นตามแผนที่วางไว้ ปล่อยให้อารมณ์ต่างๆ ดีใจ เสียใจ มามีผลต่อการการเทรดของเรา

นักลงทุนแบกโลก : อย่างนั้น คงเป้นเทรดเดอร์ที่ดีได้ยาก

นักลงทุนขวางโลก : นิยายกันอยู่ได้ ตอบน้องเขาไปเลย ตัวไหนขาดทุน ตัดออก ตัวไหนกำไร ถือเอาไว้ หาหุ้นที่มีสิ่งเร้าในทางบวกมาก กว่า ลบ catalysts บ่อยๆ ยิ่งดี จบ ไม่ต้องคิดมาก

นักลงทุนจ้องโลก : catalyst นี่สำคัญมากใช่ไหมครับ

นักลงทุนกอดโลก ; วาดแผนที่ในหัวในการเล่น เล่นตามแผน ผมรับมือกับความเครียดแบบนั้น อย่าให้ตลาดกำหนดอารมณ์ของเรา หรือ ใครก็ตาม เล่นตามเกมของเรา ไม่ใช่เกมของคนอื่น จะไปไหน ออกอย่างไร อย่าวอกแวก

นักลงทุนขวางโลก : ความไม่แน่นอนที่แท้จริงอยู่ที่ตัวเรา ไม่ใช่ตลาด Intrinsic uncertainty is in youself.

นักลงทุนแบกโลก : ลืมหมดแล้ว แต่ก่อนเข้า thaivi ใหม่ ๆ เขาก็สอนให้มองว่านักลงุทนเน้นคุณค่าต้องมองที่ intrinsic value คิดยากซับซ้อน ตอนนี้อะไรอีกละ นักลงทุนภาพสะท้อนมองที่ความไม่แน่นอนที่แท้จริงที่เกิดขึ้นภายในจิตใจมนุษย์ โอ้ย เวียนเฮดเข้าไปอีก

นักลงทุนกอดโลก : อคติในตัวคนจะกำหนดชะตาชีวิตของคนคนนั้น รัก โลภ โกรธ หลง

นักลงทุนจ้องโลก : จะเอาอคติออกจากหัวได้อย่างไร

นักลงทุนกอดโลก : ผมหาอคติตัวเอง จดใส่กระดาษ จับพวกเขาใส่ขวด ขับสกูตเตอร์ออกไปกลางทะเล แล้วโยนขวดทิ้ง บางทีผมก็จินตนาการ ชวนพวกเขาทั้งหมดนั่งเรือด้วยกัน จินตนาการว่าผมแล่นเรือใบออกไปกลางทะเล แล้วไปที่ที่มันมีคลื่นแรงๆ ในวันที่มีพายุเข้า ปล่อยพวกเขาลงตรงนั้น
humdrum

โพสต์ที่ 4

นักลงทุนแบกโลก : สิ่งที่เรามอง ไม่ใช่สิ่งที่เป็น สิ่งทุกอย่างที่เรามองว่าเป็นอย่างไรนั้นสะท้อนจากอคติของที่มีในตัวเราทั้งนั้น ทำไมต้องลงทุนนั่งเรือไปกางทะเลด้วย น่ากลัวชะมัด เพี้ยนหรือปล่าวนี่

นักลงทุนจ้องโลก : หรือว่า อคติ แปลความหมายผิดเพี้ยนไปจากความจริง มันเหมือนไปงานฮาโลวีนหรือปล่าว ที่ว่า คุณดูไม่ออกว่า ใครเป็นใคร จนกว่าจะพูดออกมา เวลามองสิ่งต่าง ๆ เราควรให้คิดอย่างนั้น เป้นไปได้ไหม

นักลงทุนขวางโลก : แน่ยิ่งกว่าอะไร ลดความคาดหวังออกให้เหลือน้อยที่สุด อย่าออกจากตลาด อย่าหยุดพัก อย่ายอมแพ้ เทรดน้อยๆ ให้น้อยที่สุด ถ้าไม่เทรดเลย คุณจะแยกตัวเองออกมาเป้นผู้สังเกตอยู่ภายนอก แล้วจะเข้าใจตลาดได้อย่างไร

นักลงทุนแบกโลก : ไม่เอาใจเขามาใส่ใจเรา ไม่เข้าใจคนอื่น อนาคตน่าเป็นห่วง

นักลงทุนกอดโลก : เรื่องอะไรนะที่ แม่ ลุก ทะเลาะกันตลอด พอไปร้านอาหารจีน อ่านคุ๊กกี้วอจูนเสร็จ สับร่างกันเฉยเลย ลุกไปอยู๋ในร่างแม่ต้องไปทำหน้าที่เป้นหมอจิตวิทยา ส่วนแม่ต้องไปอยู่ในร่างลูก ต้องไปโรงเรียนไฮสกูล ตอนหลังพอเข้าอยู๋ในชีวิตของอีกฝ่ายจริงๆ ถึงเข้าใจกันได้

นักลงทุนแบกโลก : ทุกคนมองแต่ตัวเอง คิดถึงตัวเองมากเกินไปจนลืมมองความรู้สึกคนอื่น

นักลงทุนขวางโลก : มีใครสนใจความรู้สึกผมบ้าง ผมอยากไปอาบน้ำแถวรัชดา

นักลงทุนแบกโลก : พุดจาลามก เดี่ยวโดนมดแบนหรอก

นักลงทุนจ้องโลก : ประสบการณ์ส่วนตัวในการใช้อินเวสเฟิส

นักลงทุนขวางโลก : นอนกับหมดนวด

นักลงทุนแบกโลก : นั่นจ่ายก่อนแล้วซอยทีหลัง ไม่ใช่ลงทุนก่อน ตรวจสอบทีหลัง มีใครที่พอมีสาระได้บ้างไหมในที่นี้
humdrum

โพสต์ที่ 5

นักลงทุนจ้องโลก : หลักอินเวสเฟิสทำให้เราต้องเทรดบ่อยขนาดไหน

นักลงทุนกอดโลก : ปีที่แล้วผมเทรดสองร้อยห้าสิบครั้ง แต่กำไรส่วนใหญ่เกือบ 80 เปอร์เซ็นต์มาจากการเทรดแค่ห้าครั้งเอง

นักลงทุนขวางโลก : เทรดกี่ครั้งนะ ทำไมเยอะขนาดนั้น

นักลงทุนกอดโลก : สองร้อยห้าสิบ

นักลงทุนจ้องโลก ; คุณเทรดสองร้อยกว่าครั้ง แต่กำไรทั้งหมดของปีที่แล้วมาจากการเทรดเพียงแค่ห้าครั้ง

นักลงทุนกอดโลก : ครับ การเทรดสองร้อยกว่าครั้งทำให้ผมเจอโอกาสห้าครั้งที่ทำให้ผมได้กำไรปีที่แล้ว

นักลงทุนขวางโลก : นี่จะแต่งนิยายกันหรือนี่ บอกไปเลย สาธยายอยู่ได้ เทรดน้อย ๆ เทรดน้อยๆ ลองทดสอบสมุติฐานของเราก่อน ถ่าผิดก็ตัดขาดทุน ถ้าถูกก็ลงเพิ่ม ถ้าไม่เทรดเลย ก็ไม่มีทางได้เห็นโอกาส สั้นๆ น่า

นักลงทุนจ้องโลก : ผิด ถูก เลยไม่สำคัญอย่างนั้นสิครับ

นักลงทุนแบกโลก : คนที่ชอบให้ทุกอย่างมัน perfect คงทำใจลำบาก ที่แย่กว่า เจอโอกาสแล้วปล่อยมันไป ลงทุนน้อย พอทุกอย่างเป็นอย่างที่คิด กลับรีบขายเอากำไร แทนที่จะลงทุนเพิ่ม

นักลงทุนจ้องโลก : เทรดเป็นร้อยครั้งขนาดนี้ มีนิสัยชอบการผจญภัยสิครับ

นักลงทุนแบกโลก : นั่นเป็นนิสัยที่อันตรายที่สุดในการลงทุน

นักลงทุนกอดโลก : ผมว่าเราควร วิ่งเข้าหาความสำเร็จ ไม่ใช่รอให้มันมาหาคุณเอง

นักลงทุนจ้องโลก ; การลงทุนแบบ อินเวสเฟิส มันก็ต้องมี margin of safety ไหมครับ
humdrum

โพสต์ที่ 6

นักลงทุนขวางโลก : MOS หรือครับ ผมใช้ถุงยางทุกครั้ง ใส่สองชั้นเลย ถ้าพลาดแล้วเสร็จแน่ เอดส์ถามหา ตายอย่างเดียว

นักลงทุนแบกโลก : ทั้งที่รู้ก็ยังไป เที่ยวอย่างนั้น ค่า Expected Value ไม่ว่าประเมินอย่างไรก้เป็นลบ

นักลงทุนขวางโลก : คนยังไม่มีแฟน เวลาผมเครียดก็ต้องหาที่ลง ผมจินตนาการไม่เก่งเหมือนคุณ เห็นหญิงแล้วรีบวิ่งเข้าห้องน้ำ

นักลงทุนแบกโลก : ผมไม่คุยกับคุณแล้ว

นักลงทุนจ้องโลก : จินตนการกับอินเวสเฟิสเกี่ยวข้องกันไหม

นักลงทุนกอดโลก : ทุกเช้า ผมต้องทำสมาธิ นั่งมองภาพรวมของวัน มองปัจจัยต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น วางแผนและถามตัวเองว่า ถ้าถูกผมจะทำอย่างไร ถ้าผิดผมจะทำอย่างไร มันทำให้ผมนิ่งขึ้น เหมือนกันไหม

นักลงทุนจ้องโลก : ไม่เชิงครับ ผมชอบกำหนดสิ่งที่ไม่คาดคิด หลายๆ อย่างพร้อมกัน เอาเหตุการณ์ที่สามารถเกิดขึ้นได้ที่แย่ที่สุดในวันนั้น ทั้งที่เป็นไปได้ และ เป็นไปไมได้ แล้ววางแผนว่าจะแก้อย่างไร

นักลงทุนขวางโลก : ผมเล่นโยคะทุกเช้า

นักลงทุนแบกโลก : ไม่น่าเชื่อ ผมคิดว่าคุณช่วยตัวเองทุกเช้า

นักลงทุนจ้องโลก : ได้ข่าวว่าคุณยกเวทตอนเช้าด้วย

นักลงทุนขวางโลก ; ผมยกเวทหนักขึ้นขึ้นทุกอาทิตย์นะครับ เหมือนเวลาลงทุน ผมตั้งเป้าหมายกำไรที่ต้องการให้สูงขึ้นตลอด แล้วย้อนกลับมาหาวิธีที่จะไปถึงจุดนั้น

นักลงทุนแบกโลก : ผมคิดว่าคุณเก่งแต่เรื่องคลำเป้า

นักลงทุนกอดโลก : ให้เขาพูดเขานะ นานๆ จะพุดอะไรมีสาระสักที

นักลงทุนขวางโลก : ขอบคุณครับ สิ่งแรกต้องมีเป้าหมาย โกลของเราคืออะไร มีเป้าหมายต่อวัน ต่ออาทิตย์ไหม สมมุติอยากได้กำไรยี่สิบเปอร์เซ็นต์ต่อปีนะครับ ย้อนกลับมาที่ต่อเดือน ต่ออาทิตย์ ต่อวัน
humdrum

โพสต์ที่ 7

แล้วต่อมองหาโอกาสในตลาดที่ทำให้เราไปถึงจุดหมายนั้น เป้าหมายเหมือนเข็มทิศนำทาง ถ้าไม่มี คุณหลงทางแน่

นักลงทุนกอดโลก : ตรงแผลงเลย เราต้องมีความกระตือรื้อร้นที่จะไปตามฝันที่ที่มีแต่เราเท่านั้นที่มองเห็น เมื่อเรารู้สึกว่ามันเหนื่อย ไปไม่ถึงสักที ก็หยุดพัก หายใจลึกๆ แล้วจดบันทึกอารมณ์ต่างๆที่ เกิดขึ้น ใน Psychomonitor

นักลงทุนขวางโลก : ผมบันทึกเสียงระหว่างที่เทรดเป็น Voice Data ผมว่าอารมณ์ไวกว่าแสง จดไม่ค่อยทันครับ พูดลงไปเลยดีกว่า

นักลงทุนจ้องโลก : หรือว่า อินเวสเฟิสเป็นเรื่องของจิตวิทยามากกว่าตัวเลข

นักลงทุนขวางโลก : ผมว่าจิตวิทยามันวัดกันยาก มันหลอกกันได้ คุณหลอกตัวเองได้ แต่มันสะท้อนในตัวเลขเสมอ ตัวเลขหลอกกันไม่ได้

นักลงทุนจ้องโลก : ตัวเลขอะไรบ้างที่สำคัญที่สุดเวลาอินเวสเฟิส
Sharpe Ratio ตัวนี้จะบอกว่าเรามี Margin of Safety ที่ดีขนาดไหน การบริหารความเสี่ยงของเราสุดยอดขนาดไหน มันบอกถึงว่าเวลาเราถูกเราได้เงินแค่ไหน เวลาเราผิดเราขาดทุนแค่ไหน ถ้ามันน้อยกว่า 1 เราต้องทบทวน MOS ของเราใหม่ทั้งหมด

นักลงทุนขวางโลก : ของผมอยู๋ที่ 3

นักลงทุนกอดโลก : 3 เท่า เลยหรือครับ สุดยอดไปเลยครับ

นักลงทุนแบกโลก : ค่า P&L ละครับ อยู่ที่เท่าไหร่

นักลงทุนขวางโลก : 52 เปอร์เซ็นต์ ครับ

นักลงทุนจ้องโลก : P&L นี่ค่าอะไรครับ

นักลงทุนแบกโลก : เปอร์เซ็นต์ถูกผิด ท่าน กอดโลก ดีที่สุดของกลุ่มเรา อยู่ที่ประมาณ 6O เปอร์เซ็นต์
humdrum

โพสต์ที่ 8

นักลงทุนขวางโลก : แต่ค่า Sharp Ratio น้อยกว่าท่านจ้องโลก 60 ไม่มีความหมาย ถูกมากก็จริง แต่กำไรอาจน้อยกว่าเมื่อเวลาผิดอีก 40 percent ต้องดู sharp ratio ประกอบด้วยเสมอครับ มันไม่แน่หรอก

นักลงทุนกอดโลก : อินเวสเฟิสจะต้องผิดเยอะมากทีเดียว เพราะฉะนั้นเวลาผิดต้องให้ตัวเงินมันน้อยกว่ากำไรเมื่อเวลาที่เราถูก

นักลงทุนจ้องโลก : ใครที่กลัวการทำผิด คงทำใจลำบากกับหลักการแบบนี้

นักลงทุนแบกโลก : อย่างนักลงทุนที่ในวัยเด็กทำผิดแล้วถูกลงโทษ หรือ การทำผิดเป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้ในบ้าน ผมว่าคงมีปัญหากับหลักการอินเวสเฟิส

นักลงทุนจ้องโลก : พ่อแม่พลักดันออกไปโลกข้างนอกไปทำผิดตั้งแต่วัยเด้ก น่าจะลงทุนแบบหลักการของโซรอสได้ดีกว่านะครับ

นักลงทุนกอดโลก : ถ้ากลัวการทำผิด อาจมีแนวโน้มลงทุนตามตลาด เวลาเห้นหุ้นขึ้นแล้ว คนอื่นแย่งกันซื้อ จะซื้อตามหรือปล่าว

นักลงทุนขวางโลก : จดบันทึกดีกว่า เรื่องอย่างนี้เหมือนการรื้อตัวเองขึ้นมาแล้วนั่งทำความเข้าใจกับความรู้สึกตัวเอง ไม่ใช่หนีมัน

นักลงทุนจ้องโลก : ไรนอล แมสเนอร์ นักปีนเขาที่เก่งที่สุดของโลก บอกว่า เขาไม่เคยสนใจภูเขา แปลกไหมครับ เขาพุดอย่างนี้จริงๆ

นักลงทุนแบกโลก : เขาไปปีนทำไมละครับ

นักลงทุนจ้องโลก : เขาบอกว่า เขาสนใจแต่ประสบการณ์ของตัวเองระหว่างปีนครับ

นักลงทุนกอดโลก : แปลได้ว่า เป้าหมายไม่สำคัญ แต่กระบวนการสำคัญกว่า บางทีถ้าเราทำทุกอย่างที่วางแผนไว้ แล้วเป้าหมายจะมาถึงเอง

นักลงทุนขวางโลก : วิธีทำถูก คำตอบก็ถูก
humdrum

โพสต์ที่ 9

นักลงทุนกอดโลก : ถ้าไม่มีเป้าหมาย ความรู้สึกผิดหวังที่ทำไมได้ก็จะไม่มี ประเด็นของการมีเป้าหมายไม่ได้หมายถึงว่าให้เราทำให้ได้ แต่มันบอกว่า เราทำไมได้เพราะอะไร แล้วให้เราปรับปรุงตัว หรือ มองข้อด้อยของตัวเอง แล้วพยายามฝึกฝนตัวเองให้ถึงมีคุณสมบัติบางอย่างที่ทำให้เราไปไม่ถึงเป้าหมายนั้น

นักลงทุนจ้องโลก : โห อินเวสเฟิสมีความหมายขนาดนี้เลยหรือครับ

นักลงทุนขวางโลก : อย่างไรก้ต้องบันทึกว่าความคิดและอารมณ์มีผลต่อการการตัดสินใจอย่างไร มีแต่วิธีนี้เท่านั้น ไม่อย่างนั้น เขาจะไม่มีความมั่นใจ และจะติดนิสัย second guess เมื่อทุกอย่างเกิดขึ้นแล้ว

นักลงทุนจ้องโลก : ทักษะสำคัญที่สุดที่ต้องใช้อินเวสเฟิส

นักลงทุนกอดโลก : การตะหนักรู้ในตนเอง

นักลงทุนแบกโลก : มีวินัย

นักลงทุนขวางโลก : ความมุ่งมั่น

นักลงทุนจ้องโลก : หรือว่าบางที อนาคตเดาไม่ได้ 100 เปอร์เซ็นต์ ไม่มีหลักการลงทุนไหนที่ใช้ได้ทุกสถานการณ์ ไม่ทราบว่า สถติของท่านกอดโลกเป็นอย่างไร

นักลงทุนกอดโลก ;
Return on average GMV 25 %
Average Capital Usage 36%
Average Gross Margin Value 27 mb
Oveall Buying Power 7o mb
Sharp ration 4.5
P/ L ration 60 %

นักลงทุนแบกโลก : Sharp สูงมากเลยครับ ทำอย่างไร
humdrum

โพสต์ที่ 10

นักลงทุนจ้องโลก : ได้ยินว่า กำไร 80 % ของท่านกอดโลก มาจากการจำนวนการเทรดแค่ 3 เปอร์เซ็นต์ ทำอย่างไรครับนี่

นักลงทุนกอดโลก : ผมแค่ตัดตัวที่ขาดทุนออก ตัวไหนกำไรผมลงทุนมากขึ้น และ ถือนานขึ้น

นักลงทุนขวางโลก : สมัยก่อนสถิติของเขาไม่ดีขนาดนี้นะ ตั้งแต่เขาเริ่มบันทึก Investing Diary ตามที่ผมแนะนำ ทุกอย่างเปลี่ยนไป

นักลงทุนแบกโลก : เขาเห็นรูปแบบ pattern ในพฤติกรรมตัวเอง

นักลงทุนกอดโลก ; เดิมทีผมกลัวที่จะเสียง พอเริ่มจดอารมณ์ตัวเองที่เกิดขึ้น ผมเริ่มเข้าใจว่า การป้องกันความเสี่ยงที่ดีที่สุดคือการอยู๋ร่วมกับความเสี่ยงนั่นเอง ในขณะเดียวกันเราก็ต้องจัดการกับความเครียดที่เกิดขึ้นอย่างมีประสิทธิภาพและสร้างสรรค์

นักลงทุนจ้องโลก : ความเครียดเชิงสร้างสรรค์ ฟังแล้วดูดีนะครับ บางทีเรียกใหม่อย่างนี้ก็ไม่เลวทีเดียว The psychology of investing first investigate later

นักลงทุนขวางโลก : Investigate ตรวจสอบในที่นี้หมายถึงตรวจสอบว่าอารมณ์ตัวเองมีผลต่อการตัดสินใจอย่างไร เฝ้าดูอารมร์ตัวเองที่เกิดขึ้นระหว่างเทรด นั่นละการบริหารความเสี่ยงของผม

นักลงทุนกอดโลก : ผมเรียกว่า อานาปานสติ

นักลงทุนขวางโลก ; ผมว่าเราไปวัดกันเถอะครับ

นักลงทุนแบกโลก ; ผมไปด้วย ผมจะไปทำสังฆทาน

นักลงทุนกอดโลก ; ผมจะไปปล่อยนก

นักงทุนจ้องโลก : ไปรถผมกันนะครับ จะได้ไม่เปลืองน้ำมัน

จบ

ผมก็ต้องไปวัดกับเขาด้วยเหมือนกันครับละครับ
สวัสดีครับ...........ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harlembeats
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

ตลาดหุ้นผันผวนแบบนี้

แถมยังมีน้ำท่วมให้เศร้าจิตเศร้าใจ

ผมขอไปวัด ทำบุญด้วยคนครับ

สรุป สายไหนก็ตาม จบที่การเข้าวัด สาธุ :bow: :bow:
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

สุดยอดครับ อาจารย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
^^

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ :D
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ตาลาย เยอะจัด เลิกอ่าน
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
w2tc
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ
แต่งเองหรือว่าแปลแล้วดัดแปลงเนื้อหาครับ

สนุกดีครับ

ชอบมากๆ :mrgreen:
โพสต์โพสต์