บางครั้งก็คิดว่าอยากซื้อหุ้นด้วย margin of safety แต่......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rakoilnaka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บางครั้งก็คิดว่าอยากซื้อหุ้นด้วย margin of safety แต่......

โพสต์ที่ 1

บางครั้งก็คิดว่าอยากซื้อหุ้นด้วย margin of safety แต่ราคามันก็ไม่รอเราเลย ไปไวมาก อยากทราบว่าสถานการณ์เช่นนี้ควรทำเช่นไรดีครับ..มึนมาก..การรอราคาที่เหมาะสมเป็นวิธีการที่ดีแน่หรอครับ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
^^

Re: บางครั้งก็คิดว่าอยากซื้อหุ้นด้วย margin of safety แต่...

โพสต์ที่ 2

หลักการผิด หรือใจเราที่ผิด
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
tigerroad197

Re: บางครั้งก็คิดว่าอยากซื้อหุ้นด้วย margin of safety แต่...

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่มี MOS ที่เหมาะสมประมาณ 20-25% ก็อย่าเพิ่งเสี่ยงเข้าซื้อครับ

โอกาสเข้าซื้อไม่ได้อยู่ตอนที่ใคร ๆ เห็นเป็น โอกาส พากันเข้าซื้อ เพราะกลัวจะตีตั๋วรถไม่ทัน กว่าจะรู้สึกตัวอีกที รถก็พามาจอดบนยอดดอยซะแล้ว

แต่โอกาสเข้าซื้อ อยู่ตอนที่ใคร ๆ เห็นเป็น วิกฤต ต่างหากครับ

สำหรับแนวทาง VI จะเลือกหุ้นที่มีปัจจัยพื้นฐานดี มีความสามารถในการแข่งขันทำกำไร แต่จะยังไม่เข้าซื้อตอนราคาแพง และจะเข้าซื้อตอนเกิดวิกฤต

จึงเป็นแนวทางกลับกันกับ นักเก็งกำไรที่อาศัยการวิเคราะห์เชิงเทคนิคหรือกราฟ ซึ่งกลุ่มนี้จะไม่สนปัจจัยพื้นฐานของกิจการ แต่จะอาศัยจังหวะเข้าซื้อตอนหุ้นขึ้น

สองวิธีนี้จึงแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง ซึ่งสำหรับคนเก่ง ๆ ถนัดแนวไหน ต่างก็สามารถทำกำไรได้ทั้งสองแนวทางครับ

แต่ควรจะตัดสินใจก่อนลงทุนว่าจะเลือกแนวทางไหน จะได้ไม่หลงทางครับ
Pathfinder

โพสต์ที่ 4

ผมลองคำนวณดูถ้าเราไม่รอซื้อครั้งเดียวตาม MOS ที่ต้องการ แต่ทะยอยซื้อเมื่อหุ้นลงเรื่อยๆเป็น %ของราคาหุ้นที่ลดลงมา และสัดส่วนเงินที่เรากำหนดไว้
ผลที่ได้ตามรูปจะได้ MOS เฉลี่ยที่ไม่คลาดเคลื่อนจากที่ตั้งใจไว้มากนัก อย่างน้อยวิธีการนี้จะได้ประโยชน์เมื่อราคาหุ้นไม่ลงมาหาเราที่ MOS
แต่กลับมีราคาสูงขึ้น...เราก็จะมีหุ้นอยู่บ้างไม่มากก็น้่อย
แนบไฟล์
MOS เฉลี่ยจากการทะยอยซื้่อ

Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ข้อนี้ยากสำหรับผมมากเลยครับ เพราะผมชอบลงทุนแบบพอมีเงินนิดหน่อยก็ซื้อ พอมีอีกนิดหน่อยก็ซื้อ เป็นแบบนี้มาเรื่อยๆ จะรอคอยแบบให้ตกลงมาเยอะๆแบบนี้ไม่ได้สักที :oops:
beebull

โพสต์ที่ 6

ผมว่า mos สำคัญครับ ในช่วงพายุเข้า
ใจก็สำคัญ ในช่วงพายุเข้า
เมื่อต้นสัปดาห์ ยังกลัวกันอยู่เลย หุ้นขึ้นวันเดียวหายเลยแปลกดีครับ
beebull

โพสต์ที่ 7

ต้องลองขึ้นดอยดูครับ ถึงจะรู้
แต่อย่าสูงมากนะครับ มันหนาว
KamiSama

โพสต์ที่ 8

ผมเริ่มลงทุนยังไม่นานนักประสบการณ์ก็ยังไม่ค่อยมี
แต่อ่านคำถามแบบนี้แล้วก็อยากจะแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง

ตอนแรกก็คิดแบบนี้แหละครับ มัวแต่รอ ก็เสียโอกาส
ตัวไหนมีปันผล ผลประกอบการในอดีตดี ไม่มีขาดทุน
ก็ซื้อไว้ ยังไงซะ ราคาก็ไม่ควรจะตกลงไปมากแถวๆนี้แหละ ได้ปันผลดีกว่าฝากธนาคารอีก
ถือแล้วได้กำไรบ้าง บางช่วงก็แดง ขึ้นๆลงๆ (ขายๆซื้อได้หลายรอบแล้วเนี่ย 555)
แต่ก็ยังยึดตามหนังสือถือไปเรื่อยๆ ได้ปันผลมาบ้างตามที่คิด
แต่ก็มาขายช่วงนี้แหละ คิดว่าถ้ามัน crisis จริงราคามันน่าจะต่ำกว่านี้ ค่อยไปทยอยเก็บหลังจากนี้ซักพัก
ขายไปตอนขาดทุน 25% ตอนนี้ก็แช่งให้มันลงลึกๆอยู่ :shock:

ตอนนี้สรุปความผิดพลาดตัวเองได้ว่า
ถ้าทนถือหุ้นมาเป็นปีได้ ทำไมไม่ทนถือเงินสดให้ได้เป็นปีๆ รอจังหวะจังๆแบบนี้

เหมือนตอนเล่น poker ถ้าหุ้นยังไม่ถูกมาก ถ้าเรา bet ไปหนักๆก็มีโอกาสเสียหายหนักๆเหมือนกัน
ไพ่ไม่ดีจริง น่าจะเล่นขำๆไม่ควรเกิน 20% ของเงินทั้งหมด
หุ้นตกถูกมากๆ คือไพ่ดีมากๆ ค่อยคิดเรื่องเพิ่มเงินลงทุน หรือจะ All-In
ตอนนี้คิดแบบนี้นะ

ได้ยินคนบอกว่าอย่าจับจังหวะตลาด อย่าคาดเดา เพราะเราคาดเดาไม่ได้
แต่สภาวะสุ่มเสี่ยงแบบนี้ เราควรจะ All-In หรือ?
tn143

โพสต์ที่ 9

อาจจะเป็นเพราะอยากจะซื้อไปขายมากกว่า พอเห็นราคาวิ่งเลยเสียดาย

แต่ถ้าคิดแต่ในแง่ลงทุนแล้ว จะเห็นว่าราคานี้ผลตอบแทนเท่าไหร่
10ปี จะได้ผลตอบแทนทบต้นถึงที่ต้องการไหม
ถ้ามันยังไม่ถูกพอ มันก็ไม่รู้สึกอยากซื้อ

ลองคิดว่าจะซื้อแล้ว ถูกห้ามขาย5-10ปี (ไปเปลี่ยนใจทีหลังได้)
อาจจะช่วยให้เฉยๆกับราคา
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 10

ถ้ายังไม่ได้ราคาที่อยากได้ ก็รอไปเรื่อยๆครับ. รอมันจนกว่าจะได้
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
charonp

โพสต์ที่ 11

ขอโทษครับไม่ทราบว่า mos นี่คิดยังไงครับ

สมมติว่าหุ้น x มีราคา 20 บาท

แต่ผมประเมินพื้นฐานแล้วได้ 15 บาท แสดงว่าราคาเกินพื้นฐานไปแล้ว อย่างนี้ mos จะเป็นเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

Green เขียน:ถ้ายังไม่ได้ราคาที่อยากได้ ก็รอไปเรื่อยๆครับ. รอมันจนกว่าจะได้
รอราคาที่อยากได้หรือ PE (ถ้าใช้วิธี PE หามูลค่า) ที่อยากได้ครับ เพราะผมมองว่าราคาที่อยากได้มันก็อาจจะเปลี่ยนแปลงไปตามกำไรได้ เพราะเมื่อเวลาผ่านไปกำไรก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ (ถ้าเป็นหุ้นที่ดี) ทำให้เราต้องเปลี่ยนราคาเพิ่มขึ้นรึป่าวครับ?
Boyadvance

โพสต์ที่ 13

charonp เขียน:ขอโทษครับไม่ทราบว่า mos นี่คิดยังไงครับ

สมมติว่าหุ้น x มีราคา 20 บาท

แต่ผมประเมินพื้นฐานแล้วได้ 15 บาท แสดงว่าราคาเกินพื้นฐานไปแล้ว อย่างนี้ mos จะเป็นเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
แปลว่าไม่มี MOS นะสิครับ
นอกเสียจาก อีก 5ปี ประเมินใหม่ได้ 22 บาท
แล้วราคายังคงที่ 20 บาท
แบบนี้ก็เรียกว่าใกล้เต็มมูลค่า หรือ MOS เพียง 10 %
ซึ่งก็ไม่มากพอที่จะดึงดูดความสนใจนะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

rakoilnaka เขียน:บางครั้งก็คิดว่าอยากซื้อหุ้นด้วย margin of safety แต่ราคามันก็ไม่รอเราเลย ไปไวมาก อยากทราบว่าสถานการณ์เช่นนี้ควรทำเช่นไรดีครับ..มึนมาก..การรอราคาที่เหมาะสมเป็นวิธีการที่ดีแน่หรอครับ???
ราคาวิ่ง
กับ MOS มันคนละเรื่องกันครับ

หุ้นบางตัว ราคาวิ่งลง หรือไม่วิ่งเลย
แต่ MOS อาจจะแทบจะไม่มี หรือไม่เหลือเลยก็ได้

แต่สำหรับหุ้นบางตัว ราคาวิ่ง
MOS ลดลง แต่ก็ยังอาจจะซื้อลงทุนได้
เพราะยังได้ผลตอบแทนที่ดีอยู่
(เทียบกับทางเลือกที่เรามี)

อันนี้ผมทำบ่อย เวลาจะลอกการบ้าน
รู้ช้ากว่าเค้า มันก็ต้องดูตาม้าตาเรือหน่อย
เขกกาบานตัวเองสักทีสองที
ว่าเรากำลังทำอะไร
ลงทุนนะ ไม่ใช่เก็งกำไร
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
charonp

โพสต์ที่ 15

ขอถามอีกอย่างครับ mos นี่ดู upside อย่างเดียวใช่มั้ยครับ

สมมติหุ้นราคา 20 บาท ประเมินพื้นฐานได้ 22

แสดงว่า mos 10 เปอร์เซนต์

แล้วถ้าผมติดหุ้นจนพื้นฐานมันมาเหลือที่ 18 บาท

ในกรณีนี้ mos จะ -10 เปอร์เซนต์ ถือว่าควรขายใช่หรือไม่ครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

mos ผมดู 2 อย่างครับ
คือ ปริมาณ กับ คุณภาพ

ยกตัวอย่างเชิงคุณภาพนะครับ
บมจ.กอ มีลูกค้า 5 ราย
บมจ.ขอ มีลูกค้า 100 ราย
ถ้าลูกค้าของ กอ และ ขอ
หายไป 1 ราย เท่ากัน
การกระทบต่อกำไรบริษัทจะไม่เท่ากัน

ถ้าผมสนใจจะซื้อ บมจ.กอ
ผมคงต่อราคามากหน่อย
แต่ถ้าเป็น บมจ.ขอ
ผมคงต่อราคาไม่มากนักครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ปล้องนาง

โพสต์ที่ 17

ตี เฉพาะ ลูกที่เข้าเป้า เท่านั้น
Res tantum valet quantum vendi potest.....
โพสต์โพสต์