ปรึกษาครับ ระหว่าง รอ กับ ฟิวเจอร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
macaber
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษาครับ ระหว่าง รอ กับ ฟิวเจอร์

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังจะก้าวเข้าสู้ตลาด แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ไ่ด้ซื้อตัวไหน ได้แค่ดูไว้ครับ เพราะคงต้องรอจังหวะ ที่ทำไปตอนนี้ก็คือ อ่านๆข่าว ดูแนวโน้มยุโรป และนำเงิน 40% ไปซื้อดอลลา อีก 60% รอ (ซึ้งก็ไมไ่ด้เยอะ) เลยอยากสอบถามพี่ๆว่า ถ้าผมจะลองเล่นฟิวเจอร์ ระหว่างนี้จะดีไหมครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วย หรือว่าผมกำลังจะหลงทางออกจาก vi เหอๆ
mood

Re: ปรึกษาครับ ระหว่าง รอ กับ ฟิวเจอร์

โพสต์ที่ 2

ผมไม่กล้าเล่นฟิวเจอร์ครับ อัตราได้เสียมันสูงเกินและต้องเฝ้าหน้าจอ/ตามข่าวมากเกินไปด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pathfinder

Re: ปรึกษาครับ ระหว่าง รอ กับ ฟิวเจอร์

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่า Future เสี่ยงโดยตัวมันเองแล้ว แ่ต่เล่นด้วยความไม่รู้จริงนี่ทำให้เสี่ยงอีกหลายเท่าตัีวครับ
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
ภาพประจำตัวสมาชิก
thalucoz

โพสต์ที่ 4

อันนี้ผมเอา คำพูด ของพี่ที่ผมนับถือ มาเล่าให้ฟังครับ

พี่เขาบอกว่า ฟิวเจอร์ เป็น zero Sum Game ที่มีคนได้ ก็ มีคนเสีย และคนที่ถือสัญญา ก็ไม่ไ้ด้อะไรเพิ่มจากส่วน Captal Gain ที่ได้ตอนขาย ไม่เหมือนกับ การซื้อหุ้น หรือ กองทุน ที่พอบริษัทมีกำไร ก็จะจ่ายเงินปันผลออกมาให้เรา เหมือนกับ ฝากเงินแล้วได้ดอกเบี้ย เพียงแต่ เงินปันผลไม่มีข้อผูกมัดว่าต้องจ่ายทุกที และไม่มีการระบุอัตราที่แน่นอน ซึ่งจะมากน้อย ขึ้นอยู่กับกำไรที่บริษัท ทำมาหาได้ในแต่ละปี และถ้ากำไรเพิ่มขึ้นทุกที ราคาหุ้นก็จะขึ้นไปตามผลประกอบการ เท่ากับว่าได้ 2 เด้ง เพียงแต่เราต้องศึกษาบริษัทมาพอสมควรครับ

ทีนี้ ฟิวเจอร์ เนื่องจากเป็นการคาดการณ์สิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต และผลตอบแทนมีเพียงสิ่งเดียวคือ Capital Gain ดังนั้นหากเราไม่สามารถติดตามข่าวสาร ศึกษาพฤติกรรมตลาดได้ดี และคาดการณ์ได้ดีพอควร เรามีโอกาสขาดทุนสูงมาก เพราะ เราจะเป็นฝ่ายเีสีย แทนที่จะได้

แต่ความเสี่ยงสูง ผลตอบแทนที่ได้ก็สูงเช่นกัน ถ้ามองขาดครับ (สำหรับผมแล้ว ผมยอมรับว่าผมไม่มีความสามารถพอที่ลงทุนแบบนี้ได้ครับ) แต่สำหรับพี่ ที่ผมนับถือ เขาได้เป็นล่ำเป็นสัน และบาดเจ็บมาเยอะ กับค่าวิชา ก่อนหน้านี้ แต่ตอนนี้พี่เขาบอกว่า เขามีอาวุธพร้อมแล้ว สำหรับการล่าในตอนนี้ครับ

ทีนี้ถ้าเป็นแบบนั้นแล้ว ทำไมคนถึงยังเล่น ฟิวเจอร์ อยู่ล่ะ คำตอบก็คือ ฟิวเจอร์ มันเห็นผลเร็วครับ มีรอบหลาย ๆ รอบไม่เหมือนกับการลงทุนในหุ้น กว่าจะได้ปันผลบางบริษัทจ่ายปีละครั้ง กว่าราคาจะปรับไปรับกับผลประกอบการบางทีใช้เวลามาก ซึ่งคงแล้วแต่ สไตล์การลงทุนของแต่ละคนครับ ว่าชอบไปทางไหนครับ

ร่ายมายาว จริง ๆ คำตอบผมว่า จขทก. มีอยู่แ้ล้วครับ

ขอให้โชคดี และตัดสินใจถูกต้องครับผม
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
macaber

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ ทุกความเห็น ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย เหอๆ

ผมยังใหม่อยู่ในทุกๆเรื่อง หุหุ ขอความรู้และชี้แนะด้วยครับบ
navapon

โพสต์ที่ 6

ไม่ว่าจะเล่นฟิวเจอร์หรือ ซื้อดอลล่าห์น่าจะเป็นการเก็งกำไรทั้งสิ้น คนละแนวทางกับVIครับ เล่นได้ ถ้าคุณรู้จริงเรื่องเศรษฐศาสตร์มหภาคและเก่งเรื่องเทคนิดอล แต่ถ้าไม่เก่ง อย่าเล่นเลยครับ เสี่ยงหมดตัวแน่
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
a4430410700
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ระหว่างที่รอ ก็มีบริษัทที่น่าสนใจหลายๆบริษัทให้ศึกษาอยู่นะครับ
เผื่อว่าตลาดจะลดราคาให้อีกครับ
:) :) :)
macaber

โพสต์ที่ 8

ครับผม ผมคิดว่าบทเรียนนะครับสำหรับเรื่อง ดอลลาร์ !! ผมจะพยายามศึกษาเยอะๆ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
โพสต์โพสต์