Dollar Cost Averaging

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
j2methai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Dollar Cost Averaging

โพสต์ที่ 1

เคยได้ยินว่าถ้าลงทุนหุ้น 5 ปี ไงก็กำไร เลยลองทำดูเล่นๆดูน่ะครับ

1.ซื้อหุ้น ptt ตอน open ไว้ 10,000 หุ้น วันที่ 3/1/2007
2.ได้ XD มาซื้อหุ้นต่อตอน open ของวันที่เงินเข้าบัญชี
3.คิด com 0.2%
แนบไฟล์

j2methai

Re: Dollar Cost Averaging

โพสต์ที่ 2

เวลาซื้อหุ้นเป็นจำนวน 100 ,200 หุ้น ครับเงินที่เหลือ เป็นช่องสุดท้ายครับ เช่น
XD วันที่ 15/5/2007 เงินเข้าบัญชี มา 49,500 สามารถซื้อหุ้นวันนั้นได้ 200 หุ้นหักจากหักค่าคอมแล้วจะมีเงินเหลือ 2,606.4 บาท

ถ้ารวม 5 ปีจะได้เงินสด อีก 120,636.90 บาท

อันนี้ภายใน 5 ปี set เคยต่ำที่สุด 400 สูงสุดไปที่ 1100

สรุป

ชนะ set ครับ
set คำนวณดอกเบี้ยทบต้นได้ที่ 4.77%
ptt คำนวณดอกเบี้ยทบต้นได้ที่ 6.46% ถ้ารวมเงินสดด้วยจะมากกว่านี้ เป็น 7.38%
j2methai

โพสต์ที่ 3

ก็เป็นวิธีที่ง่ายดีน่ะครับ ไม่ต้องใช้ความรู้อะไรมาก แค่ยังรู้ว่าบ.ยังดี ยังไม่เจ๊งเหมาะสำหรับคนไม่มีเวลาตามข่าว แต่ถ้าพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย เอา ptt คืนได้ (ออกนอกตลาด) ก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ

เอามาฝากครับเพื่อจะได้สงบใจขึ้นจากภาวะตลาดที่ผันผวนแบบนี้

ถ้าว่างๆเดี๋ยวจะเอาผลของ banpu มาฝาก
patto_kung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางที่ดีทีเดียว แต่ถ้าลองระยะยาวๆ กว่านี้ซัก 10-20 ปี ผลจะเป็นอย่างนี้ไหมครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

วิธีนี้ดีตรงที่เป็นการเฉลี่ยต้นทุนได้ดีระดับหนึ่งนะครับ
เพียงแต่ต้องอาศัยความรู้ในการเลือกบริษัทนิดหน่อย ว่าต้องไม่เป็นหุ้นปั่นหรือเจ๊งกันง่ายๆ

โดยส่วนตัวผมใช้วิธีนี้กับ TDEX ครับ ซื้อด้วยเงินจำนวนเท่าๆกันทุกวันที่ 15 ของทุกเดือน เงินปันผลก็เติมลงไปทุกครั้งที่ได้มา

กะว่าสมทบทุนไปเรื่อยๆจนอายุครบ 50 อ่ะครับ คิดซะว่าเป็นเงินออมอย่างหนึ่ง
BHT

โพสต์ที่ 6

วิธีการคือซื้อด้วยเงินเท่ากันและทุกๆวันที่กำหนดนั้นของเดือน

ในเดือนที่ราคาหุ้นสูงก็จะซื้อได้จำนวนหุ้นน้อย
ในเดือนที่ราคาหุ้นต่ำก็จะซื้อได้จำนวนหุ้นมาก

เมื่อผ่านไปเรื่อยๆ ราคาเฉลี่ยต่อหุ้นของเรามักจะต่ำกว่าราคาตลาดปัจจุบัน ยกเว้นราคาผันผวนแรงราคาเฉลี่ยในพอร์ตก็อาจจะสูงหรือต่ำกว่าเยอะๆได้

เป็นวิธีการที่แนะนำหากเราวิเคราะห์บริษัทดีแล้วก็ทยอยใส่เงินให้ได้ซื้อเรื่อยๆไปเลย แต่ต้องดูด้วยว่าถ้าใส่เดือนละพันบาทคงซื้อ ปตท ลำบากหน่อย ไม่รู้ว่าโบรกยอมให้ซื้อในกระดานเศษหุ้นได้หรือไม่

จริงๆก็ทำเองได้หลังจากเปิดบัญชีหุ้นตามปกติ แต่เวลาสั่งซื้อเองพอเห็นราคาหุ้นแพงก็จะลังเล พอหุ้นตกก็กังวล แล้วมักจะไม่สำเร็จ แต่ข้อดีก็มีคือถ้าเห็นอะไรผิดแปลกก็หยุดสะสมหุ้นนั้นได้ทันทีขายทิ้งเปลี่ยนหุ้นได้เลย
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ถ้ามีเงินซื้อทุกเดือนได้คงดี ติดตรงที่ไม่มีนี่สิ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ผมใช้ dca กับ LTF ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
erickiros

โพสต์ที่ 9

บางโบรกมีโปรแกรม DCA หุ้นใหญ่ๆใน SET50 นะคะ เช่น PTT ADVANC เป็นต้น
ขั้นตอนก็มีอยู่ว่าเราเลือกหุ้นที่ต้องการซื้อ จากนั้นกำหนดวงเงินที่จะซื้อในแต่ละเดือน ขั้นต่ำ 1,000 บาท
แค่นี้ก็ได้ทำ DCA กับหุ้นขนาดใหญ่แล้วค่ะ เคยเห็นโปรแกรมนี้ที่ บล.ฟิลลิป นะคะ

หรือจะทำ DCA กับ TDEX หรือกองทุนรวมดัชนีของบลจ.ต่างๆก็ได้นะคะ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
Pathfinder

โพสต์ที่ 10

ผมใ้ช้ DCA เหมือนกันครับ เพิ่มเติมคือลงทุนทุกเดือน มองเป็นการลงทุนยาวเป็น 10 ปี เลือก Growth Stock และกระจายความเสี่ยงของ Port อีก 5-6 ตัว
ตาม concept ของคุณสุมาอี้ http://dekisugi.net/7thltg
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
โพสต์โพสต์