VI ชื่อดังในไทยมีใครบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
idmboy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

VI ชื่อดังในไทยมีใครบ้าง

โพสต์ที่ 1

VIคนดังที่เราพอจะติดตามพอร์ตเค้าได้มีใครบ้างครับ นอกจากอาจารย์นิเวศน์. ขอบพระคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

Re: VI ชื่อดังในไทยมีใครบ้าง

โพสต์ที่ 2

ที่สนใจนี้

คือ สนใจ VI เพื่อเรียนรู้วิธีคิด :?:
หรือ สนใจจะลอกหุ้นจากพอร์ต VI อะครับ :!:
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

leaderinshadow << 1

:D
mincho

โพสต์ที่ 4

idmboy เขียน:VIคนดังที่เราพอจะติดตามพอร์ตเค้าได้มีใครบ้างครับ นอกจากอาจารย์นิเวศน์. ขอบพระคุณครับ
ถ้าสนใจเพื่อเรียนรู้แนวคิด ก็ลองกระทู้นี้นะครับ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=40297

ถ้าสนใจเพื่อลอกหุ้น ต้องเป็น VI แบบเข้าไวไว นะครับ แล้วส่วนมากจะออกมาแบบมาม่า และเป็นมาม่าชามใหญ่ด้วยครับ :)
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้อาจจะไม่

แต่อนาคตจำชื่อนี้ไว้ "คนคอน"

555+
naijan

โพสต์ที่ 6

คนคอน เขียน:ตอนนี้อาจจะไม่

555+
เยี่ยมครับ ผมเชื่อว่าคุณทำได้

vi ในเมืองไทยที่น่าศึกษา เอามาเป็นโมเดลนี่หลายคนเลยครับ

อจ.ดร.นิเวศน์
อจ.ดร.ไพบูลย์
พี่โจ ลูกอิสาน
พี่ฉัตรชัย
พี่หมอ บำรุง ศรีงาน
พี่นริศ
ประธานชมรมวีไอ ปัจจุบัน ก็ใช่
ยังมีอีกหลายคนครับ

เอาเป็นโมเดลได้ทุกคนเลยครับ
แต่อย่าลอกการบ้านแบบไม่ลืมหูลืมตา ครับ
:D :D :D :D :D
thaloengsak

โพสต์ที่ 7

Madam
Ronsettrade
พวกนี้ไม่ใช่VI นะเออ เหอๆ
แสบๆทั้งนั้น
ลงทุนเพื่อชีวิต
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ดร นิเวศน์
ดร ไพบูลย์
พี่สุมาอี้ (พี่โจ๊ก)
พี่ลูกอิสาน พี่โจ
พี่โยโย่
พี่บลูบลัด
พี่นันจัง
พี่หมอสามัญชน
เฮียเอนโด
ลีดเดอร์อินเดอะชาโดว์
พี่ซีเค
ฮงแวลู
พี่จีเอสโมบาย
พี่อินวิสสิเบอร์แฮนด์
พี่พาค
เสี่ยปู่
เสี่ยยักษ์
พี่หมอบำรุง
พี่โดมเพิชท์
และอีกเยอะครับ

ที่ผมกล่าวมาล้วนมีพอรท์ ใหญ่ตั้งแต่ 8หลักขึ้นไป ใครอยากจะไปหาแนวทางการตกผลึก

ก้ลอง วิ่งเข้าหา แบบฮง สิครับ น้องเค้าพยายามที่จะเจอนักลงทุนคุณภาพ

และน้องเค้าก้ทำได้

ปล ผมแค่แมงเม่า ไร้อันดับครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
RONNAPUM

โพสต์ที่ 9

chukieat30 เขียน:ดร นิเวศน์
ดร ไพบูลย์
พี่สุมาอี้ (พี่โจ๊ก)
พี่ลูกอิสาน พี่โจ
พี่โยโย่
พี่บลูบลัด
พี่นันจัง
พี่หมอสามัญชน
เฮียเอนโด
ลีดเดอร์อินเดอะชาโดว์
พี่ซีเค
ฮงแวลู
พี่จีเอสโมบาย
พี่อินวิสสิเบอร์แฮนด์
พี่พาค
เสี่ยปู่
เสี่ยยักษ์
พี่หมอบำรุง
พี่โดมเพิชท์
และอีกเยอะครับ

ที่ผมกล่าวมาล้วนมีพอรท์ ใหญ่ตั้งแต่ 8หลักขึ้นไป ใครอยากจะไปหาแนวทางการตกผลึก

ก้ลอง วิ่งเข้าหา แบบฮง สิครับ น้องเค้าพยายามที่จะเจอนักลงทุนคุณภาพ

และน้องเค้าก้ทำได้

ปล ผมแค่แมงเม่า ไร้อันดับครับ
สองท่านนี้ไม่ใช่คนเดียวหรือครับ อ้าวผมเข้าใจผิดมาตลอดเลย แย่จังงง :B :B :B

ปล..อีกหนึ่งท่านต้องออกนาม เลยครับ
ถึงเขาจะบอกว่าเป็นนักลงทุนก๊ากก ตลอดเวลา
แต่ในทางปฎิบัติแล้ว เขาสุดยอดมาก

นามนั้นชื่อว่า Pn3um0n1a :mrgreen: :mrgreen:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
chukieat30

โพสต์ที่ 10

สองท่านนี้ไม่ใช่คนเดียวหรือครับ อ้าวผมเข้าใจผิดมาตลอดเลย แย่จังงง

อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่หลักการเขียนไม่เหมือนกัน

ปล..อีกหนึ่งท่านต้องออกนาม เลยครับ
ถึงเขาจะบอกว่าเป็นนักลงทุนก๊ากก ตลอดเวลา
แต่ในทางปฎิบัติแล้ว เขาสุดยอดมาก

นามนั้นชื่อว่า Pn3um0n1a -------ท่านนี้ก้เยี่ยมครับ 1 ในเด็กวัดคุณภาพ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
tigerroad197

โพสต์ที่ 11

ถ้า เสี่ยยักษ์ ในที่นี้หมายถึง คุณ วิชัย วชิรพงศ์ แล้ว น่าจะไม่ใช่แนวทาง VI นะครับ แต่น่าจะเป็น นักลงทุนแบบเล่นเป็นรอบ ครับ

เพราะท่านเคยอธิบายแนวทางการลงทุนของท่านไว้ว่า

เขาอธิบายว่า ข้อผิดพลาดของนักลงทุน มักมาจากความ "ดื้อรั้น" ของตัวเอง เทคนิเคิลมันตัดลงมาตั้งนานแล้ว แต่ว่าเรายังดื้อ ยังเล่นอยู่ แสดงว่า "คุณผิดเอง ตลาดไม่ผิด "

"คนที่เล่นกราฟ เขาใช้ระดับ 15 นาที 20 นาที หรือ Day แต่จริงๆ ผมชอบใช้กราฟระดับ Month (อาทิเช่น MACD) คือ ผมจะเล่นรวย ผมไม่เล่นเอามัน ถ้ากราฟ MACD มันตัดลงมา เรารอให้มันบีบพร้อมที่จะตัดขึ้น ถึงวันนั้นเราค่อยมานั่งดูหุ้น นั่นคือการเล่นหุ้นเป็นรอบๆ ใหญ่" วิชัย กล่าวสรุป

นอกจากนี้ วิชัย ยังแนะนำด้วยว่า การเล่นหุ้นให้ได้กำไรก้อนใหญ่ ปีหนึ่งเราควรเล่นหุ้นแค่ 2 เดือน ก็รวยมหาศาลแล้ว ไม่จำเป็นต้องเล่น (เทรด) หุ้นทั้งปี แต่ถ้าอยากเล่นเป็นรายวัน ก็ให้คิดว่าเล่นเป็นค่ากับข้าว ไม่ใช่ทุ่มสุดตัว เพราะถ้าอยากจะรวยจริงๆ

"มีคนมาถามผมว่าติดหุ้นอยู่ตั้งหลายตัวจะทำอย่างไรดี ผมแนะนำเขาไปว่า หุ้นตัวไหนที่ไม่มีอนาคต คุณต้องตัดทิ้งไปให้หมด แล้วคุณต้องเหลือ "เงินสด" เอาไว้สู้ต่อ ช่วงไหนที่ตลาดบวก (Bullish Trend) เราค่อยสู้ใหม่ อัดเข้าไปให้เต็มพอร์ตเลย เป็นทางเดียวที่คุณมีโอกาสจะได้ทุนคืน"

แต่หลังๆ ผม กับ ปู่ วิธีการเล่นหุ้นจะต่างกันมาก สมัยก่อนเราจะเล่นหุ้นทางเดียวกัน (ออกแนวเก็งกำไร) ถ้าซื้อด้วยกันหุ้นตัวนั้นจะขึ้นเยอะ แต่หลังๆ พอผมมาสำเร็จกับวิธีการเล่นหุ้นอีกแบบหนึ่ง หันมาเน้น "หุ้นมวลชน" ปู่ ก็จะไปทาง Value Investor คือ เขาจะเล่นหุ้นกระจายเป็น 10-20 ตัว ไม่เล่นกระจุกตัวเหมือนสมัยก่อน เวลาหุ้นขึ้น มันก็ไม่แรงเหมือนก่อน"

เสี่ยยักษ์ สรุปว่า ในที่สุดวิธีการลงทุนก็เปลี่ยนกันไปหมด "เสี่ยปู่" ก็ไปสำเร็จวิชา "เล่นหุ้นมูลค่า" เขาก็ไปทำ Company Visit ไปคุยกับผู้บริหาร ส่วนตัวผมก็เปลี่ยนสไตล์ คือ "รอเล่นรอบใหญ่" จะให้จับปลาซิวปลาสร้อย (หุ้นเก็งกำไร) เหมือนสมัยก่อน ไม่ค่อยเอากันแล้ว..แต่ทุกวันนี้ ก็ยังมีกลุ่มรายใหญ่ที่ไปรวมตัวอยู่กับโบรกเกอร์บางแห่ง เขาก็ยังชอบ "เล่นข่าว" (ไล่ราคาหุ้น) อยู่ คือวิธีคิดมันไม่เหมือนกัน

วิธีการลงทุน แบบ "แวลู อินเวสเตอร์" ส่วนตัวมองว่า "มันเสี่ยง" บางทีหุ้นลงก็ต้องถือ เพราะคุณคิดว่าพื้นฐานมันไม่เปลี่ยน เดี๋ยวมันก็ต้องกลับมา แต่เมื่อไรล่ะ...ถ้าคุณไม่ Cut Loss ตอนหุ้นลง "มันเสียโอกาส"

วิธีการลงทุน โดยการถือหุ้นอยู่ในพอร์ต "ตลอดเวลา" ในมุมมอง ของ "เสี่ยยักษ์" วิชัย วชิรพงศ์ มีความเชื่อส่วนตัวว่า "มันเสี่ยงเกินไป"

ด้วยความเชื่อที่ว่า ตลาดหุ้นนั้นมี "ฤดูกาล" (มีรอบ) ของมัน บางปีอาจจะมีรอบให้เล่น "หลายรอบ" บางปีตลาดหุ้นอาจจะมีรอบใหญ่ๆ เพียงรอบเดียว แต่ตลาดหุ้นไม่เคยขาดโอกาสให้ซื้อเลย...แต่ต้อง "รอ" เพราะฉะนั้น อย่ากลัว "ตกรถไฟ" หรือ กลัวจะ "ซื้อหุ้นดี" (ราคาเหมาะสม) ไม่ได้

"ให้ผมวิจารณ์วิธีการลงทุน แบบ "แวลู อินเวสเตอร์" (Value Investor) ส่วนตัวมองว่า "มันเสี่ยง" นะ! ถ้าพลาดทีเดียวจะเสียหายได้เยอะ บางทีหุ้นลงก็ต้องถือ เพราะคุณคิดว่าพื้นฐานมันไม่เปลี่ยน เดี๋ยวมันก็ต้องกลับมา แต่เมื่อไรล่ะ...ถ้าคุณไม่ Cut Loss ตอนหุ้นลง มันเสียโอกาส"

เสี่ยยักษ์ เปรียบเทียบให้ฟังว่า อย่างพอร์ตผม มี 1,000 ล้านบาท ช่วงไหนเห็นท่าว่าตลาดไม่ดี ผมก็ลดพอร์ตลงมาเลย เหลือ 100 ล้านบาท "หุ้นตก...ผมยิ้มได้" เพราะผมคิดว่า ยอมขาดทุนถือเงินสดเอาไว้ดีที่สุด เรามีโอกาสแก้ตัว แต่กับอีกคนๆ หนึ่ง ที่เล่นหุ้นสไตล์ "แวลู อินเวสเตอร์" ถือหุ้นอยู่ 1,000 ล้านบาท "เต็มพอร์ต" วันไหนที่ตลาดหุ้นเกิด "แพนิค" (ตื่นตระหนก) วันเดียว เงินคุณหายไปเท่าไร

เสี่ยยักษ์ ออกตัวว่า ไม่ใช่ว่า วิธีการลงทุนแบบ "แวลู อินเวสเตอร์" จะไม่ดี คนที่สำเร็จกับวิธีนี้ก็มีเยอะ เพียงแต่อยากจะชี้ให้เห็นจุดอ่อนบางมุม ยกตัวอย่างนะ...ในช่วงที่ตลาดหุ้นเกิดวิกฤติ ตกมากๆ อย่าคิดว่า แวลู อินเวสเตอร์ จะกล้าซื้อทุกคน คนที่ใส่ไปหมดหน้าตักแล้ว อยากซื้อก็ไม่มีตังค์จะซื้อ

ส่วนกรณีของ แวลู อินเวสเตอร์ ที่อยากจะขาย คุณไปซื้อหุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำเอาไว้เต็มพอร์ต ถ้าคุณขายได้คุณก็เจ็บหนัก นี่ผมพูดจากประสบการณ์ในชีวิตจริงให้ฟัง ยิ่งคุณขาย...หุ้นยิ่งลงหนัก ตรงข้ามกับผม ตลาดหุ้นช่วงไหนเล่นแล้วไม่สบายใจ (รู้สึกว่าทำกำไรยาก) ผมล้างพอร์ตจาก 100% ลงมาเหลือ 10% ทันที

"ถามว่า...เวลาหุ้นตกหนักๆ ใครมีเงินซื้อ ?? คุณ หรือ ผม" เสี่ยยักษ์ ถามกลับ

โพสต์ที่ 12

เสี่ยยักษ์ ยกตัวอย่าง "กรณี 9/11" (เครื่องบินผู้ก่อการร้ายพุ่งชนตึกแฝดเวิลด์เทรด ที่สหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 11 กันยายน 2544) นั่นคือ เหตุการณ์ไม่คาดฝัน มันนอกเหนือกฎเกณฑ์ วันนั้นขาดทุนทันที 26% คนที่กำลังจะ "เกิด" (กำลังสร้างเนื้อสร้างตัว) ไปเจอเหตุการณ์อย่างงั้น ไม่รู้จะเกิดยังไง

"จำเอาไว้...ในภาวะที่ตลาดหุ้นเป็น "ขาลง" หรือ ภาวะตลาดตื่นตระหนก คนที่มีพอร์ต 100% จะเสียเปรียบ และเสียโอกาสมาก เพราะว่า คุณจะไม่มีเงินซื้อ ได้แต่รอ ได้แต่นั่งดูคนอื่น ในท้ายที่สุด เชื่อเถอะ! ว่า คนที่ถือหุ้นเต็มพอร์ต ช่วงที่ตลาดหุ้นไม่ดี คุณนั่นแหละ คือ คนที่ขายหนีตาย (ขายหลังผม และขาดทุนมากกว่าผม)"

เสี่ยยักษ์ สรุปประเด็นนี้ว่า หลักการเล่นหุ้นที่ปลอดภัย คุณไม่จำเป็นต้องถือหุ้นไว้ (เต็มพอร์ต) ตลอดเวลา ช่วงไหนที่ตลาดหุ้นไม่ดี เล่นหุ้นแล้วไม่สบายใจ รู้สึกอึดอัด ต้องลดพอร์ตแล้วถือเงินสดให้มากที่สุด...นี่คือ หลักการที่ถูกต้อง

ในช่วง 10 ปีมานี้ (2540-2550) คนที่เล่นหุ้นเป็นรอบ บางคนพอร์ตโตขึ้นมามากกว่า 100 เท่า นักเล่นหุ้นรายใหญ่ๆ ที่รู้จัก หลายคนออกสตาร์ทด้วยเงินน้อยๆ เขาก็ประสบความสำเร็จได้ อย่าง น.พ.วิเศษ วชิรพงศ์ (ขุนศึกคู่กาย) เขาเริ่มต้นจากศูนย์ ในอนาคตก็ต้องมีเงินเป็นร้อยล้านแน่

"พูดกันตรงๆ ว่า ช่วงไหนที่ตลาดหุ้นไม่ดี พอร์ตเราต้องเหลือหุ้นให้น้อยไว้ก่อน ถ้าเราเข้าไปซื้อหุ้น (เต็มพอร์ต) ช่วงที่ตลาดไม่ดี เปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ เหมือน ลิงแก้แห...ยิ่งแก้ยิ่งยุ่ง" เสี่ยยักษ์ กล่าวปิดท้าย

ส่วนเทคนิคที่เสี่ยยักษ์นำมาใช้ในการอ่านทิศทางตลาด เพื่อค้นหา "จังหวะ" เข้าไป "เล่นรอบ" (สั้นๆ) เขายกตัวอย่างปฏิบัติการจริงให้เห็นว่า ก่อนอื่นเราต้องอ่าน "ภาพรวม" ของตลาดให้ออก จากนั้นก็มาเช็คเครื่องมือทางเทคนิคตัวอื่นๆ ประกอบ (จะดูกราฟ Month) มาดูตัว RSI ว่ากลับมารึยัง! แล้วมาดู Fast Stochastic ตัวนี้เร็วขึ้นหน่อย พอเห็นว่าเริ่มตัดขึ้นแล้วนะ แล้วต้องมาตรวจดู Slow Stochastic ว่าเป็นอย่างไร (ตามกันมารึเปล่า)

อีกตัวที่ต้องดู Modified Stochastic เริ่มตัดขึ้น แสดงว่าสัญญาณต่างๆ เริ่มดี แต่ว่ายังต้องรอตัว Fast Stochastic (กราฟ Month) จะนำตัวอื่น เราต้องรอให้มันเกิด Divergence (Bullish Divergence สร้างจุดต่ำยกสูง) ขณะที่ SET ปรับลงมา แต่ตัวนี้มันเริ่มตัดขึ้น แล้วก็ยกสูง(ชัน)ขึ้น อย่างนี้เราก็ต้องรอ แสดงว่าหุ้นใกล้มาแล้ว

แต่ในกรณีที่ "ภาพใหญ่" ของตลาด แกว่งตัวออกด้านข้าง (ภาพใหญ่ของ SET เกิดไซด์เวย์ เช่นที่เกิดขึ้นตั้งแต่ช่วงปี 2547-ต้นปี 2550) เสี่ยยักษ์ชี้ให้เห็นว่า ลักษณะของดัชนีไม่ได้เป็นแนวโน้มขาลง แต่เครื่องมือเครื่องไม้ทางเทคนิค อย่างตัว MACD (กราฟ Month) มันตัดลงมาตลอด อย่างนี้ถือเป็น "จุดดี" รอให้มันตัดขึ้นมาเมื่อไหร่ ทุกคนจะ "วิ่งใส่หุ้น" กันหมด

โพสต์ที่ 13

การลงทุนในตลาดหุ้นที่ประสบความสำเร็จก็มีหลายวิธี และแต่ละวิธีก็มี Idol ของแต่ละสำนัก

แต่อย่างน้อยก็ควรจะรู้ว่า Idol ที่เรายึดถือนั้น เค้าลงทุนด้วยวิธีการไหน ใช้วิธีการแบบ VI หรือวิเคราะห์ทางเทคนิค

เพราะเวลาเราไปยึดแนวทางของพวกเค้า จะได้ไม่ หลงทาง ครับ

May Force Be With You.

ขอพลังจงสถิตย์คู่กับคุณ
Puckr!

โพสต์ที่ 14

เสริมอีกคนครับ คุณวิบูลย์ VIB007
อธิบายไม่หมด เอาเป็นว่า เป็นอีกคนที่ควรศึกษาแนวทางครับ :shock:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 15

ผมคิดถึงคุณ007ครับ ผมว่าสุดยอดวอผญ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 16

ส่วนเสี่ยปู่ผมต้องฟังหูไว้หูมากขึ้น เพราะหลังจากท่านให้ข่าวเรื่องjasกับทางหนังสือพิมพ์ไม่นานว่ามีโอกาสรีบาวด์ แต่ราคาหุ้นก็เป้นอย่างที่เห็นและท่านก็ไม่ได้ถือหุ้นjasแล้ว :cry:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 17

พี่หมอแพะ หมอสามัญชน และ นายแพทย์บำรุง คนเดียวกันครับ :) เซเลปในดวงใจผม ได้หุ้นจากท่านเป็นการบ้านมาศึกษาต่ออยู่เนืองๆ ซื้อบ้างไม่ซื้อบ้าง ขายหมูบ้าง ติดดอยบ้าง ตามอัตภาพ

แต่อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้เน้น การศึกษาหุ้น แทนที่จะติดตามพอร์ทคนดังมากกว่านะครับ

ส่วนวิธีบริหารพอร์ทในช่วงตลาดไม่ดีนั้น มีหลายทาง ผมของดวิจารณ์ละกันครับ ทุกทาง ถ้าทำได้ดี และถูกจริต ก็ถูกทั้งนั้น :B

มีความสุขในการลงทุนครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 18

555+
ไอ้น้องพี่จะเล่นมุกนี้เหมือนกัน 555(เห็นหัวข้อเเล้วไม่คิดจะเปิดมาอ่าน...พอนึกมุกได้รีบเปิดมาจะPost) สมเเล้วที่เป็นคนบ้านเดียวกัน เเต่พี่ก็เชื่อว่าน้องทำได้...เชื่อมาตั้งนานเเล้วด้วย :D
(หวังว่าคงได้เห็น"คนคอน"ออกรายการMoneytalkพร้อมกัน2คน...คือ อ.ไพบูลย์กับน้องคนคอน)
เป็นกำลังใจให้ครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 19

555+
ถ้าอย่างนั้นใน list ก็คงจะตกชื่อของผมไปจริงๆ :B
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 20

idmboy เขียน:VIคนดังที่เราพอจะติดตามพอร์ตเค้าได้มีใครบ้างครับ นอกจากอาจารย์นิเวศน์. ขอบพระคุณครับ
chukieat30 เขียน:พี่โดมเพิชท์
ถ้าพี่ ชูเกียรติ หมายถึงผม คงจะเข้าใจผิด แล้วละมั้งครับ
ผมคงรับแค่ว่าเป็น" VI " แต่ผมคงไม่ขอรับ ว่าเป็น "คนดัง"

แต่ถ้าเป็น "ดับ" น่าจะใกล้เคียง เพราะตลาดลงเมื่อไหร่
พอร์ตผมไปก่อนทุกรอบ ทำอะไรไม่ทัน 55555 :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
RONNAPUM

โพสต์ที่ 21

อ่านมาตั้งนาน ยังไม่เห็น ชื่อ VI ชื่อดัง เลย...ใครหว่า :B :B :B
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
chukieat30

โพสต์ที่ 22

dome@perth เขียน:
ถ้าพี่ ชูเกียรติ หมายถึงผม คงจะเข้าใจผิด แล้วละมั้งครับ
ผมคงรับแค่ว่าเป็น" VI " แต่ผมคงไม่ขอรับ ว่าเป็น "คนดัง"

แต่ถ้าเป็น "ดับ" น่าจะใกล้เคียง เพราะตลาดลงเมื่อไหร่
พอร์ตผมไปก่อนทุกรอบ ทำอะไรไม่ทัน 55555 :D
พี่โดมอย่าถ่อมตัวเลยครับ ถ้าพี่ดับ ผมก้ ดับกว่าสิพี่ 55+

แซวๆๆกันเล่นนะครับ

Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 23

chukieat30 เขียน:

พี่โดมอย่าถ่อมตัวเลยครับ ถ้าพี่ดับ ผมก้ ดับกว่าสิพี่ 55+

อย่าแย่งกันครับ ต้องผมสิ ถึงจะเป็น VI ชื่อดับ อิอิ :mrgreen:

คุณ ชูเกียรติ ลืมไปคนนึงนะ คุณ chatchai นี่ลืมไปได้ไงครับ :D
ziannoom

โพสต์ที่ 24

สนับสนุนพี่chatchaiครับ ตำนานที่ยังมีชีวิต ช่วงนี้มีนักลงทุนหน้าใหม่เยอะขึ้น(ดูจากaccount) ส่วนท่านเก่าๆหายไปเลย ถ้า่านเหล่านั่นยังคิดถึงกันแวะเข้ามาทักกันบ้างนะครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
chukieat30

โพสต์ที่ 25

Paul VI เขียน:
chukieat30 เขียน:

อย่าแย่งกันครับ ต้องผมสิ ถึงจะเป็น VI ชื่อดับ อิอิ :mrgreen:

คุณ ชูเกียรติ ลืมไปคนนึงนะ คุณ chatchai นี่ลืมไปได้ไงครับ :D
อ่อ ใช่ครับ พี่ฉัตรอีกคน ยอดเยี่ยมจริงๆๆครับ

chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 26

ziannoom เขียน:สนับสนุนพี่chatchaiครับ ตำนานที่ยังมีชีวิต
คงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ เป็นตำนาน ฟังดูแก่ๆเก่าๆยังไงก็ไม่รู้

คนที่ผมชื่นชมมากๆ ก็ คุณวิบูลย์ คุณพรชัย คุณ IH พี่พี คุณ Kao
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ziannoom

โพสต์ที่ 27

chatchai เขียน:
ziannoom เขียน:สนับสนุนพี่chatchaiครับ ตำนานที่ยังมีชีวิต
คงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ เป็นตำนาน ฟังดูแก่ๆเก่าๆยังไงก็ไม่รู้

คนที่ผมชื่นชมมากๆ ก็ คุณวิบูลย์ คุณพรชัย คุณ IH พี่พี คุณ Kao
แต่ท่านต่างๆนั้นช่วงนี้ไม่มาให้ความรู้แบบพี่ไงครับ หรือมาแต่ผมอ่านไม่เจอนี่
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 28

เฉพาะ VI กระแสหลักแล้วก็ประจำเว็บนี้ ผมนึกถึง พี่ฉัตรชัย คุณลูกอีสาน คุณวิบูลย์

ส่วน คุณสุมาอี้ เฮียมน หลังๆไม่เห็นเข้ามานะ
โพสต์โพสต์