ถามความเห็นเกี่ยวกับจังหวะซื้อครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ถามความเห็นเกี่ยวกับจังหวะซื้อครับ

โพสต์ที่ 1

โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าการที่หุ้นลงนั้น เป็นโอกาสในการซื้อที่ดี โดยเฉพาะลงเพราะวิกฤตเศรษฐกิจ
แต่ประเด็นสำคัญคือ แต่เราจะรู้ได้อย่างไรว่าควรจะซื้อ ณ จุดไหน (ซึ่งผมก็ไม่รู้เช่นกัน)

โดยในภาวะเป็นปัจจุบัน ผมตัดสินใจทำดังนี้
1.รอจังหวะ(อันนี้ค่อนข้างเป็นเชิงเทคนิค) ผมจะเข้าซื้อเมื่อตลาดเริ่มนิ่ง และมี Volume ค่อนข้างน้อย
2.ผมจะทยอยซื้อ เพราะผมไม่รู้ว่าราคาจะลงไปต่ำสุดเท่าไร
3.กระจายความเสี่ยงไปในหุ้น 3-4 ตัว (พอร์ตผมค่อนข้างเล็ก)

ความจริงแล้วผมไม่แน่ใจจริงๆครับ ว่าวิธีที่ผมใช้นั้นเป็นวิธีที่ดีมากน้อยแค่ไหน
(เพราะปัจจุบันผมเริ่มเจอหุ้นที่คิดว่า undervalue รวมทั้งมี Margin safty หลายตัว ผมอยากซื้อมากๆ
แต่ก็ไม่ได้ตัดสินใจซื้อ เพราะตลาดยังไม่นิ่ง และ Volume ขายก็ยังมีสูง)

สุดท้ายผมอยากให้ พี่ๆ เพื่ิอนๆ ช่วยกัน Share ว่า แต่ละคนมีวิธีการอย่างไร ในการตัดสินใจซื้อหุ้น
ว่าควรจะซื้อเมื่อไหร่ ภายใต้สถานการณ์ปัจจุบัน ขอบคุณครับ :D
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
beebull
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถามความเห็นเกี่ยวกับจังหวะซื้อครับ

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวช่วงนี้ ก็หาหุ้น แล้วก็ทำเป็น list ไว้ว่าจะซื้อที่ราคาเท่าไร แล้วก็รอให้ตลาดนิ่ง ๆ ไม่มีวอลุ่มแล้ว
ค่อยมาดูอีกที่ว่ามีตัวไหน เข้า list บ้างค่อยซื้อครับ อาจจะไม่ได้ซื้อถูกที่สุด แต่ก็ดีกว่ารีบซื้อ แล้ว........

ผมว่าช่วงนี้ยังไม่น่าซื้ออะคับ หุ้นขึ้นนิด ๆ ก็โดนเทขายทำกำไรอยู่ดี

ไม่รู้ว่าที่คิดถูกหรือเปล่า รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Unstablemind
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถามความเห็นเกี่ยวกับจังหวะซื้อครับ

โพสต์ที่ 3

ก็แล้วแต่ไสตล์ของใครแต่ส่วนตัวผมไม่รู้ว่ามันเป็นวิธีดีหรือเปล่าแต่ถ้าหุ้นมันตกลงที่ราคาที่ผมพอใจผมก็จะถยอยซื้อเอาครับเพราะตอนนี้คนกลัวๆอยู่อาจจะมีsuprise saleและถ้ามันตกไปเท่านี้เปอร์ก็อัดเข้าไปอีกแต่ถึงจะไม่ได้ราคาต่ำสุดก้นเหวแต่ก็ได้ในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่คิดเอาเอง - -"

เพราะผมไม่รู้ก้นเหวแต่รู้จักราคาที่ผมพอใจที่จะเป็นเจ้าของกิจการนั้น :mrgreen:
Its all about getting alpha.
โพสต์โพสต์