พักเงินไว้ที่ไหนกันมั่งครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
bank115
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พักเงินไว้ที่ไหนกันมั่งครับ ?

โพสต์ที่ 1

คงมีเพื่อน พี่ น้อง นักลงทุน ถือเงินสดอยู่มากโข
ส่วนมากพักเงินไว้ที่ไหนกัมั่งครับ
ขอบคุณครับ
จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้
frontosa

Re: พักเงินไว้ที่ไหนกันมั่งครับ ?

โพสต์ที่ 2

เงินสดตอนนี้เหลือน้อยแล้ว แต่ปกติผมพักเงินในกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้นหรือตลาดเงินครับ เช่น SCBSFF, TMF เนื่องจากสะดวก ถอนได้ทุกวัน เงินเข้าเป็น T+1 ได้เงินก่อนที่จะขายหุ้นครับ

แต่ข้อเสียคือผมต้องไปที่สาขาธนาคาร คือผมไม่ค่อยชอบทำรายการผ่านnetน่ะครับ เคยเห็นของบล.กสิกรมีบริการที่เป็นอัตโนมัติด้วย
beaeaebe
Verified User

Re: พักเงินไว้ที่ไหนกันมั่งครับ ?

โพสต์ที่ 3

ตลาดเงิน fam vf ของฟินันซ่าครับ ดอกดี ถอนได้วันถัดไป t+1ครับ
tum_H

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ บางส่วนผมฝากออมทรัพย์ของธนชาติ ดอก 2.65% ไม่เสียภาษี
ที่สำคัญจ่ายดอกทุกเดือน สภาพคล่องสูง

รอจังหวะหุ้น จะได้โยกเงินได้ง่าย ได้ดอกรายเดือนด้วย

อ้อ ถอนได้เดือนละ 2 ครั้งครับ

:mrgreen:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Pathfinder

โพสต์ที่ 5

แต่ก่อน K-Money เพิ่งย้ายมาแบ่งฝากประจำระยะสั้น กับ TMB No fixed ได้ 4-5 เดือนครับ
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
roronoa

โพสต์ที่ 6

ระยะสั้น
KK ครับ ดอก 3% ต่อปี ฝากไม่เกิน 666,666บาท ไม่เสียภาษีครับ
ถอนได้เดือนละ 4 ครั้ง ได้ดอกทุกสิ้นเดือน 6 และ 12

ระยะกลาง
ออมสิน ประจำ 5 เดือน ดอก 3.9% ต่อปี

ช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นไม่แนะนำให้ฝากระยะยาวครับ
aonzzung

โพสต์ที่ 7

จขกท ถามตรงกับใจผมเลย
ผมกำลังหาอยู่พอดี งั้นขอมาเก็บข้อมูลในกระทู้นี้ละครับ :oops: :oops: :oops:
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ออมทรัพย์พิเศษสหกรณ์ออมทรัพย์ 3% ไม่เสียภาษีครับ
bank115

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ พี่ ๆ ทุกคน มากครับ

สรุปว่าเป็น super saving ดอกสูงทั้งหลาย กับ กองทุนตราสารหนี้ เป็นที่นิยมสุด
:B :B
จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้
mincho

โพสต์ที่ 10

roronoa เขียน:ระยะสั้น
KK ครับ ดอก 3% ต่อปี ฝากไม่เกิน 666,666บาท ไม่เสียภาษีครับ
ถอนได้เดือนละ 4 ครั้ง ได้ดอกทุกสิ้นเดือน 6 และ 12

ระยะกลาง
ออมสิน ประจำ 5 เดือน ดอก 3.9% ต่อปี

ช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นไม่แนะนำให้ฝากระยะยาวครับ
ออมสิน ฝากประจำ 5 เดือนดอกเบี้ยสูงสุดถึง 3.90% ต่อปี เปิดรับฝากตั้งแต่ วันที่ 1 กันยายน 2554 - วันที่ 31 ตุลาคม 2554
http://www.gsb.or.th/products/personal/ ... onthly.php

ส่วนอันนี้หมดโปรโมชั่นแล้ว ออมสิน เงินฝากประจำ 99 วัน 3.65% ต่อปี
http://www.gsb.or.th/products/personal/ ... _99day.php

ทำไม ออมสิน ฝากประจำ 5 เดือน ได้มากกว่า 12 เดือน เกือบ 2 เท่าเลยละครับ งงกับดอกเบี้ยฝากประจำ 12 เดือน แค่ 2.25% ผมทิ้งเงินสดไว้ในพอร์ทก็ได้ดอก 2% ละครับแถมได้ทุกเดือนด้วย

ปกติ ออมสินนี่เป็นแบงค์ที่ให้ดอกเบี้ยเงินฝากสูงสุดรึป่าวครับ จะได้ไม่ต้องไปหาธนาคารอื่น :D
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 11

mincho เขียน:

ระยะกลาง

ออมสิน ฝากประจำ 5 เดือนดอกเบี้ยสูงสุดถึง 3.90% ต่อปี เปิดรับฝากตั้งแต่ วันที่ 1 กันยายน 2554 - วันที่ 31 ตุลาคม 2554
http://www.gsb.or.th/products/personal/ ... onthly.php

ส่วนอันนี้หมดโปรโมชั่นแล้ว ออมสิน เงินฝากประจำ 99 วัน 3.65% ต่อปี
http://www.gsb.or.th/products/personal/ ... _99day.php

ทำไม ออมสิน ฝากประจำ 5 เดือน ได้มากกว่า 12 เดือน เกือบ 2 เท่าเลยละครับ งงกับดอกเบี้ยฝากประจำ 12 เดือน แค่ 2.25% ผมทิ้งเงินสดไว้ในพอร์ทก็ได้ดอก 2% ละครับแถมได้ทุกเดือนด้วย

ปกติ ออมสินนี่เป็นแบงค์ที่ให้ดอกเบี้ยเงินฝากสูงสุดรึป่าวครับ จะได้ไม่ต้องไปหาธนาคารอื่น :D
ผมเข้าใจว่า แบงก์นี้เค้าต้องการระดมเงินให้รัฐบาลใช้ไปหมุนหรือเ่ปล่าครับ เลยให้ดอกสูง ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
ผมเอาไปซื้อสลากออมสินไว้ด้วย เสียวๆยังงัยชอบกล -*-
labor omnia vincit
mincho

โพสต์ที่ 12

nACrophiles_117 เขียน:
mincho เขียน:

ระยะกลาง

ผมเข้าใจว่า แบงก์นี้เค้าต้องการระดมเงินให้รัฐบาลใช้ไปหมุนหรือเ่ปล่าครับ เลยให้ดอกสูง ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
ผมเอาไปซื้อสลากออมสินไว้ด้วย เสียวๆยังงัยชอบกล -*-
ผมว่า ถ้าฝากแบงค์ออมสินแล้วเสียว ฝากแบงค์เอกชนไม่ช๊อกเลยหรอครับ :) 55แซวเล่นนะครับ

ถ้าำจำไม่ผิด ส่วนมากแบงค์ออมสิน จะนำเงินฝากไปปล่อยกู้ธนาคารเอกชนอีกทีนะครับ ซึ่ง เรทดอกเบี้ย จะเป็น แบบ internal bank rate น่ะครับ

ส่วนข้างล่างนี่เป็น Deposit Rate ของแบงค์ต่างๆนะครับ เผื่ออาจจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆครับ
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
tum_H

โพสต์ที่ 13

mincho เขียน: ทำไม ออมสิน ฝากประจำ 5 เดือน ได้มากกว่า 12 เดือน เกือบ 2 เท่าเลยละครับ งงกับดอกเบี้ยฝากประจำ 12 เดือน แค่ 2.25% ผมทิ้งเงินสดไว้ในพอร์ทก็ได้ดอก 2% ละครับแถมได้ทุกเดือนด้วย
ปรกติก็ไม่สูงกว่าครับ แต่ตอนนี้แข่งกันระดมเงินเพื่อปล่อยสินเชื่อ(เป็นอย่างนี้ทุกแบงค์)
แต่หลังจากนี้ คงไม่ดุเดือดแล้ว เพราะจะมีกระแสเงินไหลเข้าแบงค์เยอะ

ตอนไปฝากเงินลองถามเจ้าหน้าที่ดู จะพบสถานการณ์ที่เปี๊ยนไป๋

:o
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
aonzzung

โพสต์ที่ 14

tum_H เขียน:
mincho เขียน: ทำไม ออมสิน ฝากประจำ 5 เดือน ได้มากกว่า 12 เดือน เกือบ 2 เท่าเลยละครับ งงกับดอกเบี้ยฝากประจำ 12 เดือน แค่ 2.25% ผมทิ้งเงินสดไว้ในพอร์ทก็ได้ดอก 2% ละครับแถมได้ทุกเดือนด้วย
ปรกติก็ไม่สูงกว่าครับ แต่ตอนนี้แข่งกันระดมเงินเพื่อปล่อยสินเชื่อ(เป็นอย่างนี้ทุกแบงค์)
แต่หลังจากนี้ คงไม่ดุเดือดแล้ว เพราะจะมีกระแสเงินไหลเข้าแบงค์เยอะ

ตอนไปฝากเงินลองถามเจ้าหน้าที่ดู จะพบสถานการณ์ที่เปี๊ยนไป๋
:o
เพราะอะไรครับ?
เศรษฐกิจ ไทยก็เริ่มชะลอตัวกับเค้าด้วยหรอครับ?
รบกวน update นิดนึงได้มั้ยครับ?
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้คนส่วนใหญ่เก็บเงินสดตาม ที่พี่ตั้มบอกครับ สงสัยเค้ารอดอกเบี้ยขาขึ้นกัน

หรือไม่ก้ไม่มั่นใจ ว่า เศรษฐกิจจะเป็นยังไง

ตอนนี้ผมก้อยู่ในหุ้น ฝากประจำ36เดือน และ สลากออมสินชนิด5ปีครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
tum_H

โพสต์ที่ 16

aonzzung เขียน:พราะอะไรครับ?
เศรษฐกิจ ไทยก็เริ่มชะลอตัวกับเค้าด้วยหรอครับ?
รบกวน update นิดนึงได้มั้ยครับ?
เจ้าหน้าที่บอกว่า คนเริ่มโยกเงินจากการลงทุนมาพักไว้
เพราะช่วงนี้หลายๆคน ก็เริ่มเกิดความไม่มั่นใจในภาวะตลาด

เจ้าหน้าที่ธนาคารหลายคน ตอนนี้ก็เริ่มบ่นๆว่า มูลค่าเงินลง
ทุนจากกองทุนต่างๆที่ตนถืออยู่ ลดลงมาก เลยไม่รู้จะทำยังไงดี

ส่วนใหญ่ลงกองทุนทองคำกัน เพราะเห็นขึ้นเร็วเลยอยากได้
กำไรกะเขามั่ง

ก็ไม่รู้จะแนะนำยังไง เลยบอกว่าหากเป็นเงินเย็นก็ถือ คนมาฝาก
เงินส่วนใหญ่ ตอนนี้จะพูดเรื่องวิกฤตยุโรปซะส่วนใหญ่(ไม่น่าเชื่อ)

บางคนบอกนั่งดูข่าวทุกวัน

:shock:
โพสต์โพสต์