สับสนไปหมด หุ้นไทยทำไม ลบ รุนแรง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

สับสนไปหมด หุ้นไทยทำไม ลบ รุนแรง

โพสต์ที่ 1

ทำไมลบรุนแรงราวกับว่าเป็นต้นเหตุของเรื่องร้ายเสียเองสักขนาดนี้

เราพึ่งพากรีซและอียูมากขนาดนั้นเหรอครับ
สำหรับผลประกอบการและกำไรของบริษัทจดทะเบียนในไทย

ลบรวดๆ ต่อเนื่องกันติดๆกัน แบบนี้ ไม่เข้าใจจริงๆ :cry: :cry:
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

Re: สับสนไปหมด หุ้นไทยทำไม ลบ รุนแรง

โพสต์ที่ 2

Mr. Market ก็นิสัยแบบนี้แหละครับ เป็นเรื่องธรรมดา
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
aviruth
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สับสนไปหมด หุ้นไทยทำไม ลบ รุนแรง

โพสต์ที่ 3

มันเป็นโอกาสครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
Croyoty

โพสต์ที่ 4

ที่มันลงหนักแบบนี้ หรือว่ากำลังตอบรับข่าวที่ว่า
2012 โลกแตก เป็นความจริง :!: :!: :ohno:

:mrgreen:
whiteknight_p
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

นั่นนะสิ ไหนบอกเราส่งออกไป เมกา ยุโรป ประมาณ 20% ก่าๆ ไม่ใช่รึ

ร่วงกระจาย............
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
Croyoty

โพสต์ที่ 6

ฝรั่งขายหุ้นไทย เอาเงินไปอุดหนี้ฝั่งยุโรปเหรอครับ

แล้วถ้าสุดท้าย ล้มละลายกันทั้งทวีปหละครับ

เอเซีย/ไทยจำเป็นจะต้องล้มตามด้วยไหม สงสัยจริง
แล้วถ้าบริษัทจดทะเบียนในไทย ที่ทำธุรกิจกับเฉพาะในประเทศ รายได้จากในประเทศและเอเซียเอง หละ จะต้อง ล้มตามด้วยเหรอ
:?
KamiSama

โพสต์ที่ 7

คิดซะว่าเป็นโอกาส

จะเก็บเหรียญบนทางด่วน ตอนรถเยอะๆ
หรือจะรอให้ไม่ค่อยมีรถ แล้วค่อยออกไปเก็บให้สบายใจ
Croyoty

โพสต์ที่ 8

เรื่องกรีซ ถ้าอียูไม่ช่วยต่อไปเลย แล้วกรีซ ล้มละลาย ประเทศอื่นๆในอียู อยู่ต่อไปโดยไม่มีกรีซไม่ได้เหรอครับ

ทำไมอียูคัทลอสไม่เป็นเหรอครับ ทิ้งหนีที่กรีซติดค้างไปไม่ดีกว่าเหรอครับ

โลกทั้งโลก ทำไมต้องอุ้มต้องแคร์หนี้กรีซขนาดนี้

กรีซเป็นประเทศที่ทุกชาติโลกใบนี้ต้องสู้จนเลือดหยดสุดท้ายเหรอครับ งง :roll:
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 9

ขอเขียนโจ็กแก้เครียค ยามหุ้นตก..บ้าง
คือฝรั่งมันเห็น บ้านเรามี Posidon
เลยนึกว่าเรากับกรีซ พวกเดียวกัน เลย ขายซะเลย ฮา..
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 10

อย่าไปเครียดมากครับ. ถือกิจการดีๆที่เติบโตชัวร์. ตอนเรากำไร เราก็กำไรแค่ตัวเลข. พอเราขาดทุนเราก็ขาดทุนแค่ตัวเลขเหมือนกัน. อีกสิบปีกำไรกิจการของเราโตขึ้นหลายๆเท่า ราคามันจะลดลงไปกว่านี้หรอ

แต่ที่น่าเครียดคือ หุ้นเราจะกำไรเติบโตได้ตามคาดหรือไม่. อันนี้น่าคิดมากกว่าครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 11

เอาเข้าจริงๆธุรกิจที่เรามองว่ายิ่งใหญ่ในเมืองไทยก็ไม่อาจต้านทานกระแสสังคมโลกได้....เก็บเงินสดไว้เยอะๆครับคอยเก็บเวลามันลงมาต่ำๆ..แต่ตอนนี้ยังไม่กล้าเอามือไปรับมีดที่ตกจากฟ้าครับ :D
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 12

พายุใหญ่ เพิ่งเริ่มต้นนะครับ

ข่าวสารที่เรารู้ตามสื่อในประเทศไทย เป็นเพียงส่วนยอดของภูเขาน้ำแข็ง....

เรามีสองทางเลือก
คือ งดออกเรือ อยู่ในหลุ่มหลบภัย
หรือ ขึ้นเรือที่คิดว่า พอจะฝ่าพายุได้...

ฟ้าหลังฝน มักจะสวยงามเสมอ ขอเป็นกำลังใจให้ VI ทุกๆคนครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49880
kennabee

โพสต์ที่ 13

เรื่องกรีซ นี่เข้าใจว่า ถ้า cut loss หนี้ไป ธนาคารในประเทศต่างๆ เช่น ไอร์แลนด์ ฝรั่งเศส เยอรมัน จะประสบปัญหาสภาพคล่องระยะสั้น ซึ่งจะเป็นปัญหาใหญ่มากกว่าที่คิดนะครับ รวมถึง สหภาพยุโรป อาจจะแตกกลุ่มซึ่ง ทำให้เกิดการสูญเสียความสามารถในการแข่งขันทางธุรกิจในระยะยาว นะครับ ผิดถูกยังไงก็ชี้แนะด้วยนะครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 14

imerlot เขียน:ขอเขียนโจ็กแก้เครียค ยามหุ้นตก..บ้าง
คือฝรั่งมันเห็น บ้านเรามี Posidon
เลยนึกว่าเรากับกรีซ พวกเดียวกัน เลย ขายซะเลย ฮา..

ใครว่า มี แต่ Posidon ครับ มี Ceasar ด้วย ประทับอยู่ MRTS ห้วยขวาง ขึ้นมาถึง เจอ Ceasar ทันที
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

leaderinshadow เขียน:พายุใหญ่ เพิ่งเริ่มต้นนะครับ

ข่าวสารที่เรารู้ตามสื่อในประเทศไทย เป็นเพียงส่วนยอดของภูเขาน้ำแข็ง....

เรามีสองทางเลือก
คือ งดออกเรือ อยู่ในหลุ่มหลบภัย
หรือ ขึ้นเรือที่คิดว่า พอจะฝ่าพายุได้...

ฟ้าหลังฝน มักจะสวยงามเสมอ ขอเป็นกำลังใจให้ VI ทุกๆคนครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49880

ผมว่าพายุกำลังจะ เข้าสู่ จุดจบแล้วมากกว่านะครับ

มันน่าจะผ่านกลางเฟสไปแล้ว ช่วงนี้เป็นช่วงเทขายทุกราคา ในเฟสต้น

กว่าจะจบ ก้ดูวอลุ่มนะครับ ถ้าเทรดวันนึง 1000-2000 ล้าน แสดงว่า

กำลังจะเข้าภาวะตลาดเงียบ

คิดว่าไม่น่าจะเกิน 6 เดือนต่อจากนี้ น่าจะเริ่มเข้าสู่ พีเรียด ตลาดเงียบครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Croyoty

โพสต์ที่ 16

ถ้าเป็นแบบที่พี่ชูเกรียติว่า 6 เดือน ขอเก็บสะสมกระสุนสุดแรงเกิด จมกับการลงทุนเต็มตัวต่อไป :B
chukieat30

โพสต์ที่ 17

วันนี้ลงแรงทั้งๆที่ วอลุ่มไม่มาก

วอลุ่มระดับ 5-6หมื่นล้านแบบ 2008 ไม่เจอ

ลงหลายสิบจุดวอลุ่มแค่นี้ แสดงว่า ไม่มีใครเอามือไปรับ ราคาเลยลงมาลึกกินเวลาเร็วกว่า

ตอนซัพไพรม์เสียอีกนะครับ

ผมขอมอง มุมบวกสวนกระแสและกันครับ ศรัทธาชาวสวน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 18

croyoty เขียน:ถ้าเป็นแบบที่พี่ชูเกรียติว่า 6 เดือน ขอเก็บสะสมกระสุนสุดแรงเกิด จมกับการลงทุนเต็มตัวต่อไป :B
ผมมองว่า นักลงทุน ได้ข่าวเร็วมากขึ้นและตอบสนองต่อข่าวเร็วมากกว่า 2008 ครับ

ดังนั้น หลายคนเลยจะล้างพอรท์และไปรอถูกๆๆ ต่ำๆๆ300-400 จุดแบบ 2008

ซึ่งต่างจากสมัยก่อน ตอนแบล็คมันเดย์ กว่าจะรู้ก้ฟอร์ ไปหลายๆๆวัน

ด้วยมองว่า ตอน2008 ยังลงได้ลึกถึงขนาดนั้น แต่อย่าลืมว่า ตอน 2008

มันเป็น Int+Out Prob คือ มีทั้งชุมนุมและแฮมเกิดพร้อมๆกัน

และบ้านเราก้พึ่งพาการส่งออกไปเมกามาก

รอบนี้ผมขอ สวนกระแส มองไม่ลึกกว่า 650-700 ครับ ครับพี่หมอโค

:B :B :B

rakoilnaka

โพสต์ที่ 19

คุณ imerlot ขอ copy มุขไปลงเฟซบุ๊คนะคับ ฮาดี
beebull

โพสต์ที่ 20

ผมว่ากำลังจดๆจองๆกันอยู่ ถ้ามีลงหนักอีกสัก2-3วันวอลุ่มคงกระจายอะครับ
ตอนนี้คงดูความชัดเจนของทั้งยุโรปและอเมริกาอยู่
ถ้ามองเป็นโอกาส มันก็คือโอกาสสำหรับคนมีเงินสดอยู่
แต่ถ้าใครถือหุ้น100% ก็ต้องดูmos ตัวเองอ่ะครับและก็ต้องคอยปรับพอร์ตเอา
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

รอให้ผ่านไปก็น่าจะเจอโอกาสนะครับ :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
beebull

โพสต์ที่ 22

ส่วนตัวตัวที่มีmos อยู่ก็ไม่ได้ทำอะไรไม่ขายไม่ซื้อ
แต่ตัวที่มีmosน้อยก็ปล่อยไปแล้วมีเจ็บตัวเหมือนกันครับ
beaeaebe

โพสต์ที่ 23

ผมว่าเค้ายังต้มกบอยุ่นะครับ ซึมๆๆๆ ลง รีบาวนิดหน่อย แล้วก้อ เทอีกละ ผมว่ากบสุก เป็นรอบๆ แล้วก็ฉีกกบกินเป็นรอบๆ ต้มน้ำใหม่ให้กบมานอนต่อเรื่อยๆ สลับกับฉีกกบกินทุกราคา

รอคนเลิกเล่น รอคนยอมแพ้ วอลุ่มน้อยๆ 1-3 พันล้านอยุ่เหมือนกันครับ ช่วงนี้ผมยังไม่ค่อยเห็นคนกลัวกันเลยมีแต่คนบอกธุรกิจไทยดี ไทยแกร่ง ไม่น่าลงเยอะแล้ว ได้เวลาซื้อของถูก ผมก้อไม่ได้กลัวอะไรนะ แค่ยังไม่รุ้สึกโลภมาก เพราะหุ้นบางตัวแค่ fair price ดีๆยังไม่เห็นจะมีถูกมากเลย นอกนั้นที่เละๆก็หุ้นวัฏจักรหมดรอบ หรือ พีคเกินไปแล้วร่วงก็เท่านั้น

คนที่มีเงินสด เค้าไม่ได้หลับหุหลับตางอมืองอเท้ารอ 300-400จุดนะครับ อย่าเข้าใจผิด คนเค้าก็ดูทุกวันนั่นแหละ ไม่ใช่ขายมาแล้วก้อมานั่งเคลิ้มรอ 300-400 ผมว่าถ้าคนที่รู้จักเอาตัวรอดมาไม่บาดเจ็บที่ติดดอย ก็คงไม่คิดได้แค่รอเซทเท่านั่นเท่านี้แล้วปิดหูปิดตารอหรอกครับ แถมสภาพจิตใจ ความสด การทำใจกลับเข้าไปเก็บหุ้น มันค่อนข้างได้เปรียบกว่าเยอะ

แต่ถ้าความรู้สึกช้า แล้วความอดทนไม่แข็งพอ ก้อเหมือนที่เขาชอบพุดกันแหละ vi ที่ไม่แข็งจริงๆ เจอวิกฤตก็ขายเกือบต่ำสุดได้ เพราะอดทนเก่ง แต่บางท่านอึดไม่ถึงปลายทาง อันนี้แล้วแต่คนครับ ไม่ขอพูดในสิ่งที่ไม่ทราบ แต่ทุกท่านคงวางแผนส่วนตัวกันมาดีแล้ว

จริงๆ ผมว่าไม่น่าแคร์ดัชนีเท่าไหร่ ผมว่าผมแคร์แค่หุ้นที่ผมเล็ง ว่ามันลงมาในระดับราคาที่ผมพอใจ และน่าแหย่มือเข้าไปหยิบได้ไหม ถ้าได้ก้อแหย่บ้างอะไรบ้าง ทยอยๆ

ยังไงผมว่าถือเงินสดบ้างตอนนี้ ซื้อมันทุกราคาวันนี้ก็ถูกกว่าที่ล้างไปตอนพันร้อยกว่าทั้งนั้น ผมว่ายังไงมีเงินสดตอนนี้(โดนไม่ต้องมาขายต่ำๆตอนนี้) ได้เปรียบทุกประตูอยู่ดี แต่มาขายตอนนี้ก็สายไปแล้วครับ

อย่าทำนายตลาดเลยครับว่าจะลงได้เท่าไหร่ แค่พอใจกับราคาหุ้นที่เราสนใจ มีวิเคราะห์มาดี รับราคาได้เมื่อไหร่ก็เข้าเท่านั้น
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 24

พี่ Loso ก็มาเตือนตลอด แต่มีน้อยคนที่จะฟัง
เหตุผลก็เยอะแยะที่พี่เขาเอามาโพสต์ให้ดู
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
pakhakorn

โพสต์ที่ 25

ทดลองหาสาเหตุการขาย...เท่าที่คิดได้วันนี้ หลังจากดู จนตาลาย

1. ล็อคกำไรเท่าที่ยังเหลือ กลัวกำไร กลายเป็น ขาดทุน (ทั้งไทยและต่างชาติ) เลย ขาย....
2. ขาดทุนแล้ว กลัวขาดทุนมากกว่าที่เป็นอยู่ เลย ขาย....
3. ทำ short หวังรอซื้อคืนที่ ถูกกว่าเดิม เลย ขาย....
4. เห็นเขาขายกัน เลยขายบ้าง เดี๋ยวไม่เหมือนเขา (ทำไปโดยไม่รู้ตัว มันเป็นไปโดยอัตโนมัติ)
5. กลัวคนอื่นจะชิงขายก่อน เลยรีบขาย.... (เริ่มไม่ชอบตามคนอื่น เลยเริ่มลอง ทำก่อนคนอื่นดูบ้าง)
6. .......
............
..............

คนที่ซื้อ...เว้นไว้ก่อน ยังไม่คิด

คนไม่ซื้อ และ ไม่ขาย ...เว้นไว้ก่อนเช่นกัน ยังไม่คิด

มีใครจะแนะนำเพิ่มบ้าง.... :oops: :mrgreen: :cry: :B :roll: :'O :wall: :mrgreen: :twisted: :ohno: :juju: :wink:
อุทยา

โพสต์ที่ 26

ช่วงนี้คล้ายกับช่วงวิกฤตซับไพร์มที่พื้นฐานประเทศไทยไม่ได้กระทบมากขนาดนั้น แต่ด้วยจำนวนเงินมหาศาลที่ต่างชาติโยกย้ายออกจากประเทศไทยราคาหุ้นก็ต้องลงเป็นธรรมดา แต่สำหรับคนลงทุนแล้วถ้ามี MOS มากพอแค่ไหนก็โดนกระทบเหมือนกันครับ แต่อาจจะไม่มากเท่าคนที่เก็งกำไรเท่าไหร่ เพราะชาววีไอก็ซื้อหุ้นที่ MOS ต่ำๆ กันอยู่แล้ว ช่วงเวลาอย่างนี้ลองอ่านหนังสือเล่นหุ้นในภาวะวิกฤติ ของ ดร. นิเวศน์ ไปพลางๆ ก็ได้ครับ จะเห็นว่าช่วงวิกฤตพอร์ตท่านก็ติดลบเช่นกัน แต่หลังจากนั้นก็ทำกำไรได้มากกว่าที่ติดลบไปอย่างมหาศาล
kanistapong

โพสต์ที่ 27

คนส่วนใหญ่คิดว่ากรีซไม่มีเงินมาชำระหนี้ หรือผิดนัดชำระหนี้ และต้องปรับโครงสร้างหนี้จาก 100 อาจจะจ่ายแค่ 50 หรือต่ำกว่านั้น ในขณะที่กองทุน EFSF มีสมาชิกมากถึง 17 ประเทศการจะออกมาตรการอะไรสักอย่างเพื่อช่วยเหลือประเทศสมาชิกก็ต้องได้รับความเห็นจากเสียงส่วนใหญ่ และในขณะที่กรีซผิดชำระหนี้ได้ อิตาลี่และสเปน อาจเกิดเหตุการณ์เดียวกัน ทำให้เกิดความกังวัลในวงกว้างขึ้น ส่วนไทยเราเองก็อาจมีผลกระทบด้วยเพราะการขายของต่างชาติและบล. มีผลต่อกระทบต่อตลาดหุ้นบ้านเราเมื่อเรายังมองไม่เห็นแสงสว่างกับการแก้ไขปัญหาของยุโรปอย่างเป็นรูปธรรม
Win Win
tum_H

โพสต์ที่ 28

chukieat30 เขียน:
croyoty เขียน: รอบนี้ผมขอ สวนกระแส มองไม่ลึกกว่า 650-700 ครับ ครับพี่หมอโค
ตอนแรกผมมองว่า ค่อยๆซึมลง หากเป็นอย่างนั้นหุ้นจะปรับฐานต่ำพอสมควร
แต่ไหงกลายเป็น ลงแรงและเร็ว

หากเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ คงจะจบเร็ว และค่อยๆทรงตัว
เมื่อนั้น ยุโรปเงินคงใกล้หมดหน้าตัก พี่เบิ้มจมูกโด่ง ก็จะรีบพิมพ์
เงินออกมาซื้อสินทรัพย์ราคาถูก เพื่อเอาไว้ใช้กินในยามยากอีกครั้ง

แต่จะให้พรุ่งพรวดกลับมาเหมือนเดิมคงยาก เพราะยาดีแค่ไหน หาก
ร่างกายและสภาพจิตแย่ ก็คงต้องแก้กันนานหน่อย

:P
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
kanistapong

โพสต์ที่ 29

chukieat30 เขียน:
croyoty เขียน:ถ้าเป็นแบบที่พี่ชูเกรียติว่า 6 เดือน ขอเก็บสะสมกระสุนสุดแรงเกิด จมกับการลงทุนเต็มตัวต่อไป :B
ผมมองว่า นักลงทุน ได้ข่าวเร็วมากขึ้นและตอบสนองต่อข่าวเร็วมากกว่า 2008 ครับ

ดังนั้น หลายคนเลยจะล้างพอรท์และไปรอถูกๆๆ ต่ำๆๆ300-400 จุดแบบ 2008

ซึ่งต่างจากสมัยก่อน ตอนแบล็คมันเดย์ กว่าจะรู้ก้ฟอร์ ไปหลายๆๆวัน

ด้วยมองว่า ตอน2008 ยังลงได้ลึกถึงขนาดนั้น แต่อย่าลืมว่า ตอน 2008

มันเป็น Int+Out Prob คือ มีทั้งชุมนุมและแฮมเกิดพร้อมๆกัน

และบ้านเราก้พึ่งพาการส่งออกไปเมกามาก

รอบนี้ผมขอ สวนกระแส มองไม่ลึกกว่า 650-700 ครับ ครับพี่หมอโค

:B :B :B
ติดตามเป็นชาวสวนด้วยคน ที่ 600
Win Win
lengmanutd

โพสต์ที่ 30

วิกฤตในครั้งนี้ จะเป็นโอกาสสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่ รวมทั้งตัวผมเองด้วยที่เคยผ่าน Hamburger Crisis มาแล้ว แต่ตอนนั้นยังไม่ได้เริ่มลงทุน :)
ลงทุนในบริษัทที่ดี ราคาหุ้นมี MOS (Downside = Limited) และแนวโน้มกำไรมี Growth (Upside = Infinity)
โพสต์โพสต์