คนแจวเรือ/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
khwannaret
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: คนแจวเรือ/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 31

:shock:
ไปดีมาดี

Re: คนแจวเรือ/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 32

little wing เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

โลกในมุมมองของ Value Investor         1 ตุลาคม  2554
ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
ค่าจ้างของคนพายเรือ  ในเวลาครึ่งชั่วโมงของการให้บริการนั้น  คนพายเรือคิดค่าบริการตกเป็นเงินไทยประมาณ 4,000-5,000 บาท  คร่าว ๆ  ถ้าทำวันละ 4-5 เที่ยว  โดยเฉลี่ยเขาก็จะได้เงินวันละ 20,000 บาท เดือนหนึ่งถ้าทำซัก 20 วัน ก็จะมีรายได้ถึงเดือนละ 4 แสนบาท  ซึ่งถ้าเป็นคนไทยจะได้รายได้ขนาดนี้คงต้องเป็นคนระดับซีอีโอของบริษัททีเดียว    
ด้วยความเคารพครับใน ดร.นิเวศน์ครับ

แต่ผมมีข้อสังเกตว่า "ถ้าหากว่า"คนแจวเรือนั้นมีโควต้าแจวได้แค่ประมาณ 2-3 ครั้ง/สัปดาห์ ประมาณการเรื่องรายได้ก็จะเปลี่ยนไปเยอะเลยนะครับ เหมือนคนลูกหาบขึ้นภูกระดึง พวกเขาต้องมาลงชื่อขอรับคิวกับอุทยานนะครับ พอคิววนมาถึงตัวเองก็ไปหาบ รายได้จะดีกว่าทำอาชีพประจำ (ผมไปสิบปีที่แล้ว 500THB/50kg/รอบ) แต่ถ้ายังไม่ถึงคิวก็ต้องรอไป ผมเคยถามลูกหาบของผมตอนไปเที่ยว เขาบอกว่าเฉลี่ยแล้วได้เดือนละสองสามรอบเองเพราะคิวยาว และพอถึงหน้าโลว์ ก็แทบจะไม่มีนักท่องเที่ยวเลย

อีกอย่าง(อคติของผมเองด้วยเพราะไม่เคยไปอิตาลี) คือ อิตาลีขึ้นชื่อเรื่องมาเฟียเหมือนกัน
ผมว่าอาชีพที่ทำเงินง่ายๆ อย่างนี้ พวกมีอิทธิพล(บนดิน/ใต้ดิน)คงไม่ยอมให้หาเงินง่ายๆ สบายๆ แน่

ผมว่าถ้ามีอาชีพที่ทำเงินง่ายๆ ไม่ต้องใช้ความรู้ ความสามารถ หรือความเสี่ยงมากมายแบบนี้ Invisible Hand ของ Adam Smith น่าจะเข้ามาจัดระเบียบมันใหม่จนได้

เป็นแค่ข้อสังเกตนะครับ :oops:
ด้วยความเคารพ ดร. อีกทีครับ :D
Linsu_th
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณของฝากจากยุโรป
:D :D
merman

โพสต์ที่ 34

อยู่ยุโรป ค่าแรงสูงจริงครับ แต่งานหายากรึเปล่านี่ผมไม่ทราบ ผมไปฝึกงานเป็นเด็กเสริฟ อยู่ Paris ยังได้ เงินเดือนตามกฎหมายที่ 400euro ต่อเดือนเลยครับ เท่ากับ เงินเดือนปริญญาโท บ้านเราเลย แถมมีที่อยู่ กับ อาหารให้ด้วยนะ :) ส่วน พนักงาน เสริฟ ที่ผมไปทำงานด้วยนั้น ก็ จบ แค่ ไฮสคูล เท่านั้นหล่ะครับ อย่างที่ ดร. บอกว่า ที่ยุโรป อยู่กันสบายแบบนี้ ก็เพราะเอาเปรียบคน เอเซีย หล่ะครับ ซักวัน มันต้องพลิกกลับไปสู่ความเป็นจริงที่ว่า คนทำงานหนัก ควรจะได้อยู่สบาย กว่าคนที่ ทำงานหนักน้อยกว่า

ปล. เห็นจังๆเลย ในร้าน หลุยที่ ชองเอริเซ่ ฝรั่งมายืนดู ในร้านผมยังได้ยินบอกว่า "แพงชิบห..ย" แต่คนเอเซีย หิ้วกัน คนละสองมือเลย :shock: 70% ที่ซื้อ เป็นคนเอเซียจริงๆ ยิ่งหน้าอาหมวยนี่ ตัวดีเลย ฝรั่งเดินผ่านยังตกใจเลย "ทำไมมันซื้อเยอะจังว่ะ"
harlembeats

โพสต์ที่ 35

น่าสงสารจริงๆ ช่วงนี้ประเทศไทยคนแจวเรือเพิ่มอีกเต็มเลย T T
blackninja

โพสต์ที่ 36

อีกหนึ่งตัวอย่าง ผมเป็นคนที่ชอบนาฬิกา นาฬิกายุโรปแพงๆหรือที่หายากมากๆส่วนใหญ่มาอยู่ที่ญี่ปุ่น ฮ่องกง ไทย อนาคตคงมีจีนเพิ่มด้วย เป็นแบบนี้มานานแล้วครับ เพื่อนที่เล่นนาฬิกามานานเค้าบอกคนยุโรปไม่ค่อยใช้แบรนเนมกันเท่าไร
Diablo

โพสต์ที่ 37

เป็นบทความที่แปลกใหม่และน่าสนใจมากครับ :D
รูปภาพ