ถูกบีบให้เล่นเกมที่ไม่ถนัด โดยคุณ Invisible hand

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ถูกบีบให้เล่นเกมที่ไม่ถนัด โดยคุณ Invisible hand

โพสต์ที่ 1

เป็น ข้อเขียนของคุณ Invisible hand ที่เขียนมานานหลายปีแล้วครับ
เห็นว่า เป็นข้อเขียนที่มีประโยชน์มากๆ
จึงขอนำมาลงให้ได้อ่านกันนะครับผม

ขอบคุณ คุณ Invisible hand มากๆนะครับ ^^

ถูกบีบให้เล่นเกมที่ไม่ถนัด

ผมเป็นคนชอบดูกีฬาตั้งแต่เด็ก โดยเฉพาะฟุตบอล ถึงปัจจุบันแม้มีเวลาน้อยลงแต่ก็ยังต้องหาเวลาดูฟุตบอลให้ได้ทุกสัปดาห์ แต่ผมเองก็ยังคิดว่าบางทีการดูกีฬาก็มีข้อเสียตรงที่ หากทีมที่เราเชียร์นั้นชนะเราก็ดีใจตามเรื่องตามราว เมื่อทีมที่เราเชียร์แพ้ หรือเสมอในนัดที่ไม่ควรเสมอ ก็มักจะรู้สึกเซ็งเมื่อดูจบ จนรู้สึกว่าจริงๆ การดูกีฬาอาจจะมีข้อเสียเหมือนกันคือสร้างความผิดหวังให้กับเราในหลายๆ ครั้ง แต่ผมคิดว่ารวมๆ แล้วการดูกีฬาก็ให้ข้อคิดหลายๆ อย่างเหมือนกันจึงทำให้ผมรู้สึกว่าการดูกีฬานั้นแม้จะผิดหวังบ่อยๆ แต่ก็สอนอะไรเราได้หลายๆ อย่างครับ

สิ่งหนึ่งที่ผมได้ยินบ่อยในการแข่งขันกีฬาประเภทฟุตบอล หรือประเภทอื่นๆ เช่น เทนนิส ก็คือ การถูกฝ่ายตรงข้ามบีบให้เราเล่นในเกมที่ตนเองไม่ถนัด เช่น ทีมที่ถนัดการเล่นบอลช้า เน้นการจ่ายบอลแม่นตามช่อง อาจจะถูกคู่แข่งเล่นเกมบีบพื้น ประกบตัวเร็ว จึงทำให้ทีมเราต้องจ่ายบอลเร็วหรือต้องเล่นลูกโยนและเสียบอลในที่สุด ทีมที่นักเตะไม่ถนัดลูกโหม่งก็จะถูกคู่แข่งที่ถนัดการเล่นลูกกลางอากาศในลูก โหม่งโจมตีและเอาชนะได้บ่อยๆ เช่น ทีมอาร์เซนอลที่ไม่ถนัดลูกกลางอากาศมักจะแพ้หรือทำผลงานได้ไม่ค่อยดีนักกับ การเจอทีมที่ถนัดลูกโด่งอย่างโบลตัน แม้กระทั่งการแข่งขันเทนนิสที่คู่แข่งขันมักจะตีลูกไปยังด้านที่ฝ่ายตรงข้าม ไม่ถนัด เป็นต้น

ดังนั้นหากเราย้อนมามองเรื่องการลงทุน จะเห็นว่า นักลงทุนแต่ละคนมีความถนัด หรือสไตล์การลงทุนต่างกัน ซึ่งบางครั้งความถนัดอย่างหนึ่งอาจจะทำเงินได้ดีในตลาดบางช่วง แต่สร้างผลงานได้ไม่ดีนักในตลาดบางช่วง อย่างเช่น นักลงทุนที่ลงทุนแบบกล้าได้กล้าเสีย เน้นการเก็งกำไรแบบมีหลักการ นักลงทุนกลุ่มนี้อาจจะไม่เน้นการวิเคราะห์พื้นฐานเท่า value investor แต่อาจจะมีหลักการต่างๆ เข้ามาประกอบการซื้อขาย เช่น การดูกราฟ การดู volume การดูการเข้าซื้อขายของนักลงทุนรายใหญ่ หรือการเข้าซื้อธุรกิจที่ผ่านการฟื้นฟูกิจการ หรือมีข่าวต่างๆ ที่มีผลดีต่อราคาหุ้น

จุดเด่นอย่างหนึ่งและเป็นสิ่งที่ถนัดของนักลงทุนประเภทเก็งกำไรแบบมีหลักการ คือ การมีจิตใจที่มั่นคงและพร้อมกล้าตัดสินใจในการซื้อขายอย่างรวดเร็วและเด็ดขาด จึงทำให้สามารถสร้างกำไรในหุ้นบางตัวได้อย่างเป็นกอบเป็นกำ และกล้าที่จะ cut loss ได้ก่อนที่พอร์ตจะเสียหาย นักลงทุนประเภทนี้จะประสบความสำเร็จในช่วงตลาดขาขึ้น เช่น ปี 2542 หรือปี 2546 และจะไม่เสียหายมากนักในตลาดขาลง นักลงทุนประเภทเก็งกำไรแบบมีหลักการเหล่านี้มักจะมีหลักเสมอว่าหากตลาดขาลง จะหยุดเล่นหุ้น คือจะถือเงินสดหรือถือหุ้นในสัดส่วนที่น้อย จะไม่พยายามเก็งกำไรในช่วงตลาดขาลงหรือซบเซามากนัก และพร้อมจะกลับมาทุกเมื่อหากตลาดเป็นขาขึ้นอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งในช่วงที่เป็นตลาดขาขึ้น นักลงทุนประเภทเก็งกำไรแบบมีหลักการจะสามารถสร้างผลกำไรได้มากพอที่จะออกนอก ตลาดไปได้อีกระยะใหญ่ๆ

แต่ก็มีนักลงทุนแบบเก็งกำไรที่เป็นรายย่อยจำนวนมาก ที่ทำตรงกันข้ามกับนักเก็งกำไรที่มีหลักการ ก็คือ การพยายามเก็งกำไรในทุกๆ ภาวะตลาด ไม่ว่าจะเป็นขาขึ้นหรือขาลง ด้วยเหตุผลว่า หาค่าขนม หรือค่ากับข้าว โดยเวลากำไรก็จะกำไรเล็กน้อย แต่หากพลาดพลั้งขาดทุนมักจะขาดทุนทีละมากๆ คือ เวลาได้ก็ได้ค่าขนมจริงๆ แต่พอเสียก็อาจจะเสียเงินรถเก๋งเป็นครึ่งคันหรือคันหนึ่ง ซึ่งนักลงทุนรายย่อยจำนวนมากเหล่านี้ก็จะประสบภาวะขาดทุนสะสมเรื้อรังมา เรื่อยๆ จนมูลค่าพอร์ตลดลงอย่างน่าตกใจ

สิ่งที่แตกต่างกันก็คือ นักลงทุนแบบเก็งกำไรที่มีหลักการ จะพยายามเล่นในเกมที่ตนเองถนัดเท่านั้น

ก็คือ การลงทุนในตลาดขาขึ้น และหลีกเลี่ยงเกมที่ตนเองไม่ถนัด คือการลงทุนในตลาดขาลงหรือซบเซา ซึ่งถือว่ามีสิ่งที่จำเป็นสำหรับการลงทุนซึ่งก็คือ วินัยการลงทุน คือ ทำในสิ่งที่ตนเองถนัด แต่นักลงทุนรายย่อยจำนวนมากพยายามฝืนตลาดด้วยการเข้าไปเก็งกำไรในช่วงตลาด ไม่ดีโดยหวังกำไรเล็กๆ น้อยๆ ถือว่าเล่นเกมไม่ถนัด

สำหรับนักลงทุนแบบ Value investor ผมคิดว่าความถนัดของ VI ก็คือการวิเคราะห์พื้นฐานของบริษัทเพื่อให้สามารถคาดการณ์ผลประกอบการและ เงินปันผลในอนาคต ซึ่งเป็นสิ่งที่สำคัญที่มีผลตอบแทนของการลงทุน ซึ่งก็พบว่าในบางปีที่ตลาดเป็นตลาดกระทิง นักลงทุนแบบ VI อาจจะได้รับผลตอบแทนจากการลงทุนน้อยกว่านักลงทุนแบบเก็งกำไรทั้งที่มีหลัก การและไม่มีหลักการ จึงทำให้นักลงทุนแบบ VI บางคนทนความเย้ายวนของผลตอบแทนของหุ้นเก็งกำไรหรือผลตอบแทนของเพื่อนๆ นักลงทุนที่ลงทุนแบบเก็งกำไรไม่ได้ และหันมาเล่น “ เกมที่ไม่ถนัด ” ด้วยการเข้าซื้อหุ้นเก็งกำไร หรือหุ้นที่มีข่าวต่างๆ นานา ด้วยหวังว่าจะทำกำไรมากๆ ในช่วงเวลาสั้นๆ ซึ่งช่วงแรกๆ อาจจะได้กำไรที่ดี แต่ท้ายสุดแล้ว VI หลายคนที่โดดเข้าไปเล่นเกมที่ตนเองไม่ถนัดก็ได้รับผลตอบแทนในการลงทุนที่ไม่ สู้ดีนัก

อีกเหตุการณ์ที่ทำให้ VI หันไปเล่นเกมที่ไม่ถนัดก็คือ นักลงทุนแบบ VI แต่ละคนมีความเชี่ยวชาญในกลุ่มธุรกิจที่ต่างกัน บางคนเชี่ยวชาญด้านหุ้นการผลิตอุตสาหกรรม บางคนเชี่ยวชาญด้านพลังงาน บางคนเชี่ยวชาญด้านหุ้นโรงเรือน เช่น โรงแรม โรงพยาบาล ค้าปลีก บางคนเชี่ยวชาญอสังหาริมทรัพย์ หรือหุ้นวัฎจักรต่างๆ เป็นต้น หลายๆ ช่วงเวลาที่หุ้นที่ตนเองเชี่ยวชาญอาจจะอยู่ในช่วงเวลาที่ไม่น่าลงทุน เช่น ราคาหุ้นมี p/e แพงเกินไปแล้ว หรือสภาพแวดล้อมทางธุรกิจยังไม่เอื้ออำนวย ทำให้ VI อาจจะไม่สามารถใช้ความถนัดของตนเองในการลงทุนในหุ้นกลุ่มที่ตนเองถนัดได้ จึงหันไปเล่นเกมที่ไม่ถนัดด้วยการพยายามหาหุ้นในกลุ่มที่ตนเองไม่เคยสนใจ หรือมีความรู้ความเชี่ยวชาญ และอาจจะพยายามใช้หลักของ VI เข้าไปบางส่วนเช่น ดู p/e p/bv ต่ำๆ แต่ไม่สามารถศึกษาลงไปลึกในรายละเอียดได้อยากแตกฉาน ซึ่งท้ายสุดแล้วก็จะได้หุ้นที่เราอาจจะไม่ได้มีความรู้ความเข้าใจอย่างแท้ จริง และมีโอกาสสูงที่ผลประกอบการ และผลตอบแทนการลงทุนอาจจะไม่ได้เป็นไปตามที่เราคาดหวัง

ดังนั้นสำหรับ VI บางครั้งหากเราอยู่ในภาวะที่ไม่สามารถหาหุ้นใหม่ๆ ที่น่าสนใจได้จริงๆ เราควรจะรอจังหวะและโอกาสที่จะต้องเกิดขึ้นในอนาคต มากกว่าที่จะไปเล่นในเกมที่ตนเองไม่ถนัด ด้วยการหาหุ้นแปลกใหม่ที่เราอาจจะไม่มีความรู้ความเข้าใจอย่างแท้จริงเข้ามา ในพอร์ตครับ

ดังนั้น สิ่งที่นักลงทุนทุกคนควรทำก็คือ การหาความถนัดของเราเองเพื่อให้รู้ว่าเราควรจะมี style การลงทุนแบบใด เพราะหาก style ไม่เหมาะกับความถนัดโอกาสประสบความสำเร็จก็จะน้อย เปรียบเหมือนทีมฟุตบอลที่กองหน้าตัวเล็กแต่เพื่อนโยนบอลให้โหม่งลูกเดียว นอกจากนี้ เราจึงต้องหาโอกาสเพิ่มความถนัดของตัวเราด้วยการศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม และลดความไม่ถนัดในบางเรื่องที่เป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับการลงทุน ยกตัวอย่างเช่น หากเราเป็น VI แต่ไม่ถนัดการอ่านงบการเงินและวิเคราะห์กระแสเงินสด ถือว่าเป็นความไม่ถนัดที่ควรจะได้รับการแก้ไขให้ได้โดยเร็วเพราะถือว่าเป็น จุดที่นักลงทุนแบบ VI ควรจะทำได้ครับ หรือหากเรารักจะเล่นหุ้นแบบเก็งกำไรแต่ไม่สามารถอ่านทิศทางตลาดหรือราคาหุ้น ได้จากการดูกราฟ volume หรือเครื่องมือต่างๆ หรือไม่สามารถมีการตัดสินใจที่รวดเร็วและเด็ดขาด เราก็จะอยู่ในภาวะที่เสียเปรียบอย่างมากครับ

แต่หากเมื่อเราดูความถนัดต่างๆ แล้ว พบว่าเราไม่มีความถนัดมากพอที่จะลงทุนในหุ้นไม่ว่าจะเป็นแบบเก็งกำไร VS หรือ VI แล้ว ผมคิดว่าเราควรจะอยู่วงนอกศึกษาหาความรู้และความถนัดเสียก่อน ยังไม่ควรเข้ามาลงทุนทันที หรือหากต้องการลงทุนเพื่อศึกษาหาประสบการณ์ ก็ควรจะเริ่มจากจำนวนเงินที่ไม่มากนักก่อน และอาจจะต้องนำเงินออมไปยังการลงทุนอื่นๆ ที่มีความเสี่ยงต่ำกว่าและความถนัดน้อยกว่า เช่น การฝากธนาคาร ซื้อพันธบัตรรัฐบาลหรือกองทุนตราสารหนี้ เป็นต้นครับ และเมื่อเราศึกษามากพอและเห็นความถนัดของตนเองแล้วจึงค่อยเริ่มลงทุนในหุ้น ครับ

ดังนั้น การเป็นนักลงทุน ไม่ว่าจะเป็นนักลงทุนประเภทใด ทั้ง VI VS หรือนักลงทุนแบบเก็งกำไร ควรจะเล่นในเกมที่เราถนัดให้มากที่สุด และหลีกเลี่ยงการถูกบีบให้เล่นในเกมที่เราไม่ถนัดครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: ถูกบีบให้เล่นเกมที่ไม่ถนัด โดยคุณ Invisible hand

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณหมอนุ่น สำหรับบทความที่ดี และใช้เตือนสติได้ดีในตอนนี้ครับ :D

ขออนุญาตเอาบทความไปลงในชมรมหมอ VI นะครับ :bow:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: ถูกบีบให้เล่นเกมที่ไม่ถนัด โดยคุณ Invisible hand

โพสต์ที่ 3

อีกประการ คุณ IH เป็นนักลงทุนที่ผมชื่นชม และเคยให้ข้อคิดผมในการลงทุนในตอนตั้งไข่ แนว VI ใหม่ๆ

ขอคารวะมา ณ ที่นี้ครับ :bow:
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ อ่านแล้วโดนตัวเองเลย บางครั้ง หลายๆครั้งทั้งเผลอออกนอกแนวทาง เพราะคนอื่นกำไรดีกว่า บางครั้งก็หวังแค่ค่าขนม ดันเสียมากกว่าหลายเท่า สุดท้ายกลับมายึดแนวทางเราน่าจะดีกว่า
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่หมอที่ นำบทความที่ยอดเยี่ยม ของพี่ IH มาลงครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 6

โดน..ครับโดน จากประสบการณ์จริงๆที่เกิดขึ้นกับตัวเอง3-4วันที่หุ้นตกผ่านมา เข้าไปเก็บเก็งว่ามันจะขึ้นเอาค่าขนมค่ากับข้าวนิดหน่อย สรุปแล้วเข้าเนื้อตัวเอง ทดลองไป 4 ครั้ง ถูก 1 ผิดเสีย 3ครั้ง จะจำไว้เป็นบทเรียนแก่ตัวเอง :D
torpongpak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 7

ผมมีคำถามในห้องBTS เเต่กลับมาหาคำตอบได้ในห้องนี้ ขอบคุณคุณหมอมากๆครับ :B
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
jo7393

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ บทความดีๆ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
pakhakorn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทั้งเจ้าของบทความและผู้นำมาให้อ่าน ครับ

เลือกเล่นในเกมที่เราถนัด เกมที่เราเลือกแ้ล้ว :)
Financeseed

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
noooon010

โพสต์ที่ 11

ปล.ผมขออนุญาติ คุณ IH ให้นำบทความมาลงใน web baord ต่างๆได้นะครับ
ถ้าเพื่อนๆท่านใดเห็นว่า บทความพอจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆนักลงทุนบ้าง ก็สามารถนำไปเผยแพร่ได้ครับ

มีสติ มีความสุข และสนุกกับการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
viim

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับสำหรับการนำกระทู้ที่มีคุณค่ามาให้อ่านอีกหนึ่งกระทู้ :) ผมเองก็เข้าตลาดมายังไม่ถึงปีและก็กำลังพยายามหาตัวเองให้เจออยู่ว่าผมถนัดเตะฟุตบอลหรือตีปิงปองหรือเล่นบาส ที่แน่ๆตอนนี้ผมชอบแนวทางการลงทุนโดยอาศัยการวิเคราะห์กิจการและพยายามหามูลค่าของกิจการในแนวแบบนี้ คงไม่เปลี่ยนแปลง เพราะแบบอื่นทำไม่เป็น ไม่ว่าจะเป็นดูกราฟหรือแม้กระทั่งทำ sap ก็ไม่รู้เรื่อง

เออ ว่าแต่ว่าคุณ IH นี่ผมได้ยินชื่อท่านมานานแต่ไม่ค่อยรู้จักประวัติท่านเลย ถ้ามีใครเชิญท่านมาออกรายการหน่อยก็น่าจะดีไม่น้อย ที่เคยเห็นในทีวีบ้างและผมก็ชื่นชมก็มีคุณสุมาอี้อีกคน ที่มีความคิดที่เฉียบคมมาก
istyle

โพสต์ที่ 13

viim เขียน:ขอบคุณมากครับสำหรับการนำกระทู้ที่มีคุณค่ามาให้อ่านอีกหนึ่งกระทู้ :) ผมเองก็เข้าตลาดมายังไม่ถึงปีและก็กำลังพยายามหาตัวเองให้เจออยู่ว่าผมถนัดเตะฟุตบอลหรือตีปิงปองหรือเล่นบาส ที่แน่ๆตอนนี้ผมชอบแนวทางการลงทุนโดยอาศัยการวิเคราะห์กิจการและพยายามหามูลค่าของกิจการในแนวแบบนี้ คงไม่เปลี่ยนแปลง เพราะแบบอื่นทำไม่เป็น ไม่ว่าจะเป็นดูกราฟหรือแม้กระทั่งทำ sap ก็ไม่รู้เรื่อง

เออ ว่าแต่ว่าคุณ IH นี่ผมได้ยินชื่อท่านมานานแต่ไม่ค่อยรู้จักประวัติท่านเลย ถ้ามีใครเชิญท่านมาออกรายการหน่อยก็น่าจะดีไม่น้อย ที่เคยเห็นในทีวีบ้างและผมก็ชื่นชมก็มีคุณสุมาอี้อีกคน ที่มีความคิดที่เฉียบคมมาก
ลองดูคลิป money talk เก่าๆครับ เคยรับเชิญมาให้สัมภาษณ์อยู่

ได้ประโยชน์มากครับ :D
viim

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากครับคุณ istyle เดี๋ยวจะลองไปหาดู :)
viim

โพสต์ที่ 15

พบ link แต่มันตั้งแต่ปี 2009 เลยเปิดไม่ได้ครับ :(
แนบไฟล์

viim

โพสต์ที่ 16

OK ได้แล้วครับ มีคนเก็บเป็น file ไว้ที่นี่
http://www.mediafire.com/?bd0uzti523xj5iv
jame

โพสต์ที่ 17

คุณ ih เป็นคนแรกที่ผมอ่านบทวิเคราะห์หุ้นticonจากแกเมื่อหลายปืก่อน
จนทุกวันนีิื้้ยังเอามาหากินได้เลย ขอบคุณมากครับ น่าจะเป็นหุ้นที่ผมกำไร
มากที่สุดตัวหนึ่งเลยที่เดียว :) :) :)
ได้เท่าไรก็พอ
xylemoo

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ช่วยเตือนสติได้มาก...
:-)
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ

ผมว่า คุณมือที่มองไม่เห็น
เป็นหนึ่งในสุดยอดวีไอสายบ๊อกเซอร์(มวยตั้งรับ) ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=gVE7xW5ma54

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
booklover

โพสต์ที่ 20

คุณ IH. คืออ.ที่ผมนับถือที่สุดท่านนึงเลยครับ ได้เจอตัวจริงตอน ประชุม TNH ยิ่งนับถือ
noooon010

โพสต์ที่ 21

- ยินดีครับพี่พอลครับ
ผมไม่ได้เข้าไปในห้อง หมอ VI เลยครับ Zz,g-upo=njvshv'zbfsinvgx]jkgvjp :oops: X

- ข้าน้อยขอคารวะท่านเจ้าสำนักครับ(ขอคารวะเฮีย คลายเครียดครับ) :bow:

ตัวผมเอง ถูกบีบ(โดยจิตใจ)ให้เล่นในเกมส์ที่ไม่ใช่ตัวตนของเราหลายครั้งครับ
หลายครั้งคนที่หวังดี ก็มาบอกว่าทำอย่างนี้สิๆ
3 ปีที่ผ่านมา ไม่ได้คุยกับใครๆเรื่องหุ้นเท่าไหร่ครับ
ผมว่า ผมถนัดที่จะอยู่กับ หนังสือ และค่อยๆลงทุนมากกว่าจะไปเก็งกำไร หรือคาดเดาดัชนีครับ

บทความนี้เป็นบทความที่ผมชอบที่สุดครับ
ผมจะนึกถึงบทความนี้บ่อยๆครับ

หลายครั้งเรามักนำหลักการของคนที่เค้าลงทุนแล้วได้ผลดีมาเป็นหลักการของตนเอง
แต่เราลืมถามตัวเราเองว่าเราเหมาะกับหลักการดังกล่าวหรือไม่

สุดท้าย เราต้องตอบตัวเราเองว่า เราแบ่งเงินที่จะนำมาลงทุน ที่จะนำมาใช้จ่ายอย่างไร
เราลงทุน เพราะอะไร เพื่ออะไร และระยะเวลาลงทุนของเรานานแค่ไหน

และถ้าเราคิดผิด เราจะทำอย่างไรครับ

มีสติ มีความสุข และสนุกกับการลงทุนนะครับผม :D

Poohva

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณ สำหรับบทความที่ดีๆ ครับ
whiteknight_p

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณมากครับ สำหรับรุ่นพี่ทุกท่านที่ช่วยแนะนำ และนำบทความดีๆ มาเตือนสติครับ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
nkarn

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ ได้ประโยชน์และความรู้มากมาย
แถมเข้ากับสถานการณ์ในปัจจุบันอีกตังหากครับ :D
การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด อยู่ที่คุณจะเลือก
carbondale

โพสต์ที่ 25

ไม่ว่ายุคใดสมัยใดความผิดพลาดแบบเดิมๆมักเกิดขึ้นเสมอ
History always repeats itself
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
Peyton

โพสต์ที่ 26

booklover เขียน:คุณ IH. คืออ.ที่ผมนับถือที่สุดท่านนึงเลยครับ ได้เจอตัวจริงตอน ประชุม TNH ยิ่งนับถือ
คุณ IH ตัวจริงคือใครหรอครับ จะได้ติดตามด้วยคน ขอบคุณครับ :D
pakhakorn

โพสต์ที่ 27

กลับมาอ่าน อีกสักครั้ง
tigerroad197

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมากครับ
ลูกหิน

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์