หุ้น VI มันไม่มีหรอก.. มีแต่การลงทุนแบบ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tidy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น VI มันไม่มีหรอก.. มีแต่การลงทุนแบบ VI

โพสต์ที่ 1

ในฐานะมือใหม่มากกก ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?

ที่ห้องสินธรหรือเว็บหุ้นอื่นๆ มักมีคนมาขอหุ้น VI เด็ดๆ หรืออะไรทำนองนี้

ซึ่งยังไงมันก็ไม่น่าใช่ VI มันเป็นแนวคิดในการลงทุนอีกประเภทหนึ่งไม่ใช่หรือครับ
“Heads I win. Tales I don’t lose much.”

- The Dhandho Investor
todsapon

Re: หุ้น VI มันไม่มีหรอก.. มีแต่การลงทุนแบบ VI

โพสต์ที่ 2

ถูก ถู..........ก ถูกต้องแล้วครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
นพพร

Re: หุ้น VI มันไม่มีหรอก.. มีแต่การลงทุนแบบ VI

โพสต์ที่ 3

ถูกต้องครับผม :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
erickiros

โพสต์ที่ 4

แบบนั้นดร.นิเวศน์เรียกว่า CI "Celebrity Investor" อิอิ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

อยากได้คำตอบแบบไหนล่ะ

หุ้น vi คือหุ้นที่กำลังร้อนในเวป thaivi
หรือ vi ชื่อดังถืออยู่
นักลงทุนบางคนคิดว่าถ้าซื้อแล้ว
ได้กำไรแน่นอน (ทั้งที่ผลลัพธ์อาจตรงข้าม)
โดยไม่สนใจว่าราคาไหน

ปล.
ผมไม่คิดจะนิยามหรอกนะครับ
แต่เท่าที่อ่าน และแอบๆ ได้ยิน
คิดว่าคนพูดเข้าใจกับคนฟัง
ในความหมายประมาณนี้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 6

ถูก และรำคานมากเวลาคนเรียก หุ้นviๆ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
pakhakorn

โพสต์ที่ 7

หุ้นviไม่มีใช่ครับ viก็เป็นแนวการลงทุนแบบหนึ่ง และคนกลุ่มนี้ก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งของคนทั้งตลาด

แต่หุ้นที่เหมาะกับการลงทุนแบบviผมว่ามี เช่น ไม่พยายามเข้าหุ้นที่เห็นผู้บริหารสีเทาดำ ยิ่งเข้ม ยิ่งหนีห่าง
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

มีครับ ถ้าที่พูดสั้น ๆ ว่าหุ้น vi นั้นคุณหมายถึง หุ้นคุณค่า (valued stock ครับ)

vi (value investing) เป็นแนวทางการลงทุน
หุ้นที่เฟ้นมาได้จากแนวทางข้างต้น เรียกว่า valued stock ครับ
navapon

โพสต์ที่ 9

กาละมัง เขียน:มีครับ ถ้าที่พูดสั้น ๆ ว่าหุ้น vi นั้นคุณหมายถึง หุ้นคุณค่า (valued stock ครับ)

vi (value investing) เป็นแนวทางการลงทุน
หุ้นที่เฟ้นมาได้จากแนวทางข้างต้น เรียกว่า valued stock ครับ
ใช่แล้วครับ แต่ถ้าเอาแต่ซื้อตามเซียน ทั้งที่คนละราคา-คนละต้นทุน มันก็ไม่อาจไม่ใช่หุ้นVIแล้ว เพราะผลตอบแทนย่อมไม่เท่ากัน หากซื้อแพงกว่าเขา
(ต้องช่วยพี่กาละมังขยายความครับ กลัวมือใหม่เข้าใจผิดอีกรอบ แล้วจบที่CI อีก)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
wit163

โพสต์ที่ 10

viคือการลงทุน
ไม่ใช่ตัวหุ้นจริงๆแหะ :)
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
Warantact

โพสต์ที่ 11

จริงๆมันก็มีนะ
เป็นแค่ความหมายที่พอใช้ ไม่เป๊ะ

หุ้นใดๆก็ตาม ที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่า"ที่แท้จริง" ถือว่าใช่หมด

ส่วน

หุ้นใดๆก็ตาม ที่มีราคาสูงกว่ามูลค่าที่แท้จริง ถือว่า"ไม่ใช่"
ต่อให้หุ้นมันดีเลิศเลอพระเจ้าขนาดไหนก็ตาม

ผมเห็นตามเว็บบอร์ดทั้งไทยวีไอและพันทิพย์ คนก็ลอกเซียนกันไป แล้วก็ขาดทุนก็โทษว่าแนวทางไม่ดี
เซียนหลอก พวกนี้แค่พวกชอบโทษคนอื่น

ตอนราคาสูงกว่ามูลค่าที่แท้จริงดันซื้อ บอกธุรกิจดี บ้าๆบอๆ
ประเมินธุรกิจเป็นรึเปล่าก็ไม่รู้ หากดูงบการเงิน อ่านรายงาน อ่าน56-1 ดูข่าวย้อนหลัง ดูงบย้อนหลัง
ดูธุรกิจเทียบเคียง และระบุมูลค่าออกมา ถ้าดูอย่างนี้ ระยะยาวไม่มีขาดทุน
โพสต์โพสต์