สถานการณ์ตอนนี้ เหมาะกับการ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ควรทำอะไร ?

1.ศึกษาทำความเข้าใจกับธุรกิจ และประเมินมูลค่าออกมาซะ
82
35%
2.ค้นหาตัวเองว่าที่จริงนั้น ชอบการลงทุนแบบไหนกัน
14
6%
3.ออกจากตลาดไปขายเต้าฮวย
11
5%
4.Short Sell!
9
4%
5.ซื้อทอง หรือ กองทุนอสังหาฯ หรือ ที่ดิน หรือ บ้าน ฯลฯ
2
1%
6.ใช้ Margin ไปเลย มั่นใจมาก MOS เยอะต้องจัดหนัก
2
1%
7.ออกจากงานประจำมาลงทุนอย่างเต็มเวลา
1
0%
8.ศึกษาธรรมมะ ค้นพบความจริง
7
3%
9.ถือเงินสดไว้บ้างก็ดีนะ
76
33%
10.หุ้น 100 % เท่านั้นเพียงพอ ไม่จับจังหวะตลาด
28
12%

โหวตทั้งหมด: 232

ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สถานการณ์ตอนนี้ เหมาะกับการ?

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับทุกท่าน
ขออนุญาตสอบถามความเห็นหน่อยนะ
ถ้ามีอะไรแนะนำหรือจะเสนอก็ติดต่อที่นี่ได้เลยครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
navapon
ผู้ติดตาม: 0

Re: สถานการณ์ตอนนี้ เหมาะกับการ?

โพสต์ที่ 2

มาคนแรกต่อจาก จขกท ตอบ 1,9 ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
beebull

Re: สถานการณ์ตอนนี้ เหมาะกับการ?

โพสต์ที่ 3

มาคนที่ 2 ตอบข้อ 1,9 + รอถึงราคาที่พอใจ ค่อยซื้อ
thaloengsak

โพสต์ที่ 4

ใครจะไปขายเต้าฮวย
รายงานตัวมาซะดีๆ :mrgreen:
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

thaloengsak เขียน:ใครจะไปขายเต้าฮวย
ถามอย่างนี้ จขกท จะพาเลือกทำเลหรือ?

แต่ไม่ใช่ผมแน่นอน (ผมมีงานทำอยู่แล้ว) :D
thaloengsak

โพสต์ที่ 6

กระทู้นี้
สมาชิกโหวตได้ท่านละ 2 ข้อน่ะครับ :wink:
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

เหมือนว่าคนส่วนใหญ่ยังระวังๆกันอยู่นะครับ ตอนที่ผมโหวตนี้มีคนโหวตแล้ว 33 คะแนน ไม่มีใครแนะนำให้ใช้มาร์จินเลย และมีเพียง 9% ที่แนะนำให้ถือหุ้น 100%

แถมข้อที่ได้คะแนนมากที่สุดถึง 36% ยังแนะนำให้มีเงินสดไว้บ้าง นอกจากนั้นยังมีคนแนะนำให้ออกจากตลาดไปขายเต้าฮวยอีกด้วย

สภาพอารมณ์คนในตลาดตอนนี้ต่างกันกับเมื่อเดือนก่อนราวฟ้ากับดิน เพียงไม่กี่วันความรู้สึกคนจำนวนมากก็เปลี่ยนไปพร้อมๆกันได้ เหมือนที่มีคนเคยกล่าวไว้ว่า "ราคาเปลี่ยน อารมณ์ก็เปลี่ยน"

จำนวนคนโหวตที่ยังไม่มากนัก ไม่รู้ว่าแบบนี้จะสรุปได้แล้วยังว่าคนส่วนใหญ่กำลังกลัวกันอยู่ และจะเข้าหลักการว่าให้กล้าเมื่อคนส่วนใหญ่กลัวได้แล้วยัง เพราะคงไม่มีใครรู้จริงๆว่าจุดต่ำสุดจะอยู่ที่ไหน ยังไงก็คงได้แต่ Stay calm Stay invest ต่อไป :D

ปล. ผมโหวต 1 กับ 10 ครับ :D
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ใครขายเต้าฮวย ผมจะกิน อุดหนุน
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
thaloengsak

โพสต์ที่ 9

รบกวนสมาชิกท่านใดก็ได้ ช่วยไปเขียนโพลในสินธรหน่อยครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

กด3 ให้แล้วครับ

รับเต้าฮวยร้อนๆๆไหมครับ

:mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
bennn

โพสต์ที่ 11

Skyforever เขียน:เหมือนว่าคนส่วนใหญ่ยังระวังๆกันอยู่นะครับ ตอนที่ผมโหวตนี้มีคนโหวตแล้ว 33 คะแนน ไม่มีใครแนะนำให้ใช้มาร์จินเลย และมีเพียง 9% ที่แนะนำให้ถือหุ้น 100%

แถมข้อที่ได้คะแนนมากที่สุดถึง 36% ยังแนะนำให้มีเงินสดไว้บ้าง นอกจากนั้นยังมีคนแนะนำให้ออกจากตลาดไปขายเต้าฮวยอีกด้วย

สภาพอารมณ์คนในตลาดตอนนี้ต่างกันกับเมื่อเดือนก่อนราวฟ้ากับดิน เพียงไม่กี่วันความรู้สึกคนจำนวนมากก็เปลี่ยนไปพร้อมๆกันได้ เหมือนที่มีคนเคยกล่าวไว้ว่า "ราคาเปลี่ยน อารมณ์ก็เปลี่ยน"

จำนวนคนโหวตที่ยังไม่มากนัก ไม่รู้ว่าแบบนี้จะสรุปได้แล้วยังว่าคนส่วนใหญ่กำลังกลัวกันอยู่ และจะเข้าหลักการว่าให้กล้าเมื่อคนส่วนใหญ่กลัวได้แล้วยัง เพราะคงไม่มีใครรู้จริงๆว่าจุดต่ำสุดจะอยู่ที่ไหน ยังไงก็คงได้แต่ Stay calm Stay invest ต่อไป :D

ปล. ผมโหวต 1 กับ 10 ครับ :D
โหวต 1 กับ 10 ครับ
อยากรู้ว่าถ้าตลาดลงไปเรื่อยๆ
จะมีคนโหวตข้อถือเงินสดลดลง (เพราะว่าต้องเอาเงินไปซื้อหุ้น จนสุดท้ายกลายเป็นถือหุ้น 100%)
หรือผลโหวตจะตรงกันข้าม คือหุ้นยิ่งลง ยิ่งโหวตข้อถือเงินสดมากขึ้น!? (เพราะกลัวจะลงไปอีก)
thaloengsak

โพสต์ที่ 12

ถึงเวลานั้นจริงๆผมจะเปิดโพลให้อีกครั้ง
ตามคำเรียกร้องครับ :)
navapon

โพสต์ที่ 13

ผมว่าโพลข้อ 9 ตั้งโจทย์ไม่สมบูรณ์ครับ (ความหมายมันกว้างไป)
เลยไม่รู้ว่า ที่ให้ถือเงินสดไว้บ้างหมายถึง "ให้ขายหุ้นทิ้ง มาถือเงินสดบางส่วน" หรือ "ไม่ขยับซื้อ-ขายบุ่มบ่าม แต่รอจังหวะซื้อของดีๆเพิ่ม" กันแน่
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

น่าจะทำโพล เป็นระยะๆ นะครับ แล้วมาดูกันเป็นรายสัปดาห์ ว่าความคิดเห็นเป็นอย่างไรกันบ้าง
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
tinfoil

โพสต์ที่ 15

ขอโหวต 1 กับ 2 ครับ

ยังสับสนกับตัวเองอยู่ จิตใจยังไม่มั่งคงครับ
pawattt

โพสต์ที่ 16

ผม อีกคนครับที่ 1, 2 ต้องทบทวนทั้งบริษัท และตัวเอง :cry: :cry:
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 17

Sometime

Cash is King.
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 18

thaloengsak เขียน:ใครจะไปขายเต้าฮวย
ฮาอะครับ :B ผมจะตามไปซื้อ อย่าลืมเขียนป้ายว่า"เต้าฮวยThaiVI"เหมือนๆที่เค้าชอบเขียนกันว่า"เต้าฮวยปริญญา"นะค้าฟ
ส่วนผมตอนนี้ทำอาชีพหาของป่าอยู่ครับ เเต่ไม่มีช้อยส์ให้เลือก :'O
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
beaeaebe

โพสต์ที่ 19

เซ็งเลย กด 1 กะ 9 ไม่ทันดูคนอื่นตอบข้างล่าง

กลายเป็นคิดเหมือนคนเหมือนอื่น... งี้ควรทำตรงข้าม ตรูควรจะโลภแล้วรีบเข้าไปซื้อดีไหมเนี่ย เดี๋ยวตกรถ :wall: :ep:

แฮะๆ ขำๆ
bank115

โพสต์ที่ 20

ดูจากโพลแล้ว รอบนี้หุ้นคงจะขึ้นเร็วน่าดู :D :D
จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้
thaloengsak

โพสต์ที่ 21

navapon เขียน:ผมว่าโพลข้อ 9 ตั้งโจทย์ไม่สมบูรณ์ครับ (ความหมายมันกว้างไป)
เลยไม่รู้ว่า ที่ให้ถือเงินสดไว้บ้างหมายถึง "ให้ขายหุ้นทิ้ง มาถือเงินสดบางส่วน" หรือ "ไม่ขยับซื้อ-ขายบุ่มบ่าม แต่รอจังหวะซื้อของดีๆเพิ่ม" กันแน่
ขอบคุณที่แนะนำครับ
โอกาสหน้าจะแก้ไขให้ชัดเจนขึ้นครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 22

leaderinshadow เขียน:Sometime

Cash is King.
กลับมาถือเงินสดแล้วหรือครับพี่ :D
โพสต์โพสต์