วิชาเต่า - ในวิกฤตแห่งตลาดหุ้นยังมีเต่าอยู่เสมอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
panda2010
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: วิชาเต่า - ในวิกฤตแห่งตลาดหุ้นยังมีเต่าอยู่เสมอ

โพสต์ที่ 61

ขอบคุณพี่ NB สำหรับความรู้และประสบการณ์อันมีค่า

มาแชร์ให้น้องๆฟังบ่อยๆนะคะ :D
kanok891
ผู้ติดตาม: 1

Re: วิชาเต่า - ในวิกฤตแห่งตลาดหุ้นยังมีเต่าอยู่เสมอ

โพสต์ที่ 62

very good article,we should read
crystallization
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 63

ขอชื่นชมในหลักการครับ
:D
ไร้กระบวนท่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nanjeng

โพสต์ที่ 64

เยี่ยมครับ คุณเด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
เรียบเรียงคำได้สละสลวย ใช้คำไม่ฟุ่มเฟือย หลีกเลี่ยงการใช้คำซ้ำๆ
ที่สำคัญ
อ่านแบบผ่านๆ ผมไม่รู้สึกสะดุดกับการใช้คำผิดหรือพิมพ์ผิดเลย
เป็นคนที่ใช้คำในภาษาเขียนหรือพิมพ์ได้ถูกต้อง
แสดงถึงความละเอียดอ่อน รอบคอบ ระมัดระวัง ฯ
ติดตามอ่านความคิดเห็นจากร้อยคนร้อยหุ้นมานานแล้วครับ

นับถือจากใจจริงครับ
MissViolet

โพสต์ที่ 65

โชคดีที่ได้อ่านบทความของคุณ NB ขอบคุณผู้ปุจฉาด้วยค่ะ
ทั้งสองท่านถาม-ตอบได้โดนใจและมีประโยชน์มากๆ

อยากอ่านต่ออีกจังค่ะ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 66

ไม่มีเสื้อผ้าชุดใดที่ใส่ได้ทุกคน
ไม่มีวิธีการลงทุนแบบใดที่เหมาะกับทุกคน

บางคนเกิดมาเพื่อเป็นเซียนอย่างเต่า
ผลตอบแทนปีละ10-15%คือสิ่งที่เขาพอใจ
ขอแค่มีความสุขสงบของจิตใจ
มีเวลาทําอย่างอื่นไม่ต้องนั่งเฝ้าจอ

บางคนเกิดมาเพื่อเป็นเซียนอย่างกระต่าย
เขาเชื่อมั่นในความรู้ทักษะที่สูงของเขา
เขาคาดหวังมากกว่า50-100%
เขาใช้มาร์จิ้น เล่นแต่หุ้นตีแตกไม่เกิน1-2ตัว
เขายอมรับความเครียดกดดันเวลาหุ้นตก
เขาต้องเหนื่อยยากหาหุ้นตีแตก
ซึ่งไม่ใช่จะหาเจอได้ง่ายๆ
เพื่อแลกกับผลตอบแทนที่สูง
และเขาก็ทําได้และรํ่ารวยอย่างรวดเร็ว
มีชื่อเสียงและเป็นที่อิจฉา

แต่คําว่าเซียนไม่ว่าในแนวทางใด
ไม่ใช่จะได้มาง่ายๆ
คุณต้องรู้พื้นฐานธุรกิจ รู้หลักการสําคัญทางบัญชี
รู้วิธีประเมินมูลค่าหุ้น ฯลฯ
ที่สําคัญพอๆกันคือทักษะในการควบคุมอารมณ์และจิตใจเมื่อเจอวิกฤติ

เวลาพูดอาจฟังดูเหมือนง่าย
แต่เวลาทําจริงมันไม่ง่ายแบบนั้น
คนที่ตกผลึกความคิดจนถือหุ้นตัวเดิมได้เกิน5-10ปี
ผมว่ามีน้อยกว่า1ต่อพัน
คนที่สามารถถือหุ้นตลอดชีวิตแบบBuffet
ผมว่าไม่ถึง1ต่อล้าน

จะเป็นนักวิ่ง100เมตร1500เมตรหรือนักวิ่งมาราธอน
ก็มีโอกาสได้เหรียญทองเหมือนกัน
เลือกที่เหมาะกับตัวคุณจะดีกว่า
และฝึกฝนพากเพียรอย่างหนักในทางของตน
ก็จะประสพความสําเร็จเหมือนกัน
รวยเร็วอาจเครียดและเหนื่อยหนักกว่า
รวยช้าอาจสบายใจกว่า
ทุกทางก็มีราคาที่ต้องจ่ายทั้งนั้น :D
ichbinpao
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 67

สวัสดีวันสงกรานต์ครับพี่ nevercry ไม่เห็นพี่ post นานเลย comment นี้สุดยอดจริงๆตาม ตระกูล fisher
สำหรับวิชาเต่าผมก็ปฎิบัติอยู่เหมือนกันครับ 55555

ปล.สำหรับผมพี่ nerverycry เป็นหนึ่งใน 4 สำหรับนักลงทุนที่ให้ความรู้แก่บอร์ดของ thaivi และคนที่ไม่เคยรู้บางเรื่องเกี่ยวกับการลงทุนมาก่อนเช่นผมครับ

ขอบคุณครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 68

กระทู้ดี ต้องขุดซักหน่อยครับ :P
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
wigraipat

โพสต์ที่ 69

kongkiti เขียน:กระทู้ดี ต้องขุดซักหน่อยครับ :P

กระทู้ที่คุณkongkitiขุดมาดีทั้งคนขุดและคนเขียนเลยคับ
Ragunar

โพสต์ที่ 70

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ :B
pakhakorn

โพสต์ที่ 71

เวลาผ่านเลยมา 1 ปี กับ 2 วัน ของกระทู้นี้ ของพี่ Nevercry.boy มาอัปเดต

กระดองเต่าของผมแตกเสียหายไปบ้าง แต่ส่วนที่เหลืออยู่จนถึงวันนี้ มันก็คุ้มตามเป้าหมายที่ไม่หวังมากของผม ครับ

รายการชุดต่อไป มันจะตื่นเต้น ทางลงอีก หรือทางขึ้น ทางไหนดี?

ขอบคุณ ครับ :D
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

กระทู้ดีมีคุณภาพอีกแล้วครับท่าน ขอบคุณคร้าบ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 73

ขอบคุณคับที่ขุดกระทู้ดีดีมาให้อีกอีกครั้งคับ ตอนผมอ่านเสร็จก็กด+ให้ท่านNBทันทีคับยอดเยี่ยมมากๆ :)

ฝึกไปเรื่อยๆคับ พลังคลื่นเต่าสะท้านฟ้ารออยู่ :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
anny

โพสต์ที่ 74

ขอบคุบมากคับ