ระหว่างชนะตลาดแต่ขาดทุน กับแพ้ตลาดกับกำไร อยากได้แบบไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

ระหว่างชนะตลาดแต่ขาดทุน กับแพ้ตลาดกับกำไร อยากได้แบบไหน

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆคิดว่าระหว่างชนะตลาดแต่ขาดทุน กับแพ้ตลาดแต่กำไร อย่างไหนรู้สึกสบายใจกว่า
ถามที่ทำงานหลายคนบอกว่าชนะตลาดแต่ขาดทุนสบายใจกว่าแฮะ เข้าทำนองว่าคนอื่นเจ๊งมากกว่า
เราเลยสบายใจ แต่ถ้าเรากำไรน้อยกว่าคนอื่นกลับเครียดกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ระหว่างชนะตลาดแต่ขาดทุน กับแพ้ตลาดกับกำไร อยากได้แบบไหน

โพสต์ที่ 2

แพ้ตลาด แต่กำไรครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ระหว่างชนะตลาดแต่ขาดทุน กับแพ้ตลาดกับกำไร อยากได้แบบไหน

โพสต์ที่ 3

ศึกษา เข้าใจ และลงทุนตามแนวที่เป็นตัวของเราเองครับ
การมีความสุขในการลงทุน ถึงมีกำไรเยอะๆก็ซื้อไม่ได้ครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

มันไม่มีหรอกครับ ที่ชนะตลาดแล้วขาดทุน

คนชนะ ไม่มีทางขาดทุน

คนแพ้สิครับ ถึงจะขาดทุน

คนแพ้ตลาด ก้คือ คนที่ได้รับผลตอบแทนต่ำกว่าตลาด มันจะไปกำไรได้ยังไง งง

ถ้าชนะตลาดก้คือ ผลตอบแทนทั้งปี ชนะผลตอบแทนตลาด

เค้าถึงเรียกชนะตลาด

คนที่มองบิดเบือน จากความจริงไปมาก เหมือนจะบอกว่า พระอาทิตย์ขึ้นทิศตะวันตกก้ได้

มันไม่มีเรื่องเหนือธรรมชาติหรอกครับ

:?: :?: :?: :?:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 5

ในความเป็นจริง มันไม่มีทางเกิดขึ้นได้

ถ้าผลตอบแทนตลาด 0เปอเซ็นต์ คนชนะก้ต้อง +1 ..........+100

คนแพ้ก้ต้อง -1.................. ถึง -100

คนชนะตลาดตอนนี้ก้อย่าง อาจารย์ ดร นิเวศน์ไงครับ ผลตอบแทนตลาดติดลบ

แต่หุ้นในมือไม่ติดลบ เพราะมี Mosset

นอกจากนี้ ในตลาดที่มีการบิดเบือน บิดเบี้ยวทางความคิด

พอฝุ่นจางลง ผมว่า หลักเหตุผลก้จะกลับมาใช้
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ชนะตลาดแต่ขาดทุนคือ ระยะสั้น ช่วงนั้นๆ พอร์ตติดลบน้อยกว่าตลาด
แพ้ตลาดแต่กำไร คือ ระยะสั้น ช่วงนั้นๆ พอร์ตกำไรน้อยกว่าตลาด :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ถ้านับจากต้นปี SET -10% เรา -3% เราก็ชนะตลาดไงครับ แต่เราขาดทุน 3 %
tharm

โพสต์ที่ 8

chukieat30 เขียน:มันไม่มีหรอกครับ ที่ชนะตลาดแล้วขาดทุน

คนแพ้ตลาด ก้คือ คนที่ได้รับผลตอบแทนต่ำกว่าตลาด มันจะไปกำไรได้ยังไง งง

ถ้าชนะตลาดก้คือ ผลตอบแทนทั้งปี ชนะผลตอบแทนตลาด

คนที่มองบิดเบือน จากความจริงไปมาก เหมือนจะบอกว่า พระอาทิตย์ขึ้นทิศตะวันตกก้ได้

มันไม่มีเรื่องเหนือธรรมชาติหรอกครับ

ชนะตลาดแล้วขาดทุนคือ ช่วงนั้นตลาดอาจจะให้ผลตอบแทนติดลบซํก 10% แต่เราลบแค่ 8% ถือว่าชนะตลาด แต่ก็ขาดทุนไป 8% ครับ
ในทางกลับกัน ถ้าแพ้ตลาดแต่กำไรเช่น ช่วงนั้นตลาดอาจให้ผลตอบแทน 10% แต่เราทำได้แค่ 8% ก็ถือว่าแพ้ตลาด แต่ยังกำไรอยู่ 8% เป็นต้นครับ

เป็นผมยังไงก็ขอกอดกำไรไว้ก่อนละกันนะครับ แพ้หรือชนะใครผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ :D
erickiros

โพสต์ที่ 9

ถ้าจำไม่ผิด ดร.เคยเขียนบทความแนวๆนี้ โดยมีคำแนะนำว่าถ้าผลตอบแทนพอร์ตได้กำไรน้อยกว่าผลตอบแทนตลาด
ควรพิจารณาดูว่าผิดพลาดตรงไหน ถ้าข้อผิดพลาดเกิดจากขอบเขตความรู้ของเราน้อยเกินไป
อาจจะโยกไปลงทุนในกองทุนรวมดัชนีจะได้ไม่ต้องมาเหนื่อยหาหุ้น หรือกลับไปศึกษาเพิ่มเติมให้เก่งขึ้น
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
chukieat30

โพสต์ที่ 10

tharm เขียน:
chukieat30 เขียน:มันไม่มีหรอกครับ ที่ชนะตลาดแล้วขาดทุน

ชนะตลาดแล้วขาดทุนคือ ช่วงนั้นตลาดอาจจะให้ผลตอบแทนติดลบซํก 10% แต่เราลบแค่ 8% ถือว่าชนะตลาด แต่ก็ขาดทุนไป 8% ครับ
ในทางกลับกัน ถ้าแพ้ตลาดแต่กำไรเช่น ช่วงนั้นตลาดอาจให้ผลตอบแทน 10% แต่เราทำได้แค่ 8% ก็ถือว่าแพ้ตลาด แต่ยังกำไรอยู่ 8% เป็นต้นครับ

เป็นผมยังไงก็ขอกอดกำไรไว้ก่อนละกันนะครับ แพ้หรือชนะใครผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ :D
.

ก้จริงนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

ผมว่าสาระสำคัญ
ไม่ได้อยู่ที่ output
แต่อยู่ที่ process มากกว่า
ว่ากำไรเพราะอะไร
ขาดทุนเพราะอะไร
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 12

ชนะตัวเองดีที่สุดครับ

:B
value trap
รูปภาพ
โพสต์โพสต์