Poll ว่าด้วยเรื่องการให้ + หรือ - สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบหรือไม่ช

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ว่าด้วยเรื่องการให้ + หรือ - สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบหรือไม่ชอบเพราะอะไร

โพลจบเมื่อ จันทร์ ต.ค. 24, 2011 7:55 pm

ควรมีไว้
113
86%
ไม่ควรมีไว้
18
14%

โหวตทั้งหมด: 131

ภาพประจำตัวสมาชิก
Hisoka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Poll ว่าด้วยเรื่องการให้ + หรือ - สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบหรือไม่ช

โพสต์ที่ 1

โวต Poll แล้ว ช่วยโพสท์เหตุผลให้ด้วยนะครับ
เนื่องจากพี่เจ๋งขอมา
Hisoka

Re: Poll ว่าด้วยเรื่องการให้ + หรือ - สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบหรือ

โพสต์ที่ 2

ควรมีไว้ เพราะ ดีกว่าไม่มี จริงๆแล้วมันช่วยลดการโพสท์ขอบคุณได้ ถ้าใครเห็นด้วยหรือต้องการแสดงความขอบคุณ ก็แค่กด + แทนการโพสท์ขอบคุณ เพราะจะช่วยให้กระทู้ไม่ยาวเกินไป และคนที่เข้ามาอ่านจะได้เจอแต่เนื้อๆ แต่จุดอ่อนมันอยู่ที่การกด - เพราะบางทีมันอาจทำลายความตั้งใจดีของคนมีเจตนาดีได้
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: Poll ว่าด้วยเรื่องการให้ + หรือ - สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบหรือ

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับว่าควรจะมีไว้ แต่ไม่ค่อยอยากให้แบนกระทู้ เพราะว่า เพราะว่าคนที่เรามาอ่านที่หลัง อาจจะไม่ได้เห็นข้อความนั้น ซึ่งมันเป็นการปิดกันอิสรภาพทางความคิดมากเกินไปครับ บางครั้ง สิ่งที่คนส่วนใหญ่มองว่าเป็นการปั่นกระทู้ อาจจะมีประโยชน์ได้ เช่น มันอาจจะเป็นภาพสะท้อนแล้วว่า หุ้นตัวนั้นมันมีกลิ่นแปลก ๆ แล้ว (เปรียบเสมือนดูว่าคนขับแทกซี่พูดถึงเรื่องหุ้น)

อีกเรื่องที่เสนอคือน่าจะแสดง + กับ - ให้แยกออกจากกันครับ บางครั้งผมว่ามันอาจจะมีประเด็นในเรื่องความเห็นที่ต่างกันสุดขั้ว (เสื้อเหลือง-เสื้อแดง ใครก็บอกว่าตัวเองถูก) การที่เราทำเป็นคะแนนรวม ถ้าสองฝ่ายมีพอ ๆ กัน ประโยชน์จากการกด + มันจะไม่เกิดครับ

ขอบคุณครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

หลักสากล ก็มีแบบอย่างให้เห็น

แบบที่พันทิพย์ เมื่อสมาชิกไม่ชอบกดลบ เมื่อก่อน3 ปัจจุบันถ้าจำไม่ผิดก็8 กระทู้นั้นก็ลบโดยอัตโนมัติ
เป็นการแบ่งเบา และช่วยปกป้องสังคม เขี่ยความไม่ดีออกไปด้วยระบบโหวต

ก็แล้วแต่ทีมงานจะทำอย่างไร สมควรคิดเห็นแบบไหน และเพื่ออะไร
^^

โพสต์ที่ 5

ควรมีไว้ และไม่ต้องซ่อนด้วยครับ ดูกันไปเลยครับ +เท่าไหร่-เท่าไหร่
ข้อความก็ยังอยู่ แล้วให้คนอ่านตัดสินเองครับ

เพราะ ถ้า +20 แต่-25 สิ่งที่เห็นจะเป็นแค่ -5 จะไม่เห็น-20

หรือถ้าไล่เลี่ยกัน อย่าง +5 -3 ก็กลายเป็น +2อยู่ดี

โชว์ชื่อก็ได้ครับ ผมจะได้รู้ว่าใครเชียร์ ใครแช่ง
เหมือนดูกันเลยไม่ต้องมีคูหาเลือกตั้ง กาให้เพื่อนๆเห็นเลยว่าเลือกใคร
หัวคะแนนก็ตามเก็บกันเอง ใครไม่โหวตให้ อิอิ

แต่ถ้าใครไม่ประสงค์ออกนามก็จะไม่กล้ากด ลบหรือบวกเลย
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
^^

โพสต์ที่ 6

^^ เขียน: เพราะ ถ้า +20 แต่-25 สิ่งที่เห็นจะเป็นแค่ -5 จะไม่เห็น-20
แก้ไข สิ่งที่เห็นจะเป็น -5 แต่ไม่เห็น +20
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับพี่ ^^ ครับ
บวกเท่าไหร่ ลบเท่าไหร่ โชว์กันไปเลย
ใครกดอะไรโชว์ชื่อกันไป
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยว่าควรมีแต่ให้เห็นไปเลยว่าบวก ลบ กันอันละเท่าไหร่ ถ้าลบมากกว่าบวกเกินเจ็ดแต้ม ก็ลบกระทู้นั้นโดยปริยาย (สามแต้มดูจะน้อยเกินไป)
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
PrasertsakK

โพสต์ที่ 9

^^ เขียน:ควรมีไว้ และไม่ต้องซ่อนด้วยครับ ดูกันไปเลยครับ +เท่าไหร่-เท่าไหร่
ข้อความก็ยังอยู่ แล้วให้คนอ่านตัดสินเองครับ

โชว์ชื่อก็ได้ครับ ผมจะได้รู้ว่าใครเชียร์ ใครแช่ง
เหมือนดูกันเลยไม่ต้องมีคูหาเลือกตั้ง กาให้เพื่อนๆเห็นเลยว่าเลือกใคร
หัวคะแนนก็ตามเก็บกันเอง ใครไม่โหวตให้ อิอิ
ไม่แรงเกินไปเหรอครับ

กลัวว่าเดียวจะกลายเป็น "กูเกลียดมึง มึงพูดอะไร กูก็ไม่เชื่อ" ไปครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ผมก้เห็นด้วยกับพี่ยิ้มครับ

ผมว่าเรื่องเกลียดหรือชอบ มันเป็นเรื่องไร้สาระ นักลงทุนที่ดี ควรฟังความเห็นจาก

คนที่ให้ข้อเท็จจริง ครับ ไม่ว่าจะชอบหรือไม่ชอบ นักลงทุนท่านนั้น

ถ้าอันไหนเขียนดีจริงๆๆให้ข้อมูลให้สาระก้กด +ไป ถ้าอันไหนไม่ค่อยมีสาระหรือเปรียบ

เปรยออกนอกเรื่อง ก้ให้ - ไป พร้อมเหตุผล

ถ้าจะโชวรายชื่อ ด้วยก้ดีมากครับ ไม่มีการโกรธกัน บางทีผมเห็นผมก้เขียนไร้สาระ ก้มี -ไป

อันนี้ก้โอเค ผมยอมรับว่าผิด และไม่ขอไปแก้ - เพื่อผมจะได้นำไปปรับปรุงตัวเอง

จะได้ตกผลึกทางความคิดได้ดีขึ้น

ผมขอแนะนำอีกอย่างว่า อยากให่ยกเลิก SMS USER ครับ และขอหลักฐาน การสมัคร

ของสมาชิกโดยการ ส่งสำเนาบัตรปชช ไปแทน

จะได้ไม่มีพวก ผี ครับ ประเภทหนึ่งคนหลายล็อคอินก้จะหมดไป

ผมว่า การแย้งกันควรเอาเหตุและผลของกิจการเป็นที่ตั้ง ไม่ใช่เอาอารมณ์และความชอบ

หรือเกลียดมาเป็นที่ตั้ง

คนจะเก่งได้ ต้องรู้จักแก้ไขตัวเองในเรื่องที่พลาดมา ไม่ใช่แก้ไขที่คนอื่น

ฝากไว้แค่นี้ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Ani

โพสต์ที่ 11

อยากให้เวลากด + - แล้วหน้าเว็บมันไม่ต้องทำการรีเฟรชหน้าใหม่น่ะครับ
บางทีผมไม่กดเพราะพอมันรีเฟรชหน้าใหม่แล้ว เราต้องไปเลื่อนหน้าลงมาจุดที่เราจะอ่านต่ออีกที เสียความต่อเนื่องนิดๆ ครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 12

Ani เขียน:อยากให้เวลากด + - แล้วหน้าเว็บมันไม่ต้องทำการรีเฟรชหน้าใหม่น่ะครับ
บางทีผมไม่กดเพราะพอมันรีเฟรชหน้าใหม่แล้ว เราต้องไปเลื่อนหน้าลงมาจุดที่เราจะอ่านต่ออีกที เสียความต่อเนื่องนิดๆ ครับ
โปรแกรมเมอร์ที่พัฒนาโค้ดอยู่ เค้าอาจจะไม่อยากเหนื่อยทำอย่างนั้นก็ได้นะครับ เพราะว่าเค้าต้องเอาเวลาพักผ่อนส่วนตัวมาทำให้บอร์ดนี้ฟรี ๆ :roll: นอกจากว่าจะมีสมาชิกที่ถนัก php+ajax อาสามาช่วยทำ
Go within, be at peace.
^^

โพสต์ที่ 13

PrasertsakK เขียน:
^^ เขียน:ควรมีไว้ และไม่ต้องซ่อนด้วยครับ ดูกันไปเลยครับ +เท่าไหร่-เท่าไหร่

กลัวว่าเดียวจะกลายเป็น "กูเกลียดมึง มึงพูดอะไร กูก็ไม่เชื่อ" ไปครับ
ผมประชดนะครับพี่ - -! มีคนตามผมด้วย 555+

ประชาธิปไตย เขาก็มีสิทธิของเขา ที่จะไม่บอกว่าเลือกใคร มีคูหาให้เข้าไปกา
ก็สิทธิของเขานี่ ไม่ใช่ใครจะมารู้ก็ได้ว่าเขาเลือกใคร

ผมเห็นด้วยกับพี่นะ เรื่องโชว์ชื่อ คือการจองล้างจองผลาญLog inกันเลย
คนยิ่งไม่กล้า + - กันไปใหญ่ ใครจะยอมเปลืองตัว
แต่ผมคนตรง ใครไม่กดลบ ผมกดให้
PMมาหาผมได้ จะให้กดให้ใคร แต่ผมดูก่อนนะว่าคุณพูดถูกไหม

ส่วนเรื่องอยากรู้ชื่อ ผมว่ามันไร้สาระ
จะไปอยากรู้ทำไม ใครวะกดลบตู ใครวะกดเชียร์ให้
การยอมรับแม่งเป็นปัจจัยที่5ของคนแล้วหรือไงเนี่ย งง

คนอ่านมันรู้อยู่แล้วข้อความกับเครื่องหมาย+- อันไหนมีน้ำหนักมากกว่ากัน
พูดเรื่องพื้นฐานหุ้น แต่โดนลบ รู้อยู่แล้ว เครื่องหมายลบเป็นBias
พูดเรื่องราคาหุ้น ข่าวมั่วๆ กลับได้+ อันนี้มันเชียร์

คนในนี้ต้องช่วยกันเองครับ ถึงจะดี ให้MOD ก็เหนื่อย มีหลายหุ้นเกิน
ถ้าคนไม่สนใจ สนใจแต่หุ้นตัวเอง ดูแต่หุ้นตัวเอง โอกาสจะไปดูหุ้นที่แย่ๆ ป้องกันโดนหลอกก็คงไม่มี

ผมไม่อยากให้ที่นี่เสื่อม ที่ไม่รู้ว่าต่อไป ถ้าN-Parkได้เข้ามาอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้น
คงมีคำถามว่า
"คนที่นี่เล่นหุ้นตัวนี้ด้วยหรอเนี่ย"
คนที่นี่ก็จะเป็นแพะอีก Vi ก็เป็นแพะอีก
navapon

โพสต์ที่ 14

ธรรมชาติของมนุษย์ ไม่ชอบใครมากดให้คะแนนลบตัวเองครับ ถ้าโชว์ชื่อจะเพิ่มความแตกแยก
โดยเฉพาะมันโชว์แค่ชื่อ ไม่ได้โชว์เหตุผลที่ให้คะแนนเป็นลบ ถ้าโพสเหตุผลที่ให้คะแนนเพิ่มเติม ยิ่งเปลืองบรรทัดไปใหญ่

ส่วนเรื่องลบ-บวก ผมว่าดีแล้วครับ จะซ่อนอันที่โดนคะแนนลบมากๆหรือไม่ก็ได้
ถึงแม้ขอเสียของการใช้ระบบ ลบ-บวก คือ พวกมาก ลากไปได้เหมือนกัน แต่มีก็ดีกว่าไม่มีครับ

ผมว่าคนส่วนใหญ่ในนี้มีจริยธรรมและถกกันด้วยเหตุผลพอควร เอาแบบเดิมตอนนี้ก็ดีแล้วนะครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
mincho

โพสต์ที่ 15

Ani เขียน:อยากให้เวลากด + - แล้วหน้าเว็บมันไม่ต้องทำการรีเฟรชหน้าใหม่น่ะครับ
อยากให้ไม่ต้อง refresh หน้าใหม่เหมือนกันครับ บางทีผมก็เลยไม่อยากกดโหวดเหมือนกันครับ ยิ่งเป็น คห ล่างๆของหน้านี่ต้องไปไล่อ่านลงมาใหม่ อยากให้ทำแบบ pantip มากกว่าที่กดให้ give ไปแล้วยังอยู่ที่ตำแหน่งเดิมและ update ตัวเลขที่เรากดโหวดเลยครับ

เข้าใจว่าใช้ php ในการส่งเลยทำให้ต้อง refresh หน้าเพื่อส่งข้อมูล ถ้าแก้อาจจะต้องรื้อใหม่พอสมควรเลย
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 16

เพิ่งสังเกตว่า ถ้าความเห็นไหน โดน -3 จะแค่ซ่อนไว้นะครับ
ไม่ได้โดนลบ มีให้กด display ด้วย พอกด ก็สามารถมองเห็น ความเห็นนั้นๆได้

ตอนแรกเข้าใจว่าโดนลบ แต่อันนี้แค่ซ่อนไว้ ถ้าสังเกตดีๆ เราสามารถเข้าไปดูได้
แต่ส่วนใหญ่ จะออกแนวไร้สาระจริงๆ
หลังจากที่ไปเปิด display ในความเห็นที่ถูกซ่อนดู

ก็เลยเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ทำให้กระทู้ไม่รก
chukieat30

โพสต์ที่ 17

^^ เขียน:
PrasertsakK เขียน:

ผมประชดนะครับพี่ - -! มีคนตามผมด้วย 555+

ประชาธิปไตย เขาก็มีสิทธิของเขา ที่จะไม่บอกว่าเลือกใคร มีคูหาให้เข้าไปกา
ก็สิทธิของเขานี่ ไม่ใช่ใครจะมารู้ก็ได้ว่าเขาเลือกใคร

ผมเห็นด้วยกับพี่นะ เรื่องโชว์ชื่อ คือการจองล้างจองผลาญLog inกันเลย
คนยิ่งไม่กล้า + - กันไปใหญ่ ใครจะยอมเปลืองตัว
แต่ผมคนตรง ใครไม่กดลบ ผมกดให้
PMมาหาผมได้ จะให้กดให้ใคร แต่ผมดูก่อนนะว่าคุณพูดถูกไหม

ส่วนเรื่องอยากรู้ชื่อ ผมว่ามันไร้สาระ
จะไปอยากรู้ทำไม ใครวะกดลบตู ใครวะกดเชียร์ให้
การยอมรับแม่งเป็นปัจจัยที่5ของคนแล้วหรือไงเนี่ย งง

คนอ่านมันรู้อยู่แล้วข้อความกับเครื่องหมาย+- อันไหนมีน้ำหนักมากกว่ากัน
พูดเรื่องพื้นฐานหุ้น แต่โดนลบ รู้อยู่แล้ว เครื่องหมายลบเป็นBias
พูดเรื่องราคาหุ้น ข่าวมั่วๆ กลับได้+ อันนี้มันเชียร์

คนในนี้ต้องช่วยกันเองครับ ถึงจะดี ให้MOD ก็เหนื่อย มีหลายหุ้นเกิน
ถ้าคนไม่สนใจ สนใจแต่หุ้นตัวเอง ดูแต่หุ้นตัวเอง โอกาสจะไปดูหุ้นที่แย่ๆ ป้องกันโดนหลอกก็คงไม่มี

ผมไม่อยากให้ที่นี่เสื่อม ที่ไม่รู้ว่าต่อไป ถ้าN-Parkได้เข้ามาอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้น
คงมีคำถามว่า
"คนที่นี่เล่นหุ้นตัวนี้ด้วยหรอเนี่ย"
คนที่นี่ก็จะเป็นแพะอีก Vi ก็เป็นแพะอีก
พี่ประชด แต่ ผมไม่ประชดครับ อยากให้มี คุณจะแคร์ทำไม ถ้าคุณคิดลงทุน

การที่เค้าโพสลบให้ หรือบวกให้ จะได้เป็นกระจกสะท้อนแนวคิดของเรา

มันไม่ใช่เรื่องการยอมรับไม่ยอมรับ

ผมมองว่า เป็นการให้คนอื่นได้มีโอกาศแสดงความเห็นครับ ใครเห็นด้วย ใครไม่เห็นด้วย

ก้ถกเถียงกันไป บนพื้นฐานแห่งการลงทุน เอาเหตุและผลยกมาพูดกัน

ส่วนเรื่อง เอสเอ็มเอสยูส ผมพูดตรงๆเลย เลิกเถอะ

ปล่าวประโยชน์ แบบนี้ใคร อยากจะมีสิบล็อคอิน ก้ทำได้ ไม่นำพาความสร้างสรรค์หรอกครับ

ผมว่า เอาบัตร ปชช สมัคร ถ้าผมได้เป็น Mod ผมทำแน่ เรื่องที่สมาชิกทุกคนไม่ว่าเก่า

หรือจะใหม่ มาตรฐานเดียวกัน สมัครผ่านบัตร ปชช

จะได้หมดปัญหาพวกผีๆๆ นี่เสียที

ถ้าหากจะให้โอกาศ ผมพร้อมที่จะทำ และผมก้ตรงพอที่จะไม่วัดกันแบบ 2มาตรฐานครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 18

ผมว่าเปิดเผยเปิดกว้าง และ ทำจริง คนเวปอื่นก้ไม่สามารถมาว่าได้

ในเมื่อเราเป็นนักลงทุนเรา พูดจริงลงทุนจริง ทำไมจะต้องไปห่วงว่า ถ้า-ให้คนนั้นไปแล้ว

เค้าจะโกรธหรือไม่พอใจ

เราคุยกันเรื่องเหตุผล คุยกันเรื่องกิจการ +หรือ - ที่ได้ ควรใช้วิจารณญาน แห่งนักลงทุน

ไม่ใช่อารมณ์มาตัดสิน ก่อนที่จะกด เพราะนั้นย่อมแสดงวุฒิภาวะด้วย

การชอบใครไม่ชอบใคร มันเป็นอารมณ์ แต่ ถ้าไม่ชอบคนแล้วกดลบ

ผมเรียกพวกนี้ว่า นักลงทุนที่เป็นเด็ก (เด็กเวลาเกลียดอะไรก้มักไม่ใช้เหตุผล)

คนที่มีเหตุมีผล อันไหนดีให้+ อันไหนแย่ให้ - อันนี้สิ นักลงทุนครับ

chukieat30

โพสต์ที่ 19

PrasertsakK เขียน:เห็นด้วยครับว่าควรจะมีไว้ แต่ไม่ค่อยอยากให้แบนกระทู้ เพราะว่า เพราะว่าคนที่เรามาอ่านที่หลัง อาจจะไม่ได้เห็นข้อความนั้น ซึ่งมันเป็นการปิดกันอิสรภาพทางความคิดมากเกินไปครับ บางครั้ง สิ่งที่คนส่วนใหญ่มองว่าเป็นการปั่นกระทู้ อาจจะมีประโยชน์ได้ เช่น มันอาจจะเป็นภาพสะท้อนแล้วว่า หุ้นตัวนั้นมันมีกลิ่นแปลก ๆ แล้ว (เปรียบเสมือนดูว่าคนขับแทกซี่พูดถึงเรื่องหุ้น)

อีกเรื่องที่เสนอคือน่าจะแสดง + กับ - ให้แยกออกจากกันครับ บางครั้งผมว่ามันอาจจะมีประเด็นในเรื่องความเห็นที่ต่างกันสุดขั้ว (เสื้อเหลือง-เสื้อแดง ใครก็บอกว่าตัวเองถูก) การที่เราทำเป็นคะแนนรวม ถ้าสองฝ่ายมีพอ ๆ กัน ประโยชน์จากการกด + มันจะไม่เกิดครับ

ขอบคุณครับ

+1ให้ครับ เขียนไ้ด้ตรงและถูกต้อง ครับ

อันนี้ผมไม่ได้ชมนะ แต่คุณเขียนได้โดนใจจริงๆๆ

torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 20

ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณHisokaที่จัดทำPollขึ้นมาและขอบคุณพี่เจ๋งที่เสนอIdeaอยากVoteประเด็นนี้นานเเล้ว

ผมมองว่าควรมีการให้+/-ครับ ส่วนเรื่องการเเสดงตัวก็ปล่อยให้คนที่กด Like หรือ Dislike เค้าตัดสินใจเอง ถ้าอยากบอกว่าชอบเพราะอะไรก็Postตอบต่อไปเลยครับ ว่าชอบเพราะ... ถ้าไม่ชอบอาจPMไปบอก จขกท. ถ้าคิดว่าเค้าต้องปรับปรุงอะไร

ส่วนเรื่อง"การขอบคุณ"ในมุมมองผมไม่เห็นว่าน่ารำคาญเลยครับ น่ารักเสียอีก :D นอกจากกด+1เเล้วขอมาเเสดงความขอบคุณด้วย...อันนี้เป็นตัวอย่างกระทู้ที่มีการขอบคุณมากเป็นอันดับต้นๆครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=49439

บางทีการกดLikeไม่สามารถเเทนคำขอบคุณได้ครับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Formal

โพสต์ที่ 21

เพราะ ถ้า +20 แต่-25 สิ่งที่เห็นจะเป็นแค่ -5 จะไม่เห็น+20

หรือถ้าไล่เลี่ยกัน อย่าง +5 -3 ก็กลายเป็น +2อยู่ดี

แต่ถ้าใครไม่ประสงค์ออกนามก็จะไม่กล้ากด ลบหรือบวกเลย
เห็นด้วยครับ
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 22

มีไว้
ไม่ต้องซ่อน
โชว์ชื่อผู้กดด้วยก็ดีครับ :P (ถ้าทำให้ไม่รกตาเกินไป) :D
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 23

ควรมีไว้ แต่ควรมี option อะไรมากกว่าแค่การกด +/- แล้วพอลบถึงระดับหนึ่งก็โดนซ่อนไป เนื่องจากแต่ละคนให้คะแนนจากเหตุผลส่วนตัวซึ่งเป็นธรรมดาที่จะมองไม่ตรงกัน โพสต์เดียวกันอาจจะมีคนให้บวก 3 คนแต่ให้ลบ 5 คนก็เป็นไปได้ ปัญหาก็จะเกิดเนื่องจากเจ้าของโพสต์ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงโดนให้ลบ พอไม่เข้าใจก็จะไม่มีการปรับตัวและปรับปรุงการโพสต์

เช่น ตอนกด +/- ก็จะมี choice ให้เลือกว่าเพราะอะไรและอาจจะมี free text ให้เขียนเหตุผลได้ตามใจชอบ (บังคับว่าต้องให้เหตุผลด้วย) อาจจะโชว์เหตุผลเหล่านี้ในกระทู้ตรงที่บอกว่าโพสต์นี้ถูกซ่อนเพื่อที่ว่าถ้าเหตุผลไม่เหมาะสม (ให้ลบโดยอคติกับบางคนหรืออื่น ๆ) ก็อาจจะร้องเรียนหรือสอบถามในกระทู้นั้นได้ อาจจะมี email หรือ pm บอกเจ้าของโพสต์ว่าโดนให้ลบ (โดยไม่จำเป็นต้องบอกว่าจากใคร) พร้อมทั้งเหตุผลที่ว่าข้างต้นเพื่อให้รับทราบและปรับปรุง หรือร้องเรียนและสอบถามเพื่อปรับความเห็นให้ตรงกันหากไม่เห็นด้วยกับเหตุผลเหล่านั้น

อาจจะมีทางเลือกอื่นอีกมากมายที่ดีกว่านี้ ยังไงระบบเหล่านี้ก็ควรมีครับเพื่อแบ่งเบาภาระ mod โดยการให้สมาชิกดูแลกันเอง (แต่จะเปลี่ยนรูปแบบไปหรือยังไงก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง) ตอนนี้ระบบนี้อาจจะดูไม่สมบูรณ์พอแต่ผมเชื่อว่าเราค่อย ๆ ปรับปรุงได้ครับ ดีกว่าไม่มีอะไรเลย
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 24

sarawut_p เขียน:
โปรแกรมเมอร์ที่พัฒนาโค้ดอยู่ เค้าอาจจะไม่อยากเหนื่อยทำอย่างนั้นก็ได้นะครับ เพราะว่าเค้าต้องเอาเวลาพักผ่อนส่วนตัวมาทำให้บอร์ดนี้ฟรี ๆ :roll: นอกจากว่าจะมีสมาชิกที่ถนัก php+ajax อาสามาช่วยทำ
ผมไม่ได้ถนัด แค่พอรู้จักและเคยทำ ajax เล่นแบบง่าย ๆ ครับ ผมยินดีช่วยถ้าไม่ได้รีบร้อนต้องเสร็จเร็ว ๆ เนื่องจากไม่ค่อยคล่องมาก แต่จริง ๆ ผมว่าทีมงานที่ทำระบบให้คะแนนตรงนี้มาได้น่าจะเก่งกว่าผมเยอะนะ ทำเองคงเสร็จเร็วกว่าผมทำเยอะ :oops:
trap

โพสต์ที่ 25

ผมทำอย่างนี้ครับ
1. คลิ๊กขวาที่ปุ่ม voteUp หรือ voteDown แล้วเลือก Open Link In New Tap
2. กดปุ่ม CTRL ค้างไว้ก่อนกดปุ่มvote
ทั้ง2อย่างมันจะไปเปิดหน้าใหม่พร้อมvoteให้ครับ เราก็สามารถอ่านหน้าเดิมได้ต่อโดยไม่สะดุด
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 26

trap เขียน:
ผมทำอย่างนี้ครับ
1. คลิ๊กขวาที่ปุ่ม voteUp หรือ voteDown แล้วเลือก Open Link In New Tap
2. กดปุ่ม CTRL ค้างไว้ก่อนกดปุ่มvote
ทั้ง2อย่างมันจะไปเปิดหน้าใหม่พร้อมvoteให้ครับ เราก็สามารถอ่านหน้าเดิมได้ต่อโดยไม่สะดุด
ขอบคุณมากครับ ผมแค่คลิ๊กขวา ตรงโหวตเลย หน้าใหม่ขึ้นอัตโนมัติพร้อมโหวตเสร็จ

ขอบคุณอีกครั้งครับ สะดวกดี
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 27

โหวตควรมีไว้ครับเพราะบางเรื่องมันนานาทัศนะ แต่เสนอว่าโพสที่จะโดนแบนน่าจะมี-1 มากกว่านี้หน่อย(ตอนนี้-3จึงแบน) และถ้าตกลงกันได้จริงๆว่าควรกี่คนกดถึงแบน สมาชิกก็ต้องพึงยอมรับกติกาที่ตกลงกันครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
sipoonya

โพสต์ที่ 28

คือ อยากให้เปลี่ยนมากกว่า เลยกดให้ไม่มีนะครับ

1) เรื่องลดการซ้ำซ้อน คำขอบคุณ ผมว่าน่าจะสามารถทำปุ่มขอบคุณ หรือ อารมณ์ให้กดก็ได้
คือเปลี่ยนจาก +,- เป็น ขอบคุณ หรือ ชอบ หรือ ไม่ชอบเอา ก็ได้

2) อันนี้ คิดเล่นๆ แต่เอาจริงก็ดีนะครับ คือ ปัญหาหลักที่ดำรงคุณภาพเว็บ และไม่ทำให้มือใหม่
หลงทาง โดนชี้นำ หรือ โดนปั่น ซึ่งจะส่งผลต่อคุณภาพเว็บ ก็มีปุ่มให้กดเลยว่า
"อันนี้ไม่ใช่วีไอ" หรือ "อันนี้ชี้นำราคา" หรือ "อันนี้น่าจะปั่น" หรือ "อันนี้ไร้สาระ"
แต่ไม่ต้องซ่อน เมื่อ-3 เพื่อให้รู้กันไปเลย (บางทีผมก็เสียเวลากดโชว์นะ เพราะอยากรู้เอง 555++)

แต่ทั้งหมดนี่ อย่าถือสาเลยนะฮะ ผมก็เป้นเด็กน้อยอยู่
ไม่ได้คิดไปถึง การจัดหาเงินมาพัฒนาว่าจะเอามาจากไหน
หรือ การพิจารณาว่าใครจะมากดได้ ซึ่งจะโยงไปสู่การทำระบบสมาชิกแบบสมัครของสมาคมต่างๆ หรือ
ค่าน้ำหนักที่มากด (แบบอย่างผมกดก็แค่ 1 แต่พี่ๆที่ได้รับการยอมรับ ก็อาจจะมากกว่า มั๊ง)

สู้ๆนะครับ คณะคนทำงานทุกท่าน แม้ผมจะไม่ค่อยโพสต์ แต่ก็เป็นกำลังใจให้ตลอดครับ
Sixth Sense Investor
raynus

โพสต์ที่ 29

1.มีไว้

2.ส่วนตัวอยากให้มีกดเฉพาะ เครื่องหมาย + ครับ
ถือเป็นการให้เกียรติในความคิดเห็น

3.ถ้าจะให้ดี อยากให้แสดงชื่อ หรือ กดดูคนที่กด + ได้

4.ไม่ต้องการให้ bury ครับ
เพื่อป้องกันเหตุการณ์ยกพวกมา กด - แบบใน Pantip
เอาแค่ ถ้ามันมี - มากกว่า + จนถึงระดับหนึ่ง
ให้ระบบแจ้งไปที่ Admin พิจารณาดีกว่าครับ

โดยๆรวมๆที่เสนอข้อ 2-4 เพื่อเป็นการป้องกันความคิดต่างที่(มักจะ)ไม่เข้าหูครับ

XD
สายปันผลครับ

รูปภาพ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 30

อยากให้มีแต่อย่าซ่อนหรือburyน่ะครับ คือไม่รู้ไคเปนเหมือนผมรึเปล่านะครับ ยิ่งเหนซ่อนหรือburyยิ่งอยากกดอ่านดู พอกดก้อต้องโหลดใหม่อีก
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
โพสต์โพสต์