ผลตอบแทนการลงทุนระยะยาวในตลาดหุ้นไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ผลตอบแทนการลงทุนระยะยาวในตลาดหุ้นไทย

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังพยายามคำนวณผลตอบแทนระยะยาวของตลาดหุ้นไทย แต่อาจยังไม่เข้าใจประวัติศาสตร์ของตลาดหุ้นไทยดีพอ รบกวนพี่ๆน่้องๆช่วยเติมเต็มหน่อยนะครับ ข้อสงสัยของผมเริ่มมาจากการพูดคุยว่าการลงทุนในหุ้นต้องการผลตอบแทนจากการลงทุนเท่าไหร่ซึ่งคนส่วนใหญ่จะบอกว่าตนเองเป็นนักลงทุนระยะยาวและต้องการผลตอบแทน 10% ขึ้นไป ผมไม่แน่ใจว่าตัวเลข 10% นี้เป็นตัวเลขที่เหมาะสมหรือไม่

ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยเริ่มดำเนินการปี 2518 โดยตอนเริ่มต้นมีดัชนี 100 จุด จนปัจจุบันตลาดเปิดมา 36 ปีมีดัชนีประมาณ 1000 จุด หากเราซื้อกองทุนรวมดัชนีและถือยาวมาตลอดจะได้ผลตอบแทนทบต้นประมาณ 6.6% ผมไม่แน่ใจว่าหากรวมผลตอบแทนจากปันผลจะประมาณเท่าไหร่แต่กะๆว่าประมาณ 3%

ดังนั้นโดยสรุปผลตอบแทนระยะยาวจากการลงทุนในตลาดหุ้นไทยน่าจะประมาณ 9.6% และน่าจะเป็นผลตอบแทนคาดหวังหากผมซื้อกองทุนรวมดัชนีและถือยาวถูกต้องหรือไม่ครับ พี่ๆน้องๆคิดว่าอย่างไร

ไม่แน่ใจว่าเคยมีใครเคยศึกษาไว้หรือเปล่าอยากแชร์ความคิดเห็นด้วยครับ
Connecting the dots
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hisoka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผลตอบแทนการลงทุนระยะยาวในตลาดหุ้นไทย

โพสต์ที่ 2

Samathi เขียน:โดยสรุปผลตอบแทนระยะยาวจากการลงทุนในตลาดหุ้นไทยน่าจะประมาณ 9.6% และน่าจะเป็นผลตอบแทนคาดหวังหากผมซื้อกองทุนรวมดัชนีและถือยาวถูกต้องหรือไม่ครับ พี่ๆน้องๆคิดว่าอย่างไร
ตามความคิดผมก็ว่าน่าจะเป็นแบบนั้นนะครับ เพราะทั้งสองทางมีความเสี่ยงพอๆกัน ก็น่าจะเอาผลตอบแทนมาเทียบกันได้เลย แต่ว่าน่าจะต้องหักค่าบริหารจัดการกองทุนออกด้วย แล้วค่อยมาเทียบกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ผลตอบแทนการลงทุนระยะยาวในตลาดหุ้นไทย

โพสต์ที่ 3

ซื้อกองทุนรวมดัชนีก็ดีไปอีกแบบ ไม่ค่อยเสี่ยง

ลงทุนในตลาดหุ้น นี่มองภาพใหญ่
ถ้าลงหุ้นถูกตัวและจังหว่ะการลงทุนดี
นี่เงินปันผล10เปอร์เซ็นต์ต่อปี หาไม่ยาก

ซื้อหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจมาเปิดดู ก็น่าจะเห็น

ค่อยๆหา ค่อยๆศึกษา ถามผู้มีประสพการณ์ให้มีคำแนะนำน่าจะดี
โพสต์โพสต์