ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
avast
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามเพื่อนสมาชิกท่านใด
ยังคงนโยบายลงทุนในหุ้น100%
แม้ในยามตลาดหุ้นลงหนักเช่นนี้
แต่กลับเป็นโอกาสซื้อเพิ่มอีก
สำหรับผมลดพอร์ตเหลือ20%
เพราะทนการบีบคั้นจิตใจไม่ไหวแดงทั้งพอร์ต
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 2

หากไม่สบายใจ ทำให้เสียสุขภาพจิต ก็แนะนำลดพอร์ทดีกว่าครับ
ถือเงินสดรอโอกาสเหมาะๆ กับหุ้นเทวดาตกสวรรรค์ วิเคราะห์ให้ถี่ถ้วน ประเมิน Valuation แล้วรอส่วนลดในระดับที่พอใจ
วิกฤตคือโอกาสจริงๆครับ สำหรับตลาดหุ้น เลือกให้ดีครับ
ผมถืออยู่ 60% ได้ครับ มาเป็นกำลังใจให้พี่ๆน้องๆ ในยามวิกฤตเช่นนี้ :mrgreen:
aviruth

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 3

ไม่คงครับเหลือเงินสดร้อยเปอร์เซ็นแล้ว เจ็บมาจาก subprime เจ็บแล้วจำ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ผมไม่อยากขายเพราะการคาดเดาตลาด เลยดอยอยู่ตอนนี้ 100%
low PROFILE but HIGH PROFITS
winaoosp

โพสต์ที่ 5

ถืออยู่ 75% ครับ ทดลองความรู้ที่ได้สะสมมา
boatwatkal

โพสต์ที่ 6

ถืออยู่ 100% ครับ :| ถ้า(รู้งี๊) ขายไปก่อนก็ดี :wall:
this is a book
awesomekid

โพสต์ที่ 7

ไม่ได้เต็มร้อยมาตั้งแต่ต้นครับ แต่ก็เยอะอยู่ ตอนนี้เริ่มเล็ง ๆ ไว้ เห็นหุ้นดี ๆ หลาย ๆ ตัว ลดราคามาเยอะเหมือนกัน ว่าจะเปลี่ยนแปลงมาถือเพิ่ม ขายโน่น ขายนี่มาซื้อหุ้นต่อ แต่ต้องผ่าน ผ.บ.ท.บ (ผู้บัญชาการที่บ้าน) ซะก่อน ไม่รู้จะอนุมัติหรือเปล่า :B
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
good to great

โพสต์ที่ 8

ช่างเป็นความขัดแย้งในจิตใจจริงๆ ครับพี่น้อง ตอนนี้งัดตำราที่อ่านๆมาไม่ทันแล้วครับ vi เล่มใหนๆก็บอกอย่าคาดการตลาด ๆ อย่าจับจังหวะ ตลาด แต่ในความคิดก็เห็นๆอยู่ว่าน่าจะ น่าจะ น่าจะ ขาลง ทำไมไม่ออกก่อน แล้วรอๆๆ mos ก็คิดไม่ถูกแล้วครับ ต่ำแล้วยังมีต่ำอีก สุดท้ายไม่ใช่เซียน ไม่ใช่ vi ที่ผ่านมามั่วตลอด ๆ ใด้ตังค์แค่โชคชัด เสียตังค์เพราะความสามารถ ยังห่าง ยังห่างจริง สรุป ขอออกครึ่งนึง ลดความผันผวนทางจิตใจ ที่เหลือช่อง freeze พิสูจน์ กิจการดี มีกำไร และถือตลอดไป
harlembeats

โพสต์ที่ 9

ส่วนตัวที่เป็นมือใหม่
ถ้าคุณมีต้นทุนที่ต่ำจริง นั้นทำให้คุณมีทางเลือกได้
แต่ถ้าไม่ใช่ และไม่อยากเห็น port แดงๆ ทางเลือกคุณจะน้อยลง

แนวคิดของผมอาจจะไม่ใช่ VI แต่การบริหาร port เพื่อป้องกันความเสี่ยงนั้น
เป็นเรื่องส่วนตัว และเป็นสิ่งที่ควรพิจารณา ผมไม่ได้แนะนำให้ขาย
หรือให้คาดเดาทิศทางของตลาด เพราะไม่มีใครทำได้ มีใครบอกผมได้มั้ยว่า
พรุ่งนี้จะลด หรือจะขึ้น อาจพอเป็นได้ แต่ก็ไม่ใช่เสมอไป

ดังนั้นคำแนะนำของผมคือ พิจารณาต้นทุน บริหารความเสี่ยง และบริหารความทุกข์ของคุณเอง
อย่าให้สุขภาพต้องมาเสีย เพราะร่างกายของเราคือ ทรัพย์สินที่มีคุณค่าที่สุด
เงินหมดวันนี้ วันหน้าคุณหาได้ แต่ร่างกายของคุณที่เป็นทุกข์วันนี้ วันหน้าอาจกลับมาไม่ได้ :D

ปล. ขอให้ทุกท่านโชคดีกับการลงทุนครับ
janont

โพสต์ที่ 10

รอมาเป็นระยะเวลา 1 เดือนแล้วครับ รออยู่นานยังนึกว่าจะไม่ลงซะแล้ว
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
Fresh Extra

โพสต์ที่ 11

การเป็น Value Investor จุดสำคัญอยู่ที่ Margin of Safety นะครับ ไอถือยาวมันเป็นเงื่อนไขรองลงมา

ถ้าไม่ได้ซื้อโดยมี Margin of Safety "ที่เยอะเพียงพอ" มันจะกระอักเอาได้เวลาวิกฤติ
แต่ถ้ามี MOS พอแล้ว อันนี้ก็กอดไปได้ มันจะไม่รู้สึกหนาวมาก

ลองถามตัวเองดูครับ ว่าตอนตัดสินใจซื้อ คิดเรื่อง MOS ดีแล้ว หรือว่าหยวนๆเอา
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 12

มาให้กำลังใจครับ ผมก็ยังถือหุ้นเต็มพอร์ตเหมือนเดิมเลย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
gnomeller

โพสต์ที่ 13

นี่แหล่ะครับ ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์ VI
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมก็ถือเต็มร้อยครับ แต่เสียดายไม่มีเงินซื้อเพิ่มเลยบางตัวลดลงมาเยอะมากเลย นี่คงเป็นโอกาสของคนที่เตรียมเงินไว้พร้อมแล้วกระมั้ง ส่วนผมพอมีเงินก็ซื้อมาเรื่อยๆเลยไม่มีเงินสดเหลือเลย ถึงตอนนี้ได้แต่บอกว่าเสียดายจัง
Tamจัง

โพสต์ที่ 15

150% ครับ หยุดซื้อแล้ว (เพราะเงินหมด margin เยอะเกิน)
Hold อย่างเดียวครับ ตามหลัก VI มั่นใจในศักยภาพบริษัท พื้นฐานไม่เปลี่ยนแปลง
แต่อารมณ์เปลี่ยนแปลงเช่นกันครับ หวิวๆเซ็งๆ แต่ยังมั่นใจ
avast

โพสต์ที่ 16

Tamจัง เขียน:150% ครับ หยุดซื้อแล้ว (เพราะเงินหมด margin เยอะเกิน)
Hold อย่างเดียวครับ ตามหลัก VI มั่นใจในศักยภาพบริษัท พื้นฐานไม่เปลี่ยนแปลง
แต่อารมณ์เปลี่ยนแปลงเช่นกันครับ หวิวๆเซ็งๆ แต่ยังมั่นใจ
นับถือจริงๆครับ
กด+1
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 17

Tamจัง เขียน:150% ครับ หยุดซื้อแล้ว (เพราะเงินหมด margin เยอะเกิน)
ระวังโดน Force sell นะครับ ตอนตกเยอะๆ มันเป็นเรื่องของอารมณ์มากกว่าหลักการณ์ นี่เป็นเหตุที่ผมยังไม่เคยใช้ margin เหมือนกัน
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
thaloengsak

โพสต์ที่ 18

ผมถือแต่ Warrant :'O
ลงทุนเพื่อชีวิต
gnomeller

โพสต์ที่ 19

CNN Money นำเสนอเรื่องที่น่าสนใจครับ
http://money.cnn.com/video/markets/2011 ... .cnnmoney/
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 20

charnengi เขียน:ผมไม่อยากขายเพราะการคาดเดาตลาด เลยดอยอยู่ตอนนี้ 100%

ผมครับ

กระอัก กำไรหายไป 50% ใน 2 อาทิตย์ จากที่ทำมา 8 เดือน

ขอมอบเพลงนี้ให้ทุกคนหุ้น 100%

ขอ quote ตอนเริ่มของเพลง
คงเป็นเพียง อาการที่อ่อนไหว
อาการของใจ ที่มันพ่ายแพ้
อาการหัวใจ ของคนถูกรังแก
มันยังอ่อนแอ อยู่ข้างในเจ็บปวดนัก....

:oops:
value trap
รูปภาพ
good to great

โพสต์ที่ 21

เออ สงสัยครับ สงสัยว่า ยังมีคนมารับซื้อหุ้นอยู่เยอะแยะ ในระหว่างนี้ เออ แล้วคนที่ซื้อ เขาคิดอะไรของเขาอยู่อะครับ ทำไมเขาไม่รอที่จะซื้อของถูกกว่านี้อีก เพราะเขาคิดว่านี่คือถูกแล้ว อย่างนั้นหรือ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 22

ผมคิดว่าบรรยากาศช่วงนี้เหมือนช่วงเริ้มต้นของวิกฤตแอมเบอร์เกอร์มากเพราะลงแรงๆมา2วันแบบแรงรับหายไปเลย ผมจึงตัดสินใจลดพอร์ตไปบ้างแล้ว :shock: :wall:

มาตรการOperation Twistที่เฟดใช้เป็นมาตรการที่เบาเกินไปน่าจะหวังผลให้ประชาชนเกิดการกู้เงินมาลงทุนในสินทรัพย์มากขึ้นโดยการโยกเงินจากพันธบัตรระยะสั้นมาใส่ในพันธบัตรระยะยาวเพื่อกดดอกเบี้ยระยะยาวให้ต่ำลงมา ถ้าจะมีมาตรการอะไรที่แรงๆหรือใหม่ออกมาก็ต้องรอกันอย่างน้อยถึงการประชุมครั้งต่อไปประมาณปลายเดือนหน้า เพราะฉะนั้นเดือนหน้าจะเป็นอะไรที่น่าติดตามตลาดมากคับแม้ว่าอาจจะมีข่าวดีรออยู่บ้างจากอัตราเงินเฟ้อของจีนที่มีแนวโน้มลดลงต่ำกว่า6%ซึ่งอาจจะคาดหวังว่าจีนน่าจะออกมาตรการมากระตุ้นศก.ได้บ้างแต่กรีซจะออกหัวหรือก้อยก็ได้สิคับ :cry:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
ZEII
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

ยัง 100% อยู่ครับ

ตอนนี้ติดปัญหาอย่างเดียวคือ ไม่มีเงินสดไปซื้อเพิ่ม
หุ้นที่เล็งไว้กำลัง มาถึงเป้าซื้อละครับ
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
kabinman

โพสต์ที่ 24

ZEII เขียน:ยัง 100% อยู่ครับ

ตอนนี้ติดปัญหาอย่างเดียวคือ ไม่มีเงินสดไปซื้อเพิ่ม
หุ้นที่เล็งไว้กำลัง มาถึงเป้าซื้อละครับ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

เต็มพอร์ตตลอดเวลาครับ
ตอนนี้กำลังมองหาเงินสดมาซื้อเพิ่ม
:mrgreen:
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

ยัง 100% อยู่ครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
raynus

โพสต์ที่ 27

ถือ 100% อยู่ครับ
ตอนนี้ติดลบร่วมๆ 40% XD

ืถือเป็บทพิสูจน์แผนการลงทุนเลยทีเดียว
สายปันผลครับ

รูปภาพ
naijan

โพสต์ที่ 28

เต็มร้อยเหมือนกันครับ
แต่จะมีกระแสเงินสดซื้อเพิ่มเรื่อยๆ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 29

ผ่านวิกฤติปี2008 มาทําให้ผมได้บทเรียน
ว่าการถือหุ้น 100% ตลอดขาลงมันเป็นยังไง
การคันมือ มันให้ผลตอบแทนยังไง
การถือหุ้นที่ไม่มีวอลลุ่มให้ออก มันรู้สึกอย่างไร

ทําให้รอบนี้เอาตัวรอดไปได้และนิ่งขึ้นเยอะ
ต้องขอบคุณ supprime จริงๆ

ยังไงก็เป็นกําลังใจสําหรับคนที่ยังเต็มพอร์ตอยู่นะครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Tsar

โพสต์ที่ 30

เงินลงทุน 100% ยังอยู่ในหุ้น
เงินรอลงทุน 100% ยังอยู่ในแบงค์