ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 91

ผมเต็มพอร์ท มา 5 ปีแล้วครับ
ได้ปันผลมาก็ซื้อเพิ่มอีกครับ
มันก็ขึ้นๆลงๆนะครับ
SamuelYeD
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 92

ค่อนข้างมั่นใจว่าบริษัทที่ดูอยู่กำไรใน Q3 น่าจะใกล้เคียงกับที่ทำ Valuation ไว้

แต่!!...PE ที่ให้นี้ซิ (ใช้เฉลี่ยย้อนหลังหรือเฉลี่ยอุตสาหกรรม) เพราะตอนทำ Valuation Set อยู่ที่ 1,050+ จุด PE Set ประมาณ 12.7+

แต่ตอนนี้ PE Set เหลือประมาณ 11.6 แล้ว......PE......ควรเป็นเท่าไหร่ดีเอ๋ย :?: :?:
shanghai

โพสต์ที่ 93

เรียนถามท่านเว็ปมาสเตอร์

เนื่องด้วยสภาวะตลาดผันผวน ทำให้มีนักลงทุนหลายคนเครียด

ผมเลยแค่อยากแนะนำการลดความเสี่ยงการลงทุนด้วยการบริหารหุ้นในมือ

แต่กระทู้ผมโดนลบ เลยสงสัยว่าเกิดสิ่งใดขึ้น เหมือนครั้งสมัย 5 ปีที่แล้ว เว็ปพันทิพก็มีคนไปลบทิ้งเช่นกัน

จึงเป็นข้อกังขาของการมีซึ่งเว็ปบอร์ดไว้ ว่าถ้าเป็นกระทู้แนะนำการช่วยเหลือเพื่อนนักลงทุน จะโดนลบเพราะอะไร

อนึ่งเคยมีคนกล่าวว่า เว็ปเหล่านี้มีไว้ให้นักลงทุนรายใหญ่ หรือกองทุนเข้ามา เพื่อดูภาวะจิตใจแมงเม่าทั้งหลาย ก่อนจะเปลี่ยนทิศตลาดหรือไม่อย่างไร

รบกวนชี้แจงด้วยครับ

ขอบพระคุณ มา ณ ที่นี้
Teeruk

โพสต์ที่ 94

ลงทุนเต็มครบ 100% ครับ และจะเก็บเงินลดค่าใช้จ่ายต่างๆ มากที่สุดเพื่อมาซื้อหุ้นเพิ่ม แต่รอให้ฝุ่น หาย ตลบก่อน สักแป๊บ...

ยังแอบดีใจ ว่าตลาดมาเร็วกว่าคาด จะได้ switch หุ้นไปถือตัวที่ดีกว่า เยี่ยมกว่า และหาซื้อแทบไม่ได้ที่ราคาเหมาะสม ณ สภาวะปกติ

:D
Only one word can change your life...
You want to be greedy when others are fearful. You want to be fearful when others are greedy. It's that simple
OPC

โพสต์ที่ 95

100% เหมือนหลายๆท่าน เพราะคิดว่าหุ้นจะไป 1,586 ต้องลงมาย้ำ 920 ก่อนสักรอบครับ
CheNz

โพสต์ที่ 96

OPC เขียน:100% เหมือนหลายๆท่าน เพราะคิดว่าหุ้นจะไป 1,586 ต้องลงมาย้ำ 920 ก่อนสักรอบครับ
คุณ OPC ทำไมถึงคิดว่าจะวิ่งไป 1,586 ครับ
ผมเชื่อว่าศักยภาพของบริษัทจดทะเบียนในไทยเติบโตในระดับนี้เราคงมีโอกาสได้เห็นแน่นอนในอนาคต
แต่เมื่อไหร่เท่านั้นเอง
คุณ OPC คงมองวิกฤต ศก.ยุโรปรอบนี้จะจบลงในเร็ววันอย่างนั้นหรอครับ หรือคิดเห็นอย่างไร
jom

โพสต์ที่ 97

เล่นหุ้นผ่านวิกฤติมาตลอดพอต์ทโตมาเรื่อยๆไม่รุ้จะหมดตัวตอนนี้หรือป่าวเนี่ยหุ้นลงก็ซื้อตลอดแต่เงินที่สำรองเริ่มหมดแล้วนี่ซิถ้าเศรฐกิจโลกแตกจริงคงแย่ได้แต่มองและทำใจ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 98

ลงทุน 100% ไม่เป็นไร แต่ใจอย่าไปคิดถึงหุ้นตลอด 100% แล้วกันครับ

ลูกเมีย พ่อแม่ เพื่อนฝูง และมีอะไรที่น่าคิดถึงมากกว่าเยอะเลย
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
dol

โพสต์ที่ 99

ของผมลดพอร์ทจาก 100% เหลือ 70% โดยขายตัวที่กำไรและราคาเกินเป้าหมาย และนำเงินที่ขายเตรียมซื้อหุ้นที่มีโอกาสขึ้นมากกว่า 25% ครับ
luangrit

โพสต์ที่ 100

ยังถือ 100 % เช่นกันครับ

ถ้าพื้นฐานยังไม่เปลี่ยน ก็ยังไม่รู้สึกว่าต้องขายเลยครับ
OPC

โพสต์ที่ 101

ถึงคุณ CheNz ผมให้ความสำคัญตลาดอเมริกามากกว่าตลาดยุโรปครับ ถึงอเมริกาจะพิมพ์ธนบัตรได้ ผมก็ยังจะถือ dollar เพราะที่นี้คือแหล่งกำเนิดการเงิน ทุกๆประเทศต้องเดินตามแหล่งกำเนิด แหล่งความรู้ ตำราต่างๆก็มาจากที่นี้
นักการเงิน นักธุรกิจใหญ่ๆ ของอเมริกาคือคนยิว ซึ่งไม่ต้องอธิบายว่าอยู่เบื้องหลังการเงินของโลกเกือบทุกอย่าง ทองใครพาขึ้นมาถึงขนาดนี้ และมาครั้งนี้ผู้นำอเมริกากำลังทำการเปลี่ยนแปลงนิสัยคนในประเทศตัวเองครั้งใหญ่ ไม่ใช่จะรอให้รัฐช่วยอย่างเดียวเหมือนเดิม เริ่มตัดสวัสดิการบางอย่าง ต้องออกมาทำงานได้แล้ว เหมือนคนเอเชียที่ขยันทำมาหากิน
ทุกวันนี้เราและประเทศในเอเชียก็เริ่มเดินรอยตามประเทศต้นตำรับ เริ่มสร้าง network ในการลงทุนไปในประเทศอเมริกาและยุโรปเหมือนแมงมุมกำลังสร้างใย ก็รอเวลาใยนี้เสร็จแล้วก็มีใครคนนึงเอานิ้วไปตัดทิ้ง วัฐจักรก็จะวนกลับมาอีก เหมือน SET ง่ายเกินไปที่จะพาขึ้นถ้าเปรียบกับเงินที่มีอยู่ในมือ
great212

โพสต์ที่ 102

100เปอร์เซ็นต์เหมือนกันครับ
kk480019

โพสต์ที่ 103

ขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมเป็น VS แต่การลงทุนไม่หนีพื้นฐานของ "Value" ครับ

จากที่อ่านกระทู้มาได้ 4 หน้า ผมสงสัย...ทำไมไม่เห็น VI มือเก๋า หรือ "Big name" ออกมายืนยันว่าถือหุ้น 100% เลยครับ เห็นมีแต่ (ส่วนใหญ่) หน้าใหม่ ต้องขออภัยถ้าพี่ๆ ลงทุนมานานแล้ว แต่ผมไม่คุ้นชื่อ

หรือบางคนเข้ามาตอบ แต่ไม่บอกสัดส่วนการลงทุน

สรุปว่าทยอยลด porrt ถือหุ้นไม่ถึง 100% กันแล้วใช่หรือไม่

ผมไม่ได้ว่านะครับ เพียงแค่ตั้งข้อสังเกตเฉยๆ เพราะยังไงผมก็ถือหุ้น
ไม่ถึง 50% อยู่แล้วในปัจจุบัน

สำหรับคนที่ยังถืออยู่ 100% อย่าตกใจไปครับ หุ้นเคยดีดกลับ
ในช่วงปี 2552 กว่า 25% ภายใน 5 วันทำการนะครับ...เป็นกำลังใจให้
Only love is say "Try or walkaway"
marcus147

โพสต์ที่ 104

kk480019 เขียน:ขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมเป็น VS แต่การลงทุนไม่หนีพื้นฐานของ "Value" ครับ

จากที่อ่านกระทู้มาได้ 4 หน้า ผมสงสัย...ทำไมไม่เห็น VI มือเก๋า หรือ "Big name" ออกมายืนยันว่าถือหุ้น 100% เลยครับ เห็นมีแต่ (ส่วนใหญ่) หน้าใหม่ ต้องขออภัยถ้าพี่ๆ ลงทุนมานานแล้ว แต่ผมไม่คุ้นชื่อ

หรือบางคนเข้ามาตอบ แต่ไม่บอกสัดส่วนการลงทุน

สรุปว่าทยอยลด porrt ถือหุ้นไม่ถึง 100% กันแล้วใช่หรือไม่

ผมไม่ได้ว่านะครับ เพียงแค่ตั้งข้อสังเกตเฉยๆ เพราะยังไงผมก็ถือหุ้น
ไม่ถึง 50% อยู่แล้วในปัจจุบัน

สำหรับคนที่ยังถืออยู่ 100% อย่าตกใจไปครับ หุ้นเคยดีดกลับ
ในช่วงปี 2552 กว่า 25% ภายใน 5 วันทำการนะครับ...เป็นกำลังใจให้
น่าคิดแฮะ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
vegeta

โพสต์ที่ 105

big name ลดการถือหุ้น 50-100%มาระยะหนึ่งแล้วแทบทุกรายยกเว้น อาจารย์เต่าของเรายังเหมือนเดิมแต่ยังมีกำไรนะครับ นับถือๆ
( ข้อมูลจาก eps16year12)
wiwatwcom

โพสต์ที่ 106

100 %เหมือนเดิม เนื่องจากขายไม่ทัน 555...5
หมีแพนด้า

โพสต์ที่ 107

บอกได้ว่าคำเดียวว่า " กระอัก " :twisted: :twisted:
JUMP

โพสต์ที่ 108

หุ้น 70% เงินสด 20% ที่ดิน 10% ครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
blackninja
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 109

นโยบายผมไม่มีลดพอร์ตครับ มีสลับตัวแต่จะไม่ลดน้ำหนัก เงินเหลือก็แบ่งมาซื้อเพิ่มอย่างเดียว มองขึ้นซื้อเยอะหน่อย มองลงยังไม่ซื้อ
avast

โพสต์ที่ 110

วันนี้26-09-54 เวลา11:32 บันทึกประวัติศาสตร์อีกหน้าหนึ่ง
ดัชนีอยู่ที่887.25 -70.91 -7.41%
วันนี้จะได้เห็นcirkit breaker หรือเปล่าต้องคอยดูกัน
onlineg

โพสต์ที่ 111

ร่วงแบบเละเป็นโจ๊กครั้งแรกของรอบนี้ :evil:
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 112

อ่านในเวปmoneychannelโบรกบอกผันผวนสลับกับรีบาววันนี้(แต่ตอนนี้หายไปแระ) :D
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
gorillaz

โพสต์ที่ 113

ใจนึงก็อยากเห็น Circuit Breaker
ใจนึงก็เห็นใจคน 100% :shock: :shock:
ฟังให้มากกว่าพูด
KamiSama

โพสต์ที่ 114

ล้างพอร์ตแล้วครับ ศุกร์ที่แล้วมัวแต่ต่อราคา
แบบนี้คงไม่ใช่แนว VI รึเปล่านะ :shock:

เดี๋ยวสะสมพลังก่อน อีก 1-2 ปีค่อยตัดสินใจใหม่
จะได้เป็น VI จริงๆซะที
wk0966

โพสต์ที่ 115

ที่แรกก็ หุ้น 70 เงินสด 30 แต่หุ้นมันลดไปเอง เลยกลายเป็น 50-50 :cry:
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
patto_kung

โพสต์ที่ 116

ยัง 100% ตลอด แล้วก็มีรับเพิ่มไปบ้าง ตามเงินสดที่เข้าสู่มือมา
balloon308

โพสต์ที่ 117

อ่านกระทู้นี้แล้ว ทำให้ผมซึ่งเป็นมือใหม่ มีกำลังใจในการถือหุ้นต่อไปครับ :mrgreen:
gongphop

โพสต์ที่ 118

balloon308 เขียน:อ่านกระทู้นี้แล้ว ทำให้ผมซึ่งเป็นมือใหม่ มีกำลังใจในการถือหุ้นต่อไปครับ :mrgreen:
มันน่ากลัวมากเลยครับ วันนี้ผมยังสยองเลย และก็อย่าลืมตรวจสอบหุ้นด้วยนะครับ หาข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นที่ถือ และที่สนใจจะถือ ช่วงนี้เป็นช่วงที่สามารถ switch เปลี่ยนมาเป็นหุ้นที่พื้นฐานดีมากๆ หรือถูกใจได้ครับ เพราะลงทั้งตลาดหุ้นพืันฐานดีและไม่ดี ลงหมดทุกตัว รองพิจารณาดูครับ อาจไม่โอกาสทำกำไรแล้ว แต่มีโอกาสเปลี่ยนพื้นฐาน port ครับ(ทั้งปันผล growth และอื่นๆ) :D
จอม

โพสต์ที่ 119

wk0966 เขียน:ที่แรกก็ หุ้น 70 เงินสด 30 แต่หุ้นมันลดไปเอง เลยกลายเป็น 50-50 :cry:

เข้าใจว่าท่านปวดร้าว แต่ผมขำแทบสำลักน้ำ
ake@lp

โพสต์ที่ 120

มีหุ้นอยู่ 60% พอร์ท แต่พอร์ทมันเล็กลงงะครับ :?