ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
old_man_and_the_set
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 61

มีหุ้นอยู่สัก 30 % เงินสด 60 % ที่เหลือเป็นทอง แต่ว่าพอร์ทไม่ได้ใหญ่โตอะไรนะครับ พอเลี้ยงชีวิตตัวเองกับภรรยา
chakapun
ผู้ติดตาม: 42

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 62

ของผม 95 % ของพอร์ท ตอนนี้ไม่ต้องดูแล้วว่าจะซื้อตัวไหนดี เพราะเข้าไปหมดแล้ว
phanom19
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 63

ผมคนนึงครับที่ยังครบ 100 % เพราะว่า
ผมเพิ่งลงทุนได้ 2 ปีเลยยังไม่เคยเจอสภาพตลาดแบบนี้ (ลงหนักติดๆกัน)
ตอนนี้ก้อติดลบ 20-40% (5 จาก 8 บริษัท) ผมก้อไม่รู้ว่าจะถึงจุดต่ำสุดเมื่อใด
ฉะนั้นผมจะเก็บเป็นประการณ์เพื่อเตือนสติตัวเองเสมอในการลงทุนว่า
"เวลาจะเป็นเพื่อนที่ดีของการลงทุน " เพราะว่าบริษัทที่ยังไม่ติดลบนั้นมีเวลาเป็นเพื่อน
Real-VI

โพสต์ที่ 64

ผมก็ 100% ตลอดเวลา เช่นกันครับ

ผมคิดอย่างนี้ ว่าถ้า หุ้นงวดนี้หล่นแรง มากๆๆๆ
แต่ผมเชื่อว่า มูลค่า พอร์ตของผม ก็ยัง มากกว่าเมื่อ ปี 2008 อยู่หลายเท่าตัว

แถม บริษัท ที่ ผมถือ ไม่ได้ รับผลกระทบ โดยตรง จาก วิกฤติ ในรอบนี้
Cash flows ยังคงสามารถ สร้างออกมาได้อย่างต่อเนื่อง
เลยไม่มีเหตุจำเป็น ให้ ขายหุ้น เพื่อหวังว่า จะมี คน panic sell ขายที่ ราคา ถูกๆๆๆแบบไร้เหตุผล แล้วเราซื้อคืน

การเสี่ยง กับ ความหวัง ว่า จะมี คน irrational ขายหุ้นราคา ต่ำกว่าพื้นฐานมากๆๆๆ
ผมว่า มันเสี่ยง กว่า การ ถือลงทุน ตามพื้นฐาน
sarawut_p

โพสต์ที่ 65

เงินเก็บไม่เหลือที่จะลงทุนในหุ้น ผมเลยใช้เวลา ๑๐๐% ลงทุนในการพัฒนางานประจำ ให้เงินเดือนเพิ่มครับ
ตลาดหุ้นผมไม่ติดตามเลย เงินในพอร์ต สองหมื่นกว่าบาท นอนหลับในนั้นอย่างสงบครับ

๑๐,๐๐๐ เก็บเรียนโทประจำ ๒๔ เดือน ธ.กสิกร
๔,๐๐๐ ช่วยแม่จ่ายค่าประกันที่โดนพนักงานขายประกันหลอก
๒,๐๐๐ ให้พ่อ
๔,๒๕๐ เหลือใช้เอง
๗๕๐ ประกันสังคม

ที่เหลือถือ hold ไว้ อาจจะเพราะว่าจำนวนเงินไม่มากด้วยครับ เลยถือเป็นตัวทดลองนโยบายการซื้อแล้วถือแบบสุดโต่งสไตล์ buffet ครับ ไว้มาเปิดดูพอร์ทหุ้นทีเดียว หลังจากที่อิ่มตัวกับการพัฒนางานประจำพอสมควร
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ruggest_vi

โพสต์ที่ 66

100% ครับ
แบบไม่กระจายความเสี่ยง ถือแค่ 3 ตัว...ดูแลง่ายดี
เด็กชายหนังสือ...http://www.facebook.com/tkpunn
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 67

ruggest_vi เขียน:100% ครับ
แบบไม่กระจายความเสี่ยง ถือแค่ 3 ตัว...ดูแลง่ายดี
ถือ 3ตัวเหมือนกันเลยครับ100เปอร์เซ็นเช่นกัน
แต่คงละบริษัท..แต่หัวใจเกินร้อย..ฮ่า :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
satantuey

โพสต์ที่ 68

100% ตลอดครับ...แต่ยอมรับว่าใจหวิวเหมือนกัน กำไรหายไปบานนนนน...T_T
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 69

หุ้น 20 เปอเซ็นต์ กับเงินสด 80 เปอเซ็นต์

และเงินฝากประจำ +สลากออมสิน นิดหน่อยครับ

ตั้งเป้าว่า จะซื้อหุ้นให้เต็ม 100 ครับ

และจะลงทุนบนแผนการที่ได้เตรียมไว้ก่อนหน้านี้ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
thipong

โพสต์ที่ 70

ในหุ้น50% เงินฉุกเฉิน50% ยังไม่ได้ขายหุ้นออกครับ หุ้นแดงลง4% :ep:
waririn

โพสต์ที่ 71

10% ของเงินลงทุนค่ะ
ที่เหลือก็รอท่าทีและสะสมความรู้อยู่ค่ะ ยังลังเลตัวที่จะเข้าอยู่ เพราะรู้สึกว่าฐานความรู้ยังไม่แน่นเท่าไหร่ ถ้ามั่นใจคงได้ควักกระเป๋าค่ะ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 72

ไม่ครับเเต่สุดท้ายเเล้วสำหรับผมจะอยู่ที่หุ้น100%เเน่นอน
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
viroj97

โพสต์ที่ 73

100% ครับ มั่นใจในหุ้น อยากขออนุมัติ ผบ.มาลงตัวที่เล็งไว้มาถึงราคาตามแผน
แต่เห็นลงกันทุกตลาด ใจเริ่มหวั่นไหวครับ จะบุก ตั้งมั่นในป้อม หรือหนีเอาตัวรอดก่อนรอตลบหลังดี
ziannoom

โพสต์ที่ 74

sarawut_p เขียน:เงินเก็บไม่เหลือที่จะลงทุนในหุ้น ผมเลยใช้เวลา ๑๐๐% ลงทุนในการพัฒนางานประจำ ให้เงินเดือนเพิ่มครับ
ตลาดหุ้นผมไม่ติดตามเลย เงินในพอร์ต สองหมื่นกว่าบาท นอนหลับในนั้นอย่างสงบครับ

๑๐,๐๐๐ เก็บเรียนโทประจำ ๒๔ เดือน ธ.กสิกร
๔,๐๐๐ ช่วยแม่จ่ายค่าประกันที่โดนพนักงานขายประกันหลอก

ที่เหลือถือ hold ไว้ อาจจะเพราะว่าจำนวนเงินไม่มากด้วยครับ เลยถือเป็นตัวทดลองนโยบายการซื้อแล้วถือแบบสุดโต่งสไตล์ buffet ครับ ไว้มาเปิดดูพอร์ทหุ้นทีเดียว หลังจากที่อิ่มตัวกับการพัฒนางานประจำพอสมควร
ผมชอบความคิดคุณครับ แต่สำหรับผม ส่วนมากใช้เวลากับการเพิ่มความรู้ในการลงทุน เรื่องงานไม่ใส่ใจ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
shanghai

โพสต์ที่ 75

แนะนำให้บริหารพอร์ต โดยการทยอยขายหุ้น 5-10 % ทุกครั้งที่หุ้นลง 5%
ถ้าลงอีกก็ขายอีก ถ้าลงไปเรื่อยๆก็ขายจนหมด แล้วรอว่ามันกลับตัวจากต่ำสุด 5% เมื่อไหร่ก็ซื้อคืนกลับทั้งหมดที่ขายไป
ถ้าขายไปแล้วมันขึ้น ก็ให้ซื้อกลับจำนวนที่เราขายไปทั้งหมดก่อนหน้านั้น เป็นการลดความเสี่ยงจากหุ้น 100%

มืออาชีพ เน้นบริหารพอร์ตครับ
มืออาชีพเน้นรอบใหญ่ 1-2 ปี ไม่ต้องซื้อขายทุกวัน ทุกเดือน
porzilla

โพสต์ที่ 76

ของผม100%เหมือนเดิม แต่บริหารพอร์ทจาก4ตัว มาโฟกัสตัวเดียว ถ้าลงต่อก็หาเงินมาซื้อเพิ่ม
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 77

ถ้าทำให้รู้สึกได้ว่า เงินสดก็คือหุ้น หนึ่งตัว
ก็ไม่ต้องมานั่งแบ่งสัดส่วน หุ้นเท่าไหร่ เงินเท่าไหร่
KB

โพสต์ที่ 78

เต็ม 100 เช่นกันครับ นึกแล้วก็เสียดาย จะขายก่อนหุ้นตกไม่กี่วัน แต่ถึงขายแล้วผมก็ไปซื้อตัวอื่นอยู่ดี สุดท้ายก็ลงเหมือนกัน ตัวที่ถืออยู่วันนี้ยังลงน้อยกว่าด้วยซ้ำ ขายไม่ทันละก็ปล่อยไป โอกาสใหม่ของคนมีเงินสดกำลังมา เลือกได้สบายๆ หุ้นถูกเริ่มเต็มตลาดละ แต่ต้องเลือกที่ถูกและดีด้วย
kobpongpr

โพสต์ที่ 79

ผมถือหุ้น100% เพราะมั่นใจในพื้นฐาน รอให้ตลาดนิ่งๆไร้ volume กะว่าจะอัด margin สัก80%ครับ :D :D :D
xavi

โพสต์ที่ 80

ผมคาดว่าหุ้นจะลงยาวมาได้สัก 2-3 เดือนแล้วครับ ทะยอยขายไปจนเหลือไม่ถึง 10% ของ Port แล้ว
ที่เหลือเป็นทอง 5% และเงินสดครับ

ผมว่าช่วงนี้ต้องรอสักพักครับ ผมว่าต้นทุนรอบล่าสุดที่หลายๆคนเก็บไว้ยังต่ำกว่านี้
ยังปล่อยของออกมากันได้อีก ถ้าไม่คันไม้คันมือก็รอดีกว่าครับ

ถ้าไม่มีเงินเย็นผมคิดว่าต้องรอไปอีกหลายเดือนเลยครับ
เพราะท้ายสุดปัญหาในยุโรปน่าจะลามจนเป็นลูกโซ่
EU น่าจะแตกกันก็เพราะงานนี้ครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 81

ziannoom เขียน:
sarawut_p เขียน:เงินเก็บไม่เหลือที่จะลงทุนในหุ้น ผมเลยใช้เวลา ๑๐๐% ลงทุนในการพัฒนางานประจำ ให้เงินเดือนเพิ่มครับ

ผมชอบความคิดคุณครับ แต่สำหรับผม ส่วนมากใช้เวลากับการเพิ่มความรู้ในการลงทุน เรื่องงานไม่ใส่ใจ
ขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ ประเมินว่า ทางไหนจะเหมาะกับสถานการณ์ของตนเองมากกว่า ถ้าเรื่องงานไม่ใส่ใจ อาจจะแปลว่า งานเริ่มอิ่มตัว พัฒนามาเต็มศักยภาพแล้วก็ได้ครับ
Go within, be at peace.
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 82

shanghai เขียน:แนะนำให้บริหารพอร์ต โดยการทยอยขายหุ้น 5-10 % ทุกครั้งที่หุ้นลง 5%
ถ้าลงอีกก็ขายอีก ถ้าลงไปเรื่อยๆก็ขายจนหมด แล้วรอว่ามันกลับตัวจากต่ำสุด 5% เมื่อไหร่ก็ซื้อคืนกลับทั้งหมดที่ขายไป
ถ้าขายไปแล้วมันขึ้น ก็ให้ซื้อกลับจำนวนที่เราขายไปทั้งหมดก่อนหน้านั้น เป็นการลดความเสี่ยงจากหุ้น 100%

มืออาชีพเน้นรอบใหญ่ 1-2 ปี ไม่ต้องซื้อขายทุกวัน ทุกเดือน
method นี้คุ้นๆนะครับ
gongphop

โพสต์ที่ 83

ผม 100% ครับ ยังไม่ขาดทุน กำไรหายไปบาน หาเงินเดือนซื้อเพิ่มทุกเดือนครับ :)
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 84

เต็มร้อยครับ :-)
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 85

ของผมหุ้น 80 : สด 20 ครับ ค่อย ๆ ทยอยซื้อหุ้นกลับบ้าง แต่สัดส่วนก็ยังเป็น 80 : 20 อยู่เหมือนเดิม เพราะหุ้นมันลดมูลค่าลงทุ้กวันน่ะสิครับ :|

ผ่าน subprime มา ยังคิดว่ารอบนี้ยังแก้ปัญหาเดิมไม่ค่อยตก คือ ไม่ค่อยชอบขายหุ้น เวลาขายฝืนหัวใจอย่างยิ่ง แต่ก็ยังทำได้ดีกว่าเก่าหน่อย คราวที่แล้ว 100% ตลอด คราวนี้จะพยายามมือบอนน้อยลงครับ อยู่นิ่ง ๆ ไว้ ตลาดนิ่ง ๆ ก่อนค่อย ๆ ช้อน กำไรหด ดีกว่าน้ำตาตกครับ T T

หวังว่าปรับฐานรอบนี้คงไม่รุนแรงเหมือนกัน subprime นะครับ :D
DemonInvesting

โพสต์ที่ 86

100% ถ้ามั่นใจว่าราคาลง แต่กำไรของบริษัทไม่ลง ก็ไม่มีอะไรจะต้องกลัว ... Back to Basic ว่าถ้าเราสนใจที่ผลกำไรของบริษัทเป็นหลัง ไม่ได้กะจะเก็งกำไรจากส่วนต่างราคาเป็นรอบๆ ...
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
ruggest_vi

โพสต์ที่ 87

My House เขียน:
shanghai เขียน:แนะนำให้บริหารพอร์ต โดยการทยอยขายหุ้น 5-10 % ทุกครั้งที่หุ้นลง 5%

method นี้คุ้นๆนะครับ
ที่มีการเผยแพร่กันอย่างแพร่หลายในห้องสินธรใช่มั้ยครับ...สงสัยอยู่อย่างนึงครับ ว่าจุดตํ่าสุด มันอยู่ตรงไหนครับ
เด็กชายหนังสือ...http://www.facebook.com/tkpunn
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 88

ตอนนี้ 60% ครับ ถือว่ากระจายความเสี่ยงและเตรียมความพร้อมไปในตัวครับ (มองว่า cash เป็นหุ้นตัวหนึ่งครับที่คงมูลค่าและสภาพคล่องสูง downside risk ต่ำ)
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
SundayVI

โพสต์ที่ 89

ลงทุน 100 % เช่นกัน แต่ลงแค่ 2 ตัว ถ้าคิดว่าพื้นฐานไม่เปลี่ยนก็คงต้องใช้วิธีปรับ port ช่วยละครับ
นพพร

โพสต์ที่ 90

100% มั่ง ปรับพอร์ตนิดหน่อย ไม่เป็นสาระ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต