นักวิเคราะห์ทางเทคนิค แนะนำ ยืมหุ้นมาช็อต คิดยังไง ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

นักวิเคราะห์ทางเทคนิค แนะนำ ยืมหุ้นมาช็อต คิดยังไง ครับ

โพสต์ที่ 1

แนะนำกันอย่างนี้เลย ล้มปุ๊ปซ้ำปั๊บ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
blueplanet

Re: นักวิเคราะห์ทางเทคนิค แนะนำ ยืมหุ้นมาช็อต คิดยังไง ครับ

โพสต์ที่ 2

แม้ตอนนี้ ผมจะถือหุ้น 100% ผมก็ไม่กลัว
ตลาดหุ้น เป็นตลาดเสรี ใครอยากทำอะไรก็ทำได้เลย
ท้าด้วย ถ้านักเท็คนิคคนไหนเก่งจริง ทำเลย
ทำได้เต็มที่ ไม่ต้องเกรงใจ ไม่ต้องยั้งมือ
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
ผู้ติดตาม: 0

Re: นักวิเคราะห์ทางเทคนิค แนะนำ ยืมหุ้นมาช็อต คิดยังไง ครับ

โพสต์ที่ 3

มีบวก มี ลบ มีตรงกลาง ตลาดสามมิติครับ แค่รักษากติกาให้ยุติธรรมพอ
Hisoka

โพสต์ที่ 4

คิดว่านักเทคนิคท่านนั้นคงช็อตไปเรียบร้อยแล้ว เป็นธรรมดาที่คนช็อตไปแล้วก็ต้องการให้
คนส่วนใหญ่ช็อตตามด้วย ซึ่งจะทำให้ราคาหุ้นตกลงอย่างมาก พวกเขาจึงจะได้ประโยชน์
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

ผมว่าการ Short sell เป็นการทำลายบิดเบือนตลาดหุ้นอย่างรุนแรง
ผมมองไม่เห็นประโยชน์อะไรเลย
ccc111

โพสต์ที่ 6

ใคร short คนสุดท้าย มีโอกาสจ่ายตังค์สูงครับ :mrgreen:
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 7

...เรื่องการยืมหุ้นมาชอตผมถูกใจที่พระเอกเรื่องเจ้าพ่อตลาดหุ้นพูดว่า"กินเลือดคนอื่นไม่เอาหรอกน่าใครจะล้มละลายกันหมดนะยังจะไปโกยเงินเขาอีก ได้มาก็ไม่มีความหมาย"หลังจากที่นางเอกแนะนำให้พระเอกชอตหุ้น...

จากความเห็นคุณ"ศิษย์เซียน007"ครับ

ผมชอบมากครับในความเป็นสุภาพบุรุษนักลงทุนของคำพูดนี้ครับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
lengmanutd
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

คำตอบมีอยู่ในคำถามแล้วครับ นักวิเคราะห์ทาง "เทคนิค" เค้าก็ต้องตาม Trend เป็นหลัก ซึ่งตอนนี้ตลาดมัน Down Trend ชัดเจนอยู่แล้ว ดังนั้นไม่แนะนำให้ขายหุ้นก็ต้องแนะนำให้ Short Sales หุ้นแทน :(
ลงทุนในบริษัทที่ดี ราคาหุ้นมี MOS (Downside = Limited) และแนวโน้มกำไรมี Growth (Upside = Infinity)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

เป็นตัวของตัวเองครับ
เพราะเราลงทุน
ใช้เงินของเราเอง
ไม่ใช่เงินของนักวิเคราะห์

สำหรับคำแนะนำในตลาด
ผมว่ามีไม่กี่อย่างหรอกครับ
ซื้อ ถือ ขาย ชะลอ ฯลฯ

โอกาสที่คำแนะนำ
จะเป็นคำแนะนำที่ดี
เป็นไปได้มากกว่า
แนะนำเลขท้าย 2 ตัวอีกครับ

แฮ่... แต่ที่มันยาก
คือหุ้นมันมีมากกว่า 100 ตัวครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 10

ถ้าหุ้นที่ผมเล็งอยู่หรือมีอยู่ (แต่กรณีหลังผมต้องมีเงินเหลือไว้ซื้อเพิ่มด้วยนะ) ถูกแนะนำให้ชอร์ตแล้วก็โดนชอร์ตจริงๆ เยอะๆ ผมจะชอบมากเลย

เพราะถ้าผมเลือกหุ้นที่ดีแล้วจริงๆ หมายความว่า จะมีคนจัดโปรโมชั่นลดราคาให้ผมเป็นพิเศษดุจดั่งลูกค้า VIP ยิ่งมีคนชอร์ตไว้เยอะยิ่งดี เพราะนั่นหมายถึง เมื่อหุ้นเริ่มขึ้นใหม่ตามพื้นฐานของมัน จะมีคนมาไล่ซื้อหุ้นนั้นกลับมากกว่าปกติเข้าไปอีก (อย่าลืมครับว่า เค้ายืมหุ้นคนอื่นมาชอร์ต สุดท้ายก็ต้องหาซื้อหุ้นมาคืนอยู่วันยังค่ำ) ทีนี้ผมก็จะได้รวยเร็วกว่าเดิมอีก

ถ้าถามผม คงคิดจะโทร.ไปขอบคุณนักวิเคราะห์คนนั้นๆ ครับ แถมกระซิบว่าวันหลังพี่ช่วยบอกเพื่อนที่เป็นนักวิเคราะห์พื้นฐาน นักวิเคราะห์กลยุทธ์ให้เชียร์ชอร์ตแบบพี่ด้วยนะครับ จะขอบคุณมากๆ เลย :8)
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 11

ถ้าหุ้นที่ผมเล็งอยู่หรือมีอยู่ (แต่กรณีหลังผมต้องมีเงินเหลือไว้ซื้อเพิ่มด้วยนะ) ถูกแนะนำให้ชอร์ตแล้วก็โดนชอร์ตจริงๆ เยอะๆ ผมจะชอบมากเลย

เพราะถ้าผมเลือกหุ้นที่ดีแล้วจริงๆ หมายความว่า จะมีคนจัดโปรโมชั่นลดราคาให้ผมเป็นพิเศษดุจดั่งลูกค้า VIP ยิ่งมีคนชอร์ตไว้เยอะยิ่งดี เพราะนั่นหมายถึง เมื่อหุ้นเริ่มขึ้นใหม่ตามพื้นฐานของมัน จะมีคนมาไล่ซื้อหุ้นนั้นกลับมากกว่าปกติเข้าไปอีก (อย่าลืมครับว่า เค้ายืมหุ้นคนอื่นมาชอร์ต สุดท้ายก็ต้องหาซื้อหุ้นมาคืนอยู่วันยังค่ำ) ทีนี้ผมก็จะได้รวยเร็วกว่าเดิมอีก

ถ้าถามผม คงคิดจะโทร.ไปขอบคุณนักวิเคราะห์คนนั้นๆ ครับ แถมกระซิบว่าวันหลังพี่ช่วยบอกเพื่อนที่เป็นนักวิเคราะห์พื้นฐาน นักวิเคราะห์กลยุทธ์ให้เชียร์ชอร์ตแบบพี่ด้วยนะครับ จะขอบคุณมากๆ เลย :8)
izicado

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่า การลงทุนเน้นปัจจัยพื้นฐานนั้นไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องไม้เครื่องมืออะไรถึงขนาดนั้น พวกการยืมหุ้นมาขาย หรือการ S Tfex

ถ้าหากเรามองว่าเศรษฐกิจโลกแย่มากจนในที่สุดพื้นฐานหุ้นเราจะต้องเปลี่ยนแน่นอน แค่ขายหุ้นที่เราถืออยู่เพื่อ lock profit หรือ cut loss ก็เพียงพอแล้ว ทีนี้พอเราขายหุ้นตัวเองไปแล้ว แล้วยังจะไปยืมหุ้นคนอื่นมาช็อร์ตอีก มันก็อาจจะดูเหมือนว่าใจคอเรา จะเอา จะเอา อย่างเดียว เรามีเหตุผลสมควรให้ทำแบบนั้นจริง ๆ หรือมันเป็นเพราะความโลภหรือทำเพราะความโกรธแค้นว่าจะต้องเอากำไรคืนก็ไม่ทราบ

ถ้าไม่นึกถึงหลักความพอเพียงบ้างเลย จะไปทำเหมือนโฆษณาที่ว่า หุ้นขึ้นก็เฮ หุ้นลงก็เฮ แบบนั้นหรือครับ

ทว่าหากการใช้เครื่องมือที่ซับซ้อนขึ้น มันช่วยพัฒนาระดับความมั่นคงทางจิตใจหรือความนิ่งของเราไปด้วย ผมว่าเครื่องมือนี้ก็มีประโยชน์ แต่ถ้าหากยิ่งทำยิ่งรวนคือทำแล้วร้อนใจขึ้น แบบนี้ก็เหมือนสุมไฟใส่ตัวเองครับ ต่อให้ได้ผลตอบแทนดีขึ้นก็อาจจะไม่คุ้ม เพราะเราได้เงินมากขึ้นแลกมาด้วยการเบียดเบียนความสุขความสงบของตัวเอง

อย่างไรก็แล้วแต่ ถ้าหากใครทำแล้วประสบความสำเร็จผมก็ขอแสดงความยินดีกับท่านด้วยครับ
superboy

โพสต์ที่ 13

การช็อต tfex พอรับได้

แต่ช่วงที่ตลาดหุ้น panic น่าจะระงับการช็อตหุ้นรายตัวสักระยะ

เพราะเศรษฐกิจไทย ไม่ได้แย่ เหมือนใน ยุโรป เมกา

มี ผบห บางท่าน เริ่มซื้อ ltf rmf เขาไม่ได้มองไป 800 จุด และสุดสัปดาห์ที่ผ่าน

ได้พูดคุยกับฝ่ายประสานงานบริษัทใหญ่ในญี่ปุ่น เขามองว่า

ประเทศไทย จะยังโตไปได้อีก และไม่มีแผนระงับการส่งเสริมการขาย

ปล. อย่าเชื่อ100% เผื่อใจรับความผิดพลาดกันด้วย

ส่วนผมเพิ่งไปปลดปล่อยมาแล้ว ครับ อิอิอิ สุดสัปดาห์ก้อจะไปอีก
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
blackninja

โพสต์ที่ 14

มันเป็นเรื่องปกติครับ ใครจะไปแนะนำ short ตอนหุ้นขึ้นล่ะครับ
murmur

โพสต์ที่ 15

ใคร Short หุ้น ยังไงเขาก็ต้อง Cover คืนอยู่ดี
ถ้าถือยาวๆ เน้นมูลค่าที่แท้จริง
ไม่น่ามีผลกระทบอะไรนะครับ
แถมตอนขึ้นคนแย่งกัน Cover หุ้นขึ้นสนุกทีเดียวครับ
Common system, Uncommon profit.
โพสต์โพสต์