ท่านที่ลงทุนแบบถือหุ้นกันหลายๆปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ท่านที่ลงทุนแบบถือหุ้นกันหลายๆปี

โพสต์ที่ 1

ท่านที่ลงทุนแบบถือหุ้นกันหลายๆปี ในกรณีหุ้นที่ถืออยู่ใน set50 มีการเอาหุ้นให้ยืมผ่านโบรกเพื่อกินดอกเบี้ยกันบ้างไหมคับ ให้ยืมหรือไม่ให้ยืมเพราะเหตุผลอะไรกันบ้างครับ :)
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: ท่านที่ลงทุนแบบถือหุ้นกันหลายๆปี

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ให้ยืมเพราะผมมีหุ้นน้อยครับ
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ท่านที่ลงทุนแบบถือหุ้นกันหลายๆปี

โพสต์ที่ 3

ปกติ broke จะโทรเข้ามาเหรอครับ? ว่าจะให้ยืมหุ้นมั้ย ?
ผมไม่เคยมี broke โทรมาเลยแฮะ หรือว่าหุ้นที่ถือไม่เป็นที่นิยม :ohno:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
todsapon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

kabu เขียน:ปกติ broke จะโทรเข้ามาเหรอครับ? ว่าจะให้ยืมหุ้นมั้ย ?
ผมไม่เคยมี broke โทรมาเลยแฮะ หรือว่าหุ้นที่ถือไม่เป็นที่นิยม :ohno:
วิ่งเข้าหาครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
nattachai

โพสต์ที่ 5

เคยให้ยืมครับ แต่ตอนหลังไม่ได้ให้ยืมแล้ว เพราะบางทีหุ้นที่เราถือยาว มีเหตุการณ์ที่ทำให้พื้นฐานเปลี่ยนแบบมีนัยยะ
แล้วดันมีคนรู้ก่อน ยืมหุ้นเราไป short ไว้ แป๊บเดียวราคาหุ้นลงไปเละเทะแล้ว กว่าเราจะรู้ข่าวก็ขายได้ต่ำแล้วครับ
jo7393

โพสต์ที่ 6

nattachai เขียน:เคยให้ยืมครับ แต่ตอนหลังไม่ได้ให้ยืมแล้ว เพราะบางทีหุ้นที่เราถือยาว มีเหตุการณ์ที่ทำให้พื้นฐานเปลี่ยนแบบมีนัยยะ
แล้วดันมีคนรู้ก่อน ยืมหุ้นเราไป short ไว้ แป๊บเดียวราคาหุ้นลงไปเละเทะแล้ว กว่าเราจะรู้ข่าวก็ขายได้ต่ำแล้วครับ
มันจะมีผลขนาดนั้นเลยหรือครับ จากหุ้นที่เราให้ยืม น่าคิดจัง
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
maiaowna

โพสต์ที่ 7

คิดภาพหุ้น elec ที่เคยเป็นดาวดวงน้อยๆดูครับ
:8)
nattachai

โพสต์ที่ 8

jo7393 เขียน:
nattachai เขียน:เคยให้ยืมครับ แต่ตอนหลังไม่ได้ให้ยืมแล้ว เพราะบางทีหุ้นที่เราถือยาว มีเหตุการณ์ที่ทำให้พื้นฐานเปลี่ยนแบบมีนัยยะ
มันจะมีผลขนาดนั้นเลยหรือครับ จากหุ้นที่เราให้ยืม น่าคิดจัง
คนที่รู้ก่อนส่วนใหญ่เงินเยอะ ยืมหุ้นมาจากหลายๆคนได้ครับ short ทีหลายๆครั้งติดกัน ก็มีผลเหมือนกันครับ
verapongzz

โพสต์ที่ 9

ผมเปิดบัญชีใหม่มี 1บัญชีเพื่อออมในหุ้นระยะยาวกับโปรแกรมของพี่สุมาอี้
http://dekisugi.net/7thltg/comment-page-111#comments
เป็นการซื้อทุกๆเดือน นานๆจะเปลี่ยนหุ้นซักที
เลยเปิดบริการให้ยืมหุ้นครับ เพราะได้ผลตอบแทนเพิ่ม 3.5%ต่อปี

เท่าที่ถามกติกามานะครับ มันจะเป็นแบบนี่คือ
มันจะมี2แบบคือ
แบบแรกคือให้ยืมทั้งพอร์ต เขาจะเอาหุ้นเราไปขึ้นกระดานรอการจับคู่แบบrandomเลย ถ้ามีการจับคู่เราจะได้ดอกเบี้ยครับ
แบบที่สอง ให้ยืมเป็นบางตัว โบรกจะโทรถามเราเป็นตัวๆไปครับ
เท่าที่ฟังมาเป็นแบบนี่นะครับ ถ้าสนใจลองสอบถามมาร์ดูครับ ผมอาจจะอธิบายผิดก็ได้
verapongzz

โพสต์ที่ 10

เออ ถ้าคิดอีกแง่ ถ้าเราถือหุ้นจำนวนมากอยู่จำนวนนึง แล้วเปิดบริการไว้แบบต้องโทรถามก่อน
ถ้ามีคนมีขอยืมหุ้นจำนวนมากๆ มันจะเป็นสัญญาณเตือนให้เราได้ไหมครับ
หรือ เราไม่ให้ยืมแล้วชิงขายตัดหน้าก่อนเลยแล้วไปช้อนคืนตอนมันย่อตัวลงมา
(ปล.ลองคิดเล่นๆดูนะครับ)
โพสต์โพสต์