เปรียบเทียบความเสี่ยงสำหรับมือใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
doikham
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปรียบเทียบความเสี่ยงสำหรับมือใหม่

โพสต์ที่ 1

ไม่เคยลงทุนมาก่อนเลยอยากขอความเห็นจากรุ่นพี่ค่ะ

1) การลงทุนให้ได้ผลตอบแทนที่ดีนั้นได้ยินจากหลายๆคนให้ศึกษาวิธีการดูงบการเงิน และแนวโน้มธุรกิจในอนาคต อยากทราบว่าปัจจัยไหนมีความเสี่ยงมากกว่ากัน ระหว่างการดูงบแค่เบื้องต้น กับ การวิเคราะห์แนวโน้มธุรกิจในอนาคตที่ไม่ละเอียดถี่ถ้วน

2) มี criteria อะไรที่ควรดูในการเลือกใช้บริการของ broker บ้าง มีน้องแนะนำ country group ให้คิดว่า ok มั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: เปรียบเทียบความเสี่ยงสำหรับมือใหม่

โพสต์ที่ 2

doikham เขียน:ไม่เคยลงทุนมาก่อนเลยอยากขอความเห็นจากรุ่นพี่ค่ะ

1) การลงทุนให้ได้ผลตอบแทนที่ดีนั้นได้ยินจากหลายๆคนให้ศึกษาวิธีการดูงบการเงิน และแนวโน้มธุรกิจในอนาคต อยากทราบว่าปัจจัยไหนมีความเสี่ยงมากกว่ากัน ระหว่างการดูงบแค่เบื้องต้น กับ การวิเคราะห์แนวโน้มธุรกิจในอนาคตที่ไม่ละเอียดถี่ถ้วน

2) มี criteria อะไรที่ควรดูในการเลือกใช้บริการของ broker บ้าง มีน้องแนะนำ country group ให้คิดว่า ok มั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
วิเคราะห์แนวโน้มธุรกิจในอนาคตไม่ละเอียดดีพอครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
a4430410700
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เปรียบเทียบความเสี่ยงสำหรับมือใหม่

โพสต์ที่ 3

เหมือนเปรียบเทียบการวิเคราะห์ปริมาณ และคุณภาพ ของกิจการ
การที่เราจะลงทุนให้ไำด้ผลตอบแทนที่ดีนั้น คิดว่าเราต้องวิเคราำะห์เชิงคุณภาพของบริษัทให้ออก ( แนวโน้มของบริษัท , model ธุรกิจ , DCA , ธรรมาภิบาลผู้บริหาร และอื่นๆ )
ส่วนการวิเคราำำะห์งบการเงิน จะเหมือนการมองผลงานไปในอดีต ว่าบริษัทแข็งแกร่งแค่ไหน
แต่ก็มีคนเคยบอกไว้อีกเหมือนกันครับว่า ผลงานในอดีตไม่ได้รับประกันผลงานในอนาคต

ความเห็นมือใหม่เหมือนกันครับ
รอท่านผู้รู้ share ความเห็นเหมือนกันครับ
:) :) :)
chitadisai

โพสต์ที่ 4

ตามที่ถามมา สำคัญทั้งคู่ครับ ต้องดูและประมาณการอย่างละเอียดทั้งคู่ แต่มันมีอะไรที่มากกว่านั้นแค่นั้นมันไม่พอ
แนะนำว่า ให้หาหนังสือ VI มาอ่าน อย่างน้อย 5 เล่ม เช่น ตีแตก,Value Way(ของพี่วิบูล),One up on wall street ฯลฯ
+อ่านกระทู้ตระแกรงร่อนหุ้น ในห้อง กระทู้คุณค่าให้จบด้วย
อ่านจนกว่าจะรู้สึกว่าพร้อมแล้ว เข้าใจหลักการ VI ในภาพรวม
ไปยืมจากห้องสมุดมาก็ได้ถ้าไม่อยากซื้อถ้าอยากซื้สั่งOnline ของศูนย์หนังสือจุฬาก็ดี และหนังสือการอ่านงบการเงินเบื้องต้น
เช่น หนังสือ อ่านงบการเงินให้เป็นของ ดร.ภาพร ก็ได้
และหนังสือ การประเมิณมูลค่าหุ้น เช่น วัดมูลค่าหุ้น ด้วยตัวคุณเองของของ พี่ นริทร์
แล้วตามด้วยทดลองแกะงบของจริง(56-1) ของบริษัทที่คุณชอบ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ ฯลฯ(มีอีกหลายอย่างที่ต้องดู)
รวมทั้งหาข่าว หาข้อมูลทีเกี่ยวข้อง อะไรก็ได้ที่วัดคุณภาพบริษัทได้
เช่นไปนั่งสังเกตุ จากร้านจริงๆของบริษัทว่า คนมาใช้บริการเยอะมั้ย เป็นต้น

อย่ามาแบบรู้แค่นิดๆหน่อยๆ ไม่งั้นคุณจะเจ็บตัว มันไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยาก VI เก๊มีเยอะมากสมัยนี้
อาวุธที่สำคัญที่สุดของ VI คือความรู้ครับ+จิตใจที่มั่นคง
ใช้เวลาศึกษามากหน่อย แต่เชื่อผมเถอะ มันคุ้มค่ามาก กับการที่เราลงแรงไป

Broker ถ้าทุนน้อย ก็หาbroker ที่ไม่คิดค่าธรรมเนียมขั้นต่ำแนะนำ บัวหลวงก็ดี ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเงิน เอาBroke ของธนาคารก็ได้ครับ

ขอให้โชคดี เป็นกำลังใจให้คับ สู้ๆ
โพสต์โพสต์