รณรงค์ช่วยกันกด "-1" ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

รณรงค์ช่วยกันกด "-1" ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

โพสต์ที่ 1

รู้สึกหรือเปล่าครับว่าตอนนี้ห้องร้อยคนร้อยหุ้นมีหลายๆคนพยายามโพสต์อะไรไร้สาระเพื่อให้หุ้นนั้นขึ้นมาอยู่หน้าแรกๆ

ตอนนี้เว็ปไทยวีไอเรามีความสามารถใหม่ครับ เสริมสร้างระบบประชาธิปไตยในเว็ปให้ทางผู้ใช้งานดูแลกันเอง
ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นหากมีจำนวน "-1" มาจนถึงระดับนึง post นั้นๆจะถูกซ่อนตัวเองโดยอัตโนมัติ

ผมอยากให้ทุกคนช่วยกันกด -1 ให้กับโพสต์ที่ไม่ได้เกี่ยวกับพื้นฐานของกิจการครับ อย่างเช่น
"วันนี้เจ้าเข้า"
"ใครตั้ง bid ไว้เนี่ย"
"เอารถบรรทุกที่ขวางอยู่ออกไปที"
"เย้ 29 บาทแล้ว"
"ขอร่วมศึกษาด้วยคน"
"วันนี้ผมเก็บมาล้านหุ้น"
"ถ้าลงมา 7 บาทนะจะเก็บไม่เลี้ยงเลย"
"ทาง technic ถ้า break 9 บาทเดี๋ยวไปยาว"
"ช่วงนี้เงียบจังเลยนะครับ"
quote โดยไม่ใส่เหตุผล

เพื่อช่วยให้ร้อยคนร้อยหุ้นกลับกลายเป็นแหล่งความรู้อันทรงคุณค่าเหมือนเช่นในอดีต พวกเรามาช่วยกันนะครับ
_________
oatty
ผู้ติดตาม: 1

Re: รณรงค์ช่วยกันกด "-1" ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

โพสต์ที่ 2

ในทางกลับกันหากชอบ หรือ ต้องการขอบคุณข้อความใด กด Like แทนการ quote มาแล้วโพสต์ขอบคุณ
หรือหากต้องการอ้างอิงก็ให้ใช้
^
^
แทน หรือใช้สัญญลักษณ์นี้ @username

ก็จะช่วยประหยัดหน้าที่ใช้ในการโพสต์กระทู้

ตัวอย่างของกระทู้ที่ถูก Like มากที่สุด http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49480
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Accidental Hero
Verified User

Re: รณรงค์ช่วยกันกด "-1" ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

โพสต์ที่ 3

เวลาผมให้ +1 ผมดูความตั้งใจในการโพสต์
ถ้ามีความตั้งใจในการหาข้อมูล รวมรวม จัดระเบียบ และแบ่งปัน แม้จะเป็นข้อมูลพื้นๆที่รู้อยู่แล้ว ผมไม่รีรอที่จะให้ +1 เพื่อเป็นกำลังใจให้

แต่บางทีการโพสต์ข้อความที่ไม่เกี่ยวกับพื้นฐาน อาจจะเป็นเพียงการคุยกันธรรมดา อาจจะไม่ได้มีเจตนาในการดึงชื่อหุ้นขึ้นมาก็ได้ เพียงแต่ระบบมันเป็นไป
ถ้าจะแก้ปัญหานี้ให้เด็ดขาด ต้องแก้ที่ระบบครัีบ
ทำเป็นหน้าแข็งๆ เรียงตามตัวอักษรไปเลย หุ้น 200 กว่าตัว ใส่บรรทัดละ 5-6 ชื่อ ทำให้อยู่ในหน้าเดียวกัน ไม่ต้องมี จำนวน view จำนวน reply และ last post

ถ้ากลัวว่า คนจะคลิกดูซ้ำๆ ว่ามีข้อความใหม่หรือไม่
ก็อาจจะใช้สีที่ต่างกัน เช่น ถ้าไม่มีคนโพสต์ หลังจากที่ user นั้นๆดูแล้ว ให้เป็นสีหนึ่ง
ถ้ามี คนโพสต์ใหม่ ที่ user นั้นยังไม่ได้อ่าน ให้เป็นอีกสี น่าจะช่วยได้ครับ

ฝากทีมงานไว้พิจารณาครับ
ทั้งนี้ ขอรับแนวทางกด -1 ในโพสต์ที่เจตนาไม่ดี ไปปฏิบัติตามครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Arpieaw
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมนะกลัวว่าจะมีคน -1 ตรงข้อมูลที่เป็นพื้นฐานนะสิคับ

เพราะระบบประชาธิปไตยมันขึ้นกับคนหมู่มากครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

Arpieaw เขียน:ผมนะกลัวว่าจะมีคน -1 ตรงข้อมูลที่เป็นพื้นฐานนะสิคับ

เพราะระบบประชาธิปไตยมันขึ้นกับคนหมู่มากครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่ง
โอ@

โพสต์ที่ 6

Arpieaw เขียน:ผมนะกลัวว่าจะมีคน -1 ตรงข้อมูลที่เป็นพื้นฐานนะสิคับ

ระบบตั้งไว้ป้องกันข้อนี้พอสมควรแล้วครับ ไม่ใช่แค่คนสองคนสามารถซ่อนโพสต์ได้
_________
โอ@

โพสต์ที่ 7

Accidental Hero เขียน:เวลาผมให้ +1 ผมดูความตั้งใจในการโพสต์
ถ้ามีความตั้งใจในการหาข้อมูล รวมรวม จัดระเบียบ และแบ่งปัน แม้จะเป็นข้อมูลพื้นๆที่รู้อยู่แล้ว ผมไม่รีรอที่จะให้ +1 เพื่อเป็นกำลังใจให้

แต่บางทีการโพสต์ข้อความที่ไม่เกี่ยวกับพื้นฐาน อาจจะเป็นเพียงการคุยกันธรรมดา อาจจะไม่ได้มีเจตนาในการดึงชื่อหุ้นขึ้นมาก็ได้ เพียงแต่ระบบมันเป็นไป
ถ้าจะแก้ปัญหานี้ให้เด็ดขาด ต้องแก้ที่ระบบครัีบ
ทำเป็นหน้าแข็งๆ เรียงตามตัวอักษรไปเลย หุ้น 200 กว่าตัว ใส่บรรทัดละ 5-6 ชื่อ ทำให้อยู่ในหน้าเดียวกัน ไม่ต้องมี จำนวน view จำนวน reply และ last post

ถ้ากลัวว่า คนจะคลิกดูซ้ำๆ ว่ามีข้อความใหม่หรือไม่
ก็อาจจะใช้สีที่ต่างกัน เช่น ถ้าไม่มีคนโพสต์ หลังจากที่ user นั้นๆดูแล้ว ให้เป็นสีหนึ่ง
ถ้ามี คนโพสต์ใหม่ ที่ user นั้นยังไม่ได้อ่าน ให้เป็นอีกสี น่าจะช่วยได้ครับ

ฝากทีมงานไว้พิจารณาครับ
ทั้งนี้ ขอรับแนวทางกด -1 ในโพสต์ที่เจตนาไม่ดี ไปปฏิบัติตามครับ
ปกติตอนนี้หน้ากระทู้จะมีไอคอนอยู่นะครับ ถ้าเป็นสีเหลืองแปลว่าเรายังไม่ได้เข้าไปอ่าน ถ้าเป็นสีขาวแปลว่ามีคนเข้าไปอ่านแล้วครับ
_________
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 8

ผมเห็นว่า อาจจะไม่ต้อง รณรงค์ หรอกครับ ผู้อ่านควรจะมี วิจารณญาณ เอง นักลงทุนเราส่วนใหญ่ในTVI
การศึกษาสูง ถ้าไร้สาระเดี๋ยวเค้า ก็จัดการเอง

ประเด็นคือ + หรือ - มันมากกว่า เหตุผลพื้นฐาน + หรือ - น่าจะถูกใจ หรือ ไม่ถูกใจซะมากกว่า
ลองเป็นหุ้น ที่ ผู้อ่านท่านนั้นถือ แล้ว มี คนอื่นมา Cheer แม้จะไร้สาระ เค้าคงพอใจที่มีคน เชียร์ ที่เห็น กด + ก็มี
ขณะเดียวกัน ถ้าเค้าถือหุ้น ตัวนั้นอยู่ แล้วมีคนมา แจง Fact ว่า พื้นฐานกําลังเปลี่ยน ผลการดําเนินกําลังแย่
เค้าอาจจะ - ก็ได้ เพราะ เค้ามี Conflict Of Interest

+ หรือ - ตามใจไม่พอบางคนอาจใช้อีก Login มา กดซํ้าและชวนเพื่อนๆกระหนํ่ากด ด้วย และกระหนํ่ากด - เหตุผลที่ตรง ข้ามกับตนเอง แบบนี้ เหตุผลที่โดนกด - อาจจะดี แต่ก็ถูกซ่อนไปโดยปริยาย คนอื่นโดยเฉพาะคนเข้าตลาดมาใหม่ๆ เข้าเว็บ มาเจอ ก็อาจคิดว่า อันที่ถูก - นั้นไม่ดีก็ได้

มนุษย์ทุกคนย่อมมีอคติ ครับ + หรือ - ดูน่าจะเป็นความพอใจมากกว่าเหตุผลครับ
Broadway Capital
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 9

ผมกดลบ 1 ประจำครับสำหรับข้อความอย่างที่พี่ว่ามาข้างต้น
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 10

ปกติ ถ้าผมสนใจตัวไหนผมก็ คีย์ ชื่อหุ้น ตามด้วย GO แทบที่จะไม่ได้กดไปดูที่หน้าแรกเลยว่า หุ้นตัวไหน หน้าแรก
"ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งซื้อ และก็ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งขาย"
KB

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยครับ พวกข้อความไร้สาระเช่นถามหาสาเหตุทำไมราคาหุ้นขึ้นทำไมราคาหุ้นลงควรกดลดให้หมด ถามแบบนี้เชิญไป pantip

ข้อความที่เข้าๆ มาบ่นไร้สาระอีกก็ควรลบทิ้ง เหมือนจะโพสเพื่อขุดกระทู้

เข้ามาบ่นห้องเงียบจังเลยอันนี้ก็ควรลบทิ้ง
kobpongpr

โพสต์ที่ 12

ร้อยคนร้อยหุ้น ต่างก็ร้อยความคิดร้อยความรู้สึก บางครั้งความไม่สาระบางท่านอาจมองสาระก็ได้ ความไม่สาระบางครั้งสร้างสีสันได้มาก เพราะเราเป็นเวปสาธารณะไงครับ ขออภัยล่วงหน้าหากความคิดของผมทำให้บางท่านไม่ชอบใจครับ :bow: :bow: :bow: :bow: :bow:
Tsar

โพสต์ที่ 13

ของไม่มีสาระ ของคนอื่น
แต่กลับมีสาระ กับผมนะ

ขี้ยังเอามาทำเชื้อเพลิง ทำปุ๋ย ขายได้เลย
:8)
Poorest

โพสต์ที่ 14

เบื่อพวก quote เยอะๆ มากกก

บางที่ quote มายาวโคตร เพื่อแสดงความเห็นอะไรนิดหน่อย เช่น ขอบคุณ
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 15

ช่วยๆกันใช้นะครับ ป้องกันไม่ได้หรือส่งเสริมไม่ได้100% แต่ก็เป็นประโยชน์
ทำให้มีเครื่องมือของสังคมเราเพิ่มขึ้นมาอีก1เครื่องมือ
สะท้อนความเห็นได้อีกระดับหนึ่ง
ไม่มีอะไรสมบูรณ์ทั้งหมดครับ
Rabbit VS. Turtle
viim

โพสต์ที่ 16

เห็นคล้อยตามคุณ Rocker ครับ การให้ +1 หรือ -1 มันก็มีทั้งการให้แบบมีคุณภาพและไม่มีคุณภาพ ความหมายคือแบบที่มี bias หรือไม่มี bias แต่ก็อย่างว่าสังคมนี้มันเป็นสังคมประชาธิปไตย การซ่อน post ที่มี -3 ขึ้นไปบางครั้งถ้าการ post นั้นเป็นข้อมูลพื้นฐานอีกด้านหนึ่งที่มีประโยชน์แต่คนมาให้ลบเขาเพราะไม่ชอบใจแบบมี bias อะไรทำนองนี้ ก็จะทำให้การนำเสนอข้อมูลที่มีประโยชน์แบบข้อมูลแย้งจะไม่เกิดขึ้น เพราะคนที่โพสอาจจะไม่กล้า post และกลับเข้าทำนองว่านิ่งเสียตำลึงทอง ผมว่าจะทำให้คุณภาพของข้อมูลในการะทู้นั้นไม่ครบถ้วนได้นะครับ สิ่งที่ผมอยากเห็นคือข้อมูลทั้งสองด้านที่เป็นประโยชน์ในเชิงพื้นฐานและอยู่บนหลักของเหตุและผลให้มีจำนวนมากๆ และลดจำนวนการโพสตามความรู้สึกให้น้อยลง เพื่อให้ web นี้เป็นแหล่งความรู้ด้านการลงทุนอย่างแท้จริง
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 17

ทางทีมงานได้มีการปรับในการซ่อนโพสต์เมื่อมีจำนวน -1 ให้มากขึ้นแล้วครับ ไม่ใช่แค่ 3 ครั้ง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
AngBao
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

kobpongpr เขียน:ร้อยคนร้อยหุ้น ต่างก็ร้อยความคิดร้อยความรู้สึก บางครั้งความไม่สาระบางท่านอาจมองสาระก็ได้ ความไม่สาระบางครั้งสร้างสีสันได้มาก เพราะเราเป็นเวปสาธารณะไงครับ ขออภัยล่วงหน้าหากความคิดของผมทำให้บางท่านไม่ชอบใจครับ :bow: :bow: :bow: :bow: :bow:
ผมเห็นด้วยครับ
บางครั้งการโพสต์แสดงความดีใจ หรือ โพสต์เวลาที่ต้องการกำลังใจ ผมว่าก็เป็นเรื่องปรกติของเราที่ยังคงเป็นมนุษย์
ผมก็ไม่เห็นว่าการโพสต์แบบนั้นทำให้ใครต้องเดือนร้อน
การโพสต์พยายามปั่นหุ้นหรือทุบหุ้น ถ้าเป็นแบบนี้ควรให้คะแนนลบ

ในชีวิตจริงเรายังมีการถามทุกข์สุขกันเลย ถึงแม้ว่ามันจะไม่มีสาระ แต่ผมก็เห็นว่าจำเป็น
ถ้าหากในสังคมที่คุณอยู่ ไม่มีการถามไถ่กัน มีแต่พูดคุยเรื่องงานเรื่องเหตุผลเรื่องสาระ ไม่ต้องมีอารมณ์ไม่ต้่องมีความรู้สึก คุณคิดว่าสังคมแบบนั้นน่าอยู่เหรอครับ
webboard ก็เป็นสังคมในรูปแบบนึงครับ
สิทธิพื้นฐานในระบอบประชาธิปไตยข้อนึงคือ คนทุกคนที่สิทธิมีเสียงที่จะพูดอะไรก็ได้ หากไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
นี้เป็นกฏหมายนะครับ
webboard ที่อยู่ในประเทศที่มีระบอบประชาธิปไตย ผมไม่คิดว่าจะสามารถละเมิดกฎหมายของประเทศนั้นๆได้ครับ

อย่าให้ใครมาว่าเราเป็น webboard เผด็จการเลยครับ
Sumeth6

โพสต์ที่ 19

เห็นด้วยกับคุณ AngBao ครับ...

บางทีอย่าซีเรียสเกินไป พูดคุยทักทายกันบ้าง ไม่ต้องสาระ 100%
ต้องดูที่เจตนาครับ บางครั้งการดีใจหรืออาจต้องการเพื่อนเวลาหุ้นลงแรงๆ ใจมันหวั่นไหว ก็ปล่อยๆไปมั่ง
แต่ถ้าเจตนาไม่ดีจริงๆ ก็สมควรโดนครับ ถ้าทำบ่อยๆก็แบล๊คลิสต์ไปเลย... :)
Rocker

โพสต์ที่ 20

ตัวอย่าง สดๆ ร้อนๆ ใน TVO ร้อยคนร้อยหุ้น

มีคน มาโพสข่าว ซึ่งเป็นข้อเท็จจริง แค่นี้ แทนที่จะกด + แต่ คงมีคนที่ถือTVO อยู่ไม่พอใปกด - เขา

มีคนโพส ว่า "TVO อาจเจอ Sentiment ลบจากพาณิชย์เล็งปรับลดราคาน้ำมันถั่วเหลือง

วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2554 เวลา 10:20:44 น.
ผู้เข้าชม : 177 คน

ผู้สื่อข่าวรายงาน ราคาหุ้นบริษัทน้ำมันพืชไทย จำกัด (มหาชน) หรือ TVO ณ เวลา 10.22 น. บวก 0.10 บาท หรือ 0.42% มาที่ 23.90 บาท ซึ่งเป็นราคาสูงสุด ต่ำสุดที่ 23.70 บาท มูลค่าการซื้อขายที่ 5.32 ล้านบาท ขณะที่ภาวะดัชนีตลาดหุ้นไทยโดยรวมบวก 0.69%

บล.ทรีนีตี้ ระบุในบทวิเคราะห์ว่า กระทรวงพาณิชย์ปรึกษากับผู้ประกอบการ เพื่อให้ปรับลดราคาน้ำมันถั่วเหลืองชนิดบรรจุขวดลงตามต้นทุนที่แท้จริง จากราคาเพดานปัจจุบันที่ขวดละ 55 บาท ขณะที่น้ำมันปาล์มชนิดบรรจุขวดให้คงราคาเดิมที่ขวดละ 42 บาท โดยเมื่อวันที่ 6 เม.ย.54 รัฐบาลยอมให้ขึ้นราคาน้ำมันถั่วเหลือง 9 บาทต่อขวด เป็น 55 บาท ดังนั้น จึงคาดว่าจะส่งผลลบทาง Sentiment ต่อ TVO ที่อาจมีกำไรส่วนเกินในช่วงที่ราคาถั่วเหลืองอ่อนแอ และซัพพลายไม่ขาดแคลน ในช่วงครึ่งแรกของไตรมาส 3/54 โดยคาดว่ากำไรอยู่ในเกณฑ์ที่ดี และอาจเริ่มอ่อนตัวลงในช่วงครึ่งหลังไตรมาส 3/54 แต่คาดว่าจะกระทบต่อ TVO ไม่เกิน 2-3% ของรายได้

จาก นพส. ข่าวหุ้น "

ลองเข้าไปดูได้ครับ โดน -3 จากข่าวนี้ ผมบวกให้เป็น ลบ 2 ละ
Rocker

โพสต์ที่ 21

ด้านบน คือ ตัวอย่าง ความไม่พอใจ อคติ ของ สมาชิกครับ ผมจําชื่อ Login ที่โพสข่าว TVO
ไม่ได้ แต่เค้าแค่ โพสข่าว โดนกด ลบ ซะงั้น แบบนี้ใครจะกล้า โพส ครับ ข่าวควรมีทั้ง บวก ลบ ผู้ลงทุน จะได้มองเห็น 2 มุม 2 ด้าน ผลตอบแทน และ ความเสี่ยงงงงง ไม่ใช่แค่ ฝันถึงผลตอบแทนอย่างเดียว

ผมชอบนะครับพี่ๆที่ โพสข่าว ที่เราไม่รู้เพราะอย่างน้อยเป็นอีกมุม 1 ที่เราอาจมองข้ามไม่ทราบถึงความเสี่ยง

ผมไม่มีไรเกี่ยวกับ TVO นะครับ แค่เข้าไปอ่านแล้วเจอ เลยเอามาเป็น ตัวอย่าง
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

เหรียญมีสองด้าน ไม้บรรทัดก็มีการโค้งง้อและหักได้
แล้วไซร้จิตใจของคนอื่นๆ ยากที่เข้าถึง และให้มันอยู่บนมาตราฐานเดียวกันได้
:)
:)
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 23

ผมใช้บริการ TVI มานานมากแล้วครับ เท่าที่เห็นมา feature ที่เพิ่งมีไม่นานนี้ ที่ให้ user สามารถ report Post ที่ผิดกฏได้นี่ถือว่าให้อำนาจแก่ user พอสมควรเลยนะ แค่นั้นยังไม่พอทางทีมงานยังให้อำนาจเพิ่มเติมในการ Vote +/- เพื่อให้ user ตรวจสอบและสร้างสังคมที่ตนเองอย่างให้ TVI เป็นได้อีก ผมคิดว่าเป็น feature ที่ดีที่สุดในรอบหลายๆปีนี้เลยนะ อยากให้ใช้กันเยอะๆครับ

เหมือนเราเชื่อว่าประชาธิปไตยให้สิทธิคนทุกชนชั้นในการออกเสียง เรื่อง Voting นี่ก็เหมือนกันคือ ต่อให้เป็น Mod ก็ Vote ได้คะแนนเดียวต่อ post ผมคิดว่า user น่าจะเอาอำนาจนี้ไปใช้ให้คุ้มค่ากับที่ได้มานะครับ ส่วนตัวเชื่อว่าคนส่วนใหญ่อยากให้ TVI เป็นบ้านที่น่าอยู่ น่าหาความรู้ และจะช่วยกัน Vote out ความเห็นที่ไม่พึงประสงค์ออกไปทีละน้อยทีละน้อย เวลามี post ที่ค่อนข้างหมิ่นเหม่หรือไร้สาระ Mod เองก็ลำบากใจที่จะลบเหมือนกัน Mod แต่ละคนก็มี standard ไม่เท่ากับ ไม่ว่าจะลบหรือไม่ลบก็โดนต่อว่าจากคนดูที่เห็นว่า หย่อนยานไปบ้าง/เข้มงวดไปบ้าง การให้ user ลงคะแนนก็เป็นอีกแนวทางนึงที่จะวัดได้จริงๆว่าสมาชิกส่วนใหญ่อยากให้บ้านหลังนี้ต้อนรับหรือไม่ต้อนรัับคนแบบไหนนะ ซึ่งผมอยากเห็นเหมือนกัน
ส่วนเรื่องที่ว่า feature นี้อาจจะมีข้อด้อย ผมขอให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ ถ้ามันไม่ work มันก็จะหายไปเองครับ หรือ ถ้ามีคนตั้ง gang ช่วยกัน Vote - กับความเห็นแง่ลบต่อหุ้นที่กำลัง promote ผมเชื่อว่าไม่นาน user แบบนั้นจะถูกทำให้หายไปเองครับ ไม่ยากหรอก

ส่วนเรื่องการเป็นเผด็จการนี่ค่อนข้างสะดุดตาผมนะ ถ้านับวันไม่ผิดผมเองก็ได้รับเกียรติเป็น Mod มาไม่ถึง 1 ปีนะ แต่ที่สังเกตดู การบริหารจัดการ web นี้สามารถที่จะทำัเยี่ยงเผด็จการได้ทุกเมื่อที่้ต้องการ แต่ผู้ใหญ่ใน TVI มีความอดทนอดกลั้นสูงมาก ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมนับถือจากใจจริงและต้องเรียนรู้อยู่ครับ การจะกำจัดคนที่เราไม่ชอบหน้านั้นไม่ยากหรอกครับ 1-2 อาทิตย์ก็เตะออกไปได้หมดแล้ว แต่แบบนั้นคงไม่ใช่วิสัยของ TVI การเปิดใช้ feature ลงคะแนนก็น่าจะแสดงให้เห็นอยู่แล้วว่าที่นี่เปิดโอกาสให้ user สามารถออกความเห็นได้ โดยไม่ได้ปิดกั้นว่า ใครมาใหม่ ใครลงทุนเก่งกว่า ถึงจะมีสิทธิ นี่เป็นสิทธิของ user ทุกคน
ถ้าจะหา web หุ้นอื่นๆที่มีข้อมูลจำนวนมาก มีคนเก่งๆรวมตัวกันมากมาย ไม่มีค่าสมาชิก และ ใช้งานได้อย่างสุขกายสบายใจกว่าที่นี่ รบกวนช่วยบอกกันด้วยครับ ผมจะได้ออกจากการเป็น Mod แล้วไปใช้งาน free ที่นั่นซะเลย ของฟรีคุณภาพดีใครๆก็อยากได้นะครับ แต่ผมว่าจะให้ถูกใจมันต้องลงมือสร้างด้วยตัวเองครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
leky

โพสต์ที่ 24

Rocker เขียน:ด้านบน คือ ตัวอย่าง ความไม่พอใจ อคติ ของ สมาชิกครับ ผมจําชื่อ Login ที่โพสข่าว TVO
ไม่ได้ แต่เค้าแค่ โพสข่าว โดนกด ลบ ซะงั้น แบบนี้ใครจะกล้า โพส ครับ ข่าวควรมีทั้ง บวก ลบ ผู้ลงทุน จะได้มองเห็น 2 มุม 2 ด้าน ผลตอบแทน และ ความเสี่ยงงงงง ไม่ใช่แค่ ฝันถึงผลตอบแทนอย่างเดียว

ผมชอบนะครับพี่ๆที่ โพสข่าว ที่เราไม่รู้เพราะอย่างน้อยเป็นอีกมุม 1 ที่เราอาจมองข้ามไม่ทราบถึงความเสี่ยง

ผมไม่มีไรเกี่ยวกับ TVO นะครับ แค่เข้าไปอ่านแล้วเจอ เลยเอามาเป็น ตัวอย่าง
นี่คือดาบสองคมครับ ผมเคยเสนอในกระทู้ ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป รวมถึงเคยมีหลายท่านสะท้อนถึงปัญหานี้

ถ้าคนกำลังฝันหวาน อยู่ ๆ ท่านไปโพสต์เชิงลบ จะเป็นข้อเท็จจริงหรือความคิดเห็นก็แล้วแต่ มีความเป็นไปได้ที่จะโดนแจกลบให้ครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนไม่มีการให้บวกหรือลบ คนโพสต์ก็อาจจะโดนคนที่ไม่พอใจต่อว่า จนสุดท้ายไม่กล้าโพสต์ครับ การแจกลบมันสะท้อนหลายอย่างผมว่าถ้าติดลบมาก ๆ และมันเป็นเรื่องที่ควรติดลบจริง ๆ สุดท้ายคนที่เข้ามาอ่านเค้าก็จะตัดสินใจได้เองครับ การทำให้การโพสต์หายไปโดยอิงกับจำนวนเครื่องหมายลบบางครั้งอาจจะกลายเป็นเรื่องมือที่ทำให้เราไม่มีโอกาสได้เห็นข้อมูลอีกหลาย ๆ ด้านได้ครับ ในส่วนการโพสต์ที่ผิดอย่างรุนแรงผมมองว่าเราแจ้ง MOD ลบได้อยู่แล้วครับ กดเครื่องหมาย ! ที่มุมล่างขวาครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
โอ@

โพสต์ที่ 25

เรื่อง mod ลบหน่ะผมว่า mod ลบได้อยู่แล้วครับ
แต่มันเกิดปัญหาว่าหลายๆท่านคิดว่า mod ลำเอียงไงครับ
เลยมีเครื่องนี้ขึ้นมา mod จะได้เข้ามาดูเฉพาะเรื่องที่หนักๆเท่านั้น
อย่างเช่นพาดพิงบุคคลที่สาม เป็นต้น
ให้สังคมช่วยกันควบคุมกันเองครับ
_________
oatty

โพสต์ที่ 26

AngBao เขียน: ผมเห็นด้วยครับ
บางครั้งการโพสต์แสดงความดีใจ หรือ โพสต์เวลาที่ต้องการกำลังใจ ผมว่าก็เป็นเรื่องปรกติของเราที่ยังคงเป็นมนุษย์
ผมก็ไม่เห็นว่าการโพสต์แบบนั้นทำให้ใครต้องเดือนร้อน
การโพสต์พยายามปั่นหุ้นหรือทุบหุ้น ถ้าเป็นแบบนี้ควรให้คะแนนลบ
------
อย่าให้ใครมาว่าเราเป็น webboard เผด็จการเลยครับ
จุดประสงค์ของห้องร้อยคนร้อยหุ้นคือเป็นที่รวมข้อมูลของแต่ละหุ้น แล้วมาพูดคุยกันเรื่องข้อดี ข้อเสีย ซึ่งสมัยก่อนที่ยังไม่ปิดห้อง อนุญาติให้คนทั่วไปแม้ไม่ได้สมัีครสมาชิกสามารถอ่านได้ กระทู้จะไม่เคลืื่อนไหวเร็วแบบนี้

แต่พอบังคับให้ทุกคนต้องล๊อกอิน ก็ตามมาด้วยการโพสต์สิ่งที่เรียกว่า อารมณ์ ความรู้สึก เข้าไปด้วย ทำให้ตามอ่านข้อมูลอารมณ์ของคนมากกว่าข้อมูลของหุ้น

ที่โอ๊ตมาโพสต์ก็ใช้คำว่า รณรงค์ นะครับ ไม่ได้บอกว่าบังคับให้ทุกคนทำตามจนกลายเป็นเผด็จการไป
และการที่แต่ละท่านมาโพสต์เห็นต่างก็ทำได้อย่างสะบายใจ ไม่ต้องมาขอโทษว่าจะทำให้ใครไม่สะบายใจหรอก :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
pakhakorn

โพสต์ที่ 27

ไม่รู้ความรู้สึกของผม...ผิดปกติ...หรือเปล่า?

ทำไมช่วงนี้ ผมอ่านกระทู้ ต่างๆ มันให้..ความรู้สึกว่า...คนค่อยไม่อยากเขียนกระทู้ หรือเขียนกระทู้ก็แบบเกร็งๆ หากระทู้อ่านที่ให้ความรู้สึกแบบสบายๆ หยอดด้วยมุกผ่อนคลายความเครียดบ้าง..หายไปไหนหมดแล้ว

หรือเรากำลัง...เร่งเร้า...... อะไร? ที่เร็วไปหรือเปล่า?

แค่ข้อมูลหรือความเห็นที่แตกต่าง เราก็ให้ -1 ได้แล้ว?(หรือผมสายตาสั้นแล้ว..ยังมองเห็นเพี้ยนอีก?)
kuroji

โพสต์ที่ 28

เห็นด้วยกับคุณ oatty ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการ quote ข้อความที่ยาวเช่น ข่าว แล้วมาแสดงความเห็นสั้นๆ มันเปลืองหน้า เวลาอ่านย้อนหลังแล้วงง
roronoa

โพสต์ที่ 29

ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากให้เพิ่มจาก -3 เป็น -10 แล้วค่อยซ่อนได้มั้ยครับ
ผมว่า -3 มันน้อยไป
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

ปกติผมชอบสร้างสีสรรให้กับการ Post เพื่อให้คนอ่านไม่ ซีเรียดมากเกินไป แต่หลังจากพึ่งเข้าไปอ่านของตัวเอง (TNH) โดนลบไปหลายแต้ม รู้สึกเสียกำลังใจครับว่าทำผิดไปมากขนาดนั้นเชียวหรือ?
ความตั้งใจตลอดเวลาปีกว่าๆ ที่ Post ก็เพื่อจะ share idea จากประสบการณ์ทำงานเกือบ 30 ปีซี่งคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับรุ่นน้องๆที่ต้องการเป็นนักลงทุน

ส่วนตัวแทบหาเวลาว่างไม่ได้อยู่แล้วครับ
ต่อจากนี้ไปคงลดการ Post ลง แต่น้องๆที่ pm มาคุยเกือบทุกวันผมจะยังพยายามตอบในมุมมองของผมให้เหมือนที่ผ่านมา
:'O
โพสต์โพสต์