เรียนรู้จริตในการลงทุน จากการอัดดินน้ำมันในวัยเด็ก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

เรียนรู้จริตในการลงทุน จากการอัดดินน้ำมันในวัยเด็ก

โพสต์ที่ 1

บ่อยครั้งจะได้ยินพี่ๆหลายๆคนแนะนำว่าให้ลงทุนอย่างมีความสุข ลงทุนให้ถูกกับจริตของตัวเอง แต่คำถามที่ตามมาคือ แล้วอะไรคือจริตของเรา ลงทุนแบบไหนทำให้เรามีความสุข แค่ลงทุนให้กำไรก็มีความสุขแล้วไม่ใช่หรือ

สมัยเด็กๆผมชอบเล่นสนุกกับเพื่อนๆแถวบ้าน และพี่น้องของผมมาก ตอนเด็กมีเกมให้ผมเล่นหลายอย่างเลย หนึ่งในเกมที่ผมจำได้ชัดเจนก็คือ การเล่นอัดดินน้ำมัน ตอนนั้นผมกับพี่น้องเล่นอัดดินน้ำมันกันทุกวันจนมือเป็นหนองเต็มไปหมด โดยในแต่ละวันเมื่อผมได้ค่าขนมมาวันละ 2 บาท ผมจะนำไปซื้อดินน้ำมัน ซึ่งตอนนั้นขายกันก้อนเล็กๆก้อนละ 1 บาท มีหลายสีให้เลือก หลังจากซื้อมาแล้วก็เอามาเล่นกัน โดยในการเล่นจะเริ่มต้นโดยการปั้นดินน้ำมันเป็นวงกลมแล้ววางลงที่พื้น แล้วผลัดกันเอาก้อนดินน้ำมันของตัวเองปาอัดลงไปใส่ดินน้ำมันของคนอื่น ซึ่งถ้าใครปาแม่นก็จะปาไปโดนของคนอื่น หลังจากนั้นเมื่อเรายกก้อนดินน้ำมันของเราขึ้นมาแล้วก้อนดินน้ำมันของคนอื่นติดขึ้นมาด้วย เราก็จะได้ดินน้ำมันของคนอื่นก้อนนั้นไปเลย แต่ถ้าเราปาพลาด ก็จะเป็นทีของคนอื่นปาบ้าง วนกันไปเรื่อยๆ

มีรู้สึกสนุกในการเล่นแข่งกัน รู้สึกเพลิดเพลินไปกับการอัดดินน้ำมัน บางวันผมก็แพ้ บางวันผมก็ชนะ และในบางครั้งผมก็ชนะติดต่อกันหลายวันทำให้ได้ดินน้ำมันสะสมมาเยอะมาก ผมได้เรียนรู้ความรู้สึกของตัวเองเวลาที่ผมหมดตัว เงินค่าขนมถูกนำไปซื้อดินน้ำมันมาเล่นจนหมด ยิ่งถ้าแพ้เร็วก็ยิ่งเสียดายเงิน ความรู้สึกนั้นในเวลาที่เล่นแพ้ค่อนข้างเครียด

แต่แปลกมาก วันที่ผมเล่นชนะ หลังจากเล่นเสร็จแทนที่ผมจะดีใจมีความสุข แต่กลับไม่ใช่ ผมสังเกตความรู้สึกตัวเองเวลาที่เล่นชนะได้ดินน้ำมันของคนอื่นมาจนหมดแล้วพบว่า ผมมีความทุกข์เช่นกัน แต่เป็นความทุกข์คนละแบบกับตอนเล่นแพ้ ความทุกข์ที่ผมมีจะชัดเจนมากขึ้นถ้าคนที่ผมเล่นชนะเป็นพี่ชายหรือน้องชายของผมเอง เพราะผมจะรู้สึกสงสาร เป็นห่วง และเสียใจอยู่ลึกๆเวลาที่เห็นพี่ชายหรือน้องชายผมเศร้าๆไปเพราะหมดตัว หลายๆครั้งจึงจบด้วยการแบ่งคืนให้บางส่วนเพื่อให้มีความหวัง มีทุนไปเล่นใหม่ ความรู้สึกแบบนี้ไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะตอนที่เล่นอัดดินน้ำมันอย่างเดียว เวลาเล่นเขี่ยรูปลอก เล่นไพ่กินรูปลอกสะสม ก็เป็นเช่นกัน และความรู้สึกเหล่านี้นี่เองที่เป็นสิ่งกำหนดวิถีการลงทุนของผมในปัจจุบัน

ในอดีตผมเคยมีประสบการณ์ในการซื้อหุ้นวัฏจักร หรือหุ้นที่ขึ้นลงเป็นรอบๆสั้นๆ รวมทั้งหุ้นปั่นทั้งหลายด้วย ตอนที่ซื้อผมมีความเชื่อและหวังว่าหุ้นเหล่านี้ราคาจะปรับเพิ่มขึ้นในเวลาไม่นาน แล้วตั้งใจไปขายตอนจะหมดรอบที่ราคาแพงๆ ความรู้สึกตอนที่ขายนั้นผมเชื่อว่าหุ้นใกล้จุดสูงสุด และอีกไม่นานหุ้นก็จะลง แต่เมื่อผมขายหุ้นแล้วหุ้นลงไปจริงๆ ความรู้สึกในวัยเด็กก็กลับมาอีกครั้ง ผมกลับรู้สึกสงสารคนที่มาซื้อหุ้นที่ราคาสูงๆต่อจากผม และไม่ได้มีความสุขอย่างที่ควรจะเป็น

หลังจากที่ผมอยู่ในตลาดหุ้นมาหลายปี ผมก็พบว่ามีหุ้นอยู่เพียงประเภทเดียวที่ผมลงทุนแล้วมีความสุข เป็นหุ้นที่ถูกจริตกับผม และกลายเป็นวิถีการลงทุนของผมมาจนทุกวันนี้ หุ้นประเภทนี้สามารถสร้างความพึงพอใจให้ได้ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย หุ้นที่ว่านี้ก็คือหุ้นที่มีผลประกอบการเติบโตขึ้นทุกปีๆ เพราะเมื่อผลประกอบการเติบโตต่อเนื่องทุกปีเป็นเวลาหลายปี ราคาก็จะสะท้อนออกมาและทำให้ราคาหุ้นเติบโตขึ้นเรื่อยๆ นั่นคือไม่ว่าใครที่ซื้อหุ้นนี้ไปและถือนานพอ เวลาที่ขายก็จะได้กำไรเสมอ และคนที่มาซื้อต่อในภายหลังก็เช่นกัน เมื่อถือนานพอจนราคาปรับเพิ่มขึ้นตามผลประกอบการ เขาก็จะมีกำไร

ข้อดีอีกอย่างหนึ่งของหุ้นประเภทที่ผลประกอบการเติบโตทุกๆปีก็คือ หากเราประเมินมูลค่าหุ้นผิด และซื้อไปในราคาที่แพงในปีนี้ ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นก็จะไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะเมื่อเวลาผ่านไปผลประกอบการก็จะเพิ่มขึ้นมา และในที่สุดราคาหุ้นก็จะปรับเพิ่มสูงขึ้นทันราคาที่เราซื้อเอาไว้ก่อนหน้านี้ ผิดกับหุ้นประเภทอื่นที่เมื่อเราซื้อผิดจังหวะ หรือผิดราคา เราก็อาจจะไม่มีโอกาสได้แก้ตัวอีกเลย หรือถ้ามีก็ต้องใช้เวลานานหลายปีเลยทีเดียว

แล้วคุณล่ะค้นพบแล้วยังว่าหุ้นประเภทไหนที่คุณลงทุนแล้วมีความสุข?
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
chiraponge
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เรียนรู้จริตในการลงทุน จากการอัดดินน้ำมันในวัยเด็ก

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆๆ ครับ
พ่อน้องเพชร
ผู้ติดตาม: 1

Re: เรียนรู้จริตในการลงทุน จากการอัดดินน้ำมันในวัยเด็ก

โพสต์ที่ 3

เป็นแนวคิดที่ดีครับ เพราะว่าจิตจะเป็นกุศลไม่ได้คิดแต่จะเบียดเบียนหรือเอาเปรียบคนซื้อ เวลาที่ผมขายหุ้นก็มักจะขายในราคาที่เหมาะสม คือคนที่ซื้อกิจการต่อจากเราไปก็จะสามารถได้กำไรได้ตามสมควรในเวลาที่เหมาะสม แต่เวลาที่เราซื้อกิจการก็ต้องมีราคาต่ำกว่าที่ควรมากๆ กำไรของเราจะมาจากตรงนั้น
ตั้งแต่เข้าใจตรงนี้รู้สึกได้เลยว่า สไตล์การลงทุนเปลี่ยนไป
จุดที่สำคัญอีกจุดหนึ่งคือ เลิกวัดผลการดำเนินงาน รู้สึกได้เลยว่าไม่จำเป็นต้องไปเปรียบเทียบแข่งขันกับใครอีกแล้ว ทางใครทางมัน แต่ละคนเชี่ยวกันคนละทาง
การลงทุนจะมีความสุขมาก เหมือนทำสวนผลไม้ ดูมันเติบโตออกดอกออกผล เพียงแต่ก็ต้องอย่าประมาทคอยระวังพวกโรคพืช แมลงต่างๆ หรือพายุใหญ่ที่อาจทำลายสวนของเราทีละครึ่งหนึ่ง ถ้าเป็นพายุเล็กๆและต้นไม้เราแข็งแรงพอก็ช่างมัน แต่ถ้าไม้เราเป็นแค่ไม้ล้มลุกก็ต้องรีบขายหนีเช่นกันนะครับ
การลงทุนเป็นเรื่องของการซื้อกิจการ เรื่องของการประเมินมูลค่าสินทรัพย์ คนลงทุนก็ต้องสามารถรับความเสี่ยงได้เช่นกัน ไม่จำเป็นต้องกำไรเสมอไป เพืยงแต่เจตนาของเราจะเป็นเจตนาที่ดีไม่ได้ตั้งจิตที่จะก่อกรรมหรือหลอกหลวงใคร
สุดท้ายเงินที่เราได้มาต้องรู้จักเอาไปทำบุญบ้างนะครับ
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

พูดน่ะได้ แต่ปัญหาก็คือไอ้หุ้นที่คุณว่ามันดีมันเติบโตน่ะราคามันก็แพงๆกันไปหมดแล้ว. ใครจะมาขายถูกให้ล่ะครับ ยกเา้นเจอวิกฤตโลก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ไม่เคยเล่นแบบนั้นครับ :D
ดินน้ำมันสมัยเด็กจะเอามาปั้นเป็นรางแบบโรเลอร์โคสเตอร์ แล้วปั้นลูกกลมๆเล็กๆเอาไว้เป่าไปตามราง
ใครไปได้สุดเส้นทางก็ชนะ แล้วพอใครๆก็เป่าได้หมดแล้ว ก็ช่วยกันแต่งรางให้มันยากขึ้นไปอีก
...แบบนี้จะเทียบกับการลงทุนได้ยังไงบ้างครับ :mrgreen:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 6

การลงทุนเป็นเรื่องของการซื้อกิจการ เรื่องของการประเมินมูลค่าสินทรัพย์ คนลงทุนก็ต้องสามารถรับความเสี่ยงได้เช่นกัน ไม่จำเป็นต้องกำไรเสมอไป เพืยงแต่เจตนาของเราจะเป็นเจตนาที่ดีไม่ได้ตั้งจิตที่จะก่อกรรมหรือหลอกหลวงใคร
ผมเห็นด้วยกับประเด็นนี้มากกว่าครับ
panwasit

โพสต์ที่ 7

ซุนเซ็ก เขียน:ไม่เคยเล่นแบบนั้นครับ :D
ดินน้ำมันสมัยเด็กจะเอามาปั้นเป็นรางแบบโรเลอร์โคสเตอร์ แล้วปั้นลูกกลมๆเล็กๆเอาไว้เป่าไปตามราง
ใครไปได้สุดเส้นทางก็ชนะ แล้วพอใครๆก็เป่าได้หมดแล้ว ก็ช่วยกันแต่งรางให้มันยากขึ้นไปอีก
...แบบนี้จะเทียบกับการลงทุนได้ยังไงบ้างครับ :mrgreen:
คงการลงทุน ที่พยายามหาความรู้มากขึ้น ลึกขึ้นไป ไม่มีวันสิ้นสุด เหมือนทางดินน้ำมันที่ทอดยาวไปเรื่อยมั้งครับ
ปล ความเห็นส่วนตัว
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

คุณเป็นคนดีจริงๆ นับถือๆ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับ พ่อน้องเพชร ครับ

หากจิตเป็นกุศล ผลการกระทำตามจิตนั้น มักเป็นสูข ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Dekfaifah

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณ คุณ skyforever ที่ให้ข้อคิดดีๆ มากเลยครับ ช่วงแรกๆที่ผมลงทุนนั้นผมก็เน้นหุ้นปันผลเป็นหลัก แต่หลังๆมา หุ้นเติบโตรู้สึกจะถูกกับจริตผมเช่นกัน แม้บางครั้งหลายคนถามผมว่ามันไม่เสียโอกาสหรือ ? ที่จะไปถือหุ้นตัวอื่นที่ถูกกว่าและมีโอกาสได้กำไรมากกว่า

แต่แท้จริงแล้วการเลือกหุ้นของแต่ละคน ถ้าถูกกับลักษณะความรู้และนิสัยของผู้ถือหุ้น น่าจะทำให้การลงทุนมีความสุขขึ้นมาก
zz99
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยครับ เพราะบางคนไม่ให้เวลากับการลงทุน หว่านพืชล้มลุกแต่หวังเก็บดอกเก็บผลจนแก่จนเฒ่า หรือ บางคน จะปลูกต้นไม้ใหญ่แต่หวังจะได้ผลมาเก็บกินในทันทีทันใด เพราะฉะนั้น การลงทุนจะมีความสุขได้เมื่อคนปลูกเข้าใจถูกต้อง มีการศึกษาทำความเข้าใจมาอย่างดีแล้วว่าต้องการปลูกพืชอะไร ดอกผลเป็นอย่างไร ต้องใช้ระยะเวลาอีกนานแค่ไหนถึงจะเก็บเกี่ยวได้ และต้องดูแลทะนุถนอมอย่างไร ทั้งหมดนี้ก็จะนำมาซึ่งผลที่พอจะสามารถคาดการณ์ได้

ปลูกมะม่วงย่อมได้ผลมะม่วง
ปลูกถั่วเขียวก็จะได้ถั่งงอก :D :D
The miracle of compounding,
Peacefull

โพสต์ที่ 12

สุดยอดครับ ถ้ามีคนแบบคุณสักครึ่งประเทศนี้ ประเทศไทยจะน่าอยู่ที่สุดในโลกเลยครับ (ถึงประเทศไทยจะดูเหมือนมีคนขี้โกงเยอะ แต่ลึกๆผมว่าใครๆก็คงอยากเป็นคนดี แต่ต้านความโลภไม่ไหวเท่านั้นเอง) ขอให้คุณ Skyforever มีความสุขแบบ สุขforever นะครับ
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 13

สุดยอดมากเลย ขอบคุณมากๆครับ
MR.LONELY

โพสต์ที่ 14

เป็นแนวคิดที่ดีมากครับ จะพยายามหาการลงทุนที่ถูกกับจริตของตัวเองบ้าง :D
โพสต์โพสต์