เรียนถามเกี่ยวกับหุ้นที่ปันผลแล้วทำให้มูลค่าทางบัญชีลดลงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WorriedInvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามเกี่ยวกับหุ้นที่ปันผลแล้วทำให้มูลค่าทางบัญชีลดลงครับ

โพสต์ที่ 1

ผมถือหุ้นของบริษัทหนึ่งเอาไว้ จำนวนไม่มากครับ บริษัทนี้มีหนี้น้อย D/E ประมาณไม่เกิน 0.2 เท่าครับ ต้นปี ขาดทุน ปีที่แล้วปันผลจากส่วนของกำไรสะสม ทำให้เมื่อปันผลออกมาแล้ว มูลค่าทางบัญชีลดลงมาเยอะเกือบ10เปอร์เซ็นต์เลยครับ บริษัทแบบนี้มันจะไหวมั๊ยครับ คือหุ้นที่เคยถือมาก่อนเจ้าตัวเนี่ย ไม่มีตัวไหนที่ปันผลแล้วทำให้ มูลค่าทางบัญชีมันลดลงขนาดนี้อะครับ ท่านๆ มีความคิดเห็นยังไงบ้างครับผม ขอบคุณครับ (ถ้าเป็นคำถามไร้สาระ ท่านMOD ลบได้เลยครับผม ขอบคุณครับ)
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

Re: เรียนถามเกี่ยวกับหุ้นที่ปันผลแล้วทำให้มูลค่าทางบัญชีลดลง

โพสต์ที่ 2

ลองดูว่า
1.เงินปันผลมันเป็นกี่% ของBV
2.มีการประเมินทรัพย์สินใหม่(ในทางลบ)หรือไม่(มักจะเป็นกลุ่ม property)
3.ถ้าธุรกิจดี ก็ไม่น่ามีปัญหา
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
โพสต์โพสต์