สอบถามเรื่องการให้ยืมหลักทรัพย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องการให้ยืมหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 1

วันนี่ผมไปเปิดบัญชีกับบัวหลวง
พอดีมาร์แนะนำว่าถ้าเราไม่ขายเน้นถือยาว สนใจให้ยืมหลักทรัพย์ไหม ได้ดอกเบี้ย3.5%ต่อปี
พอดีผมไม่มีความรู้เรื่อง ให้ยืมหลักทรัพย์ รบกวนสอบถาม ว่ามันมีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับผม ควรเปิดบริการนี่หรือไม่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: สอบถามเรื่องการให้ยืมหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 2

ข้อดี คือได้ ดอกเบี้ย ถ้ามีคนยืมครับ

ข้อเสีย คือ อาจจะยุ่งยากหน่อย ถ้าเราอยากขายกะทันหัน
เพราะไม่แน่ใจว่า ตอนเรียกคืนหลักทรัพย์ต้องใช้เวลากี่วัน ขึ้นอยู่กับสัญญา ที่เราเซ็น
ลองถามมาร์ดูได้ครับ

ทำให้สำหรับคนที่เป็น trader นิดๆ อาจจะไม่สามารถใช้กลยุทธ shor against port ได้
(คือขายหุ้นออกไปก่อนแล้วซื้อกลับ เมื่อราคาหุ้นลดลง)

อีกข้อคือ บางคนมองว่า เหมือนให้คนยืมมีด เค้ากลัวว่า ให้คนยืมหุ้นไปทุบ แล้วราคาจะไม่กลับมายืนที่เดิม
(ความเห็นนี้ มาจากพี่คนนึง ที่ถือหุ้นบริษัทนึงมาก จนติดชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่)

แต่ถ้าเรามั่นใจว่าหุ้นเราดี และราคาจะสะท้อนมูลค่าในอนาคต ข้อนี้ก็ไม่ต้องห่วง
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องการให้ยืมหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 3

leaderinshadow เขียน:ข้อดี คือได้ ดอกเบี้ย ถ้ามีคนยืมครับ

ข้อเสีย คือ อาจจะยุ่งยากหน่อย ถ้าเราอยากขายกะทันหัน
เพราะไม่แน่ใจว่า ตอนเรียกคืนหลักทรัพย์ต้องใช้เวลากี่วัน ขึ้นอยู่กับสัญญา ที่เราเซ็น
ลองถามมาร์ดูได้ครับ

ทำให้สำหรับคนที่เป็น trader นิดๆ อาจจะไม่สามารถใช้กลยุทธ shor against port ได้
(คือขายหุ้นออกไปก่อนแล้วซื้อกลับ เมื่อราคาหุ้นลดลง)

อีกข้อคือ บางคนมองว่า เหมือนให้คนยืมมีด เค้ากลัวว่า ให้คนยืมหุ้นไปทุบ แล้วราคาจะไม่กลับมายืนที่เดิม
(ความเห็นนี้ มาจากพี่คนนึง ที่ถือหุ้นบริษัทนึงมาก จนติดชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่)

แต่ถ้าเรามั่นใจว่าหุ้นเราดี และราคาจะสะท้อนมูลค่าในอนาคต ข้อนี้ก็ไม่ต้องห่วง
ขอบคุณมากครับ
คือตอนนี่ผมกำลังสนใจ แนวทางของพี่สุมาอี้
http://dekisugi.net/7thltg?cp=1
ที่ลงทุนทุกเดือนเท่าๆกันระยะยาว เลยไปเปิดบัญชีใหม่เพื่อการณ์นี้อ่ะครับ
ถ้าเป็นแบบที่พี่leaderinshadowพูดผมคิดว่า น่าจะดีเพราะเป็นการบังคับ และฝึกวินัยไปในตัวนะครับ
ให้เราอยู่ในกฏไม่วอกแวกไปจากเป้าหมายระยาวของเรา

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์